• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Breeders chó chợ

Neapolitan

Active Member
Em chỉ nuôi chó cho vui thôi nhưng xin thưa cùng bác rằng , bác thẳng thắn nhưng lý thuyết quá mà lý thuyết bao giờ chả có màu HỒNG , bác lưu ý rằng chuyện CHÓ chỉ là một chuyện nhỏ nằm trong một dòng chảy lớn bao gồm rất rất nhiều thứ khác , tất cả nó gắn bó mật thiết với điều kiện và thực trạng phát triển của một đất nước , dĩ nhiên nó sẽ không thể nằm ngoài được sự ảnh hưởng tất yếu ấy . Một cách làm có thể phù hợp ở nơi này nhưng nó lại không phù hợp với tình hình thực tế ở nơi khác và ta không thể áp dụng một cách cứng nhắc được , ví dụ như bác nói tại sao ta không học ngươi Thái , em xin trả lời đơn giản ta là ta chứ ta không phải là Thái và ta khác Thái nhiều thứ lắm ( hay là bác thử về Việt Nam ta mà tiên phong thực hiện ý tưởng đó rồi bác sẽ rõ ngay )
Chổ nào tui nói phải học theo người Thái vậy ???? Bất cứ nơi nào trong giai đoạn ban đầu cũng dều gặp khó khăn, và khó khăn ở mỗi nơi sẽ đều khác nhau, cái tui muốn nói là người Thái họ vượt qua được thì VN cũng nên can đảm bước đi những bước đầu tiên thì cũng vượt qua được .

Cho dù ở thời điểm hiện nay, những breeders ở Mỹ hay Canada vẫn gặp muôn vàn khó khăn, và cái khó nhất của 1 breeder chân chính khởi nghiệp chính là làm sao có thể tồn tại trong 5 năm đầu mà không bị hết vốn, nhưng vẫn không cần phải đi vào con đường tà phái .

Cứ cho là tui lý thuyết đi, nhưng ít ra tui cũng nói lên được làm sao breeders ở bên này có thể tồn tại được, ít ra tui cũng "vẽ" ra được 1 con đường gợi ý cho các breeder ở VN, cho dù cái tui vẽ ra đó nó không thực tế hay không đúng thì ít ra nó cũng có 1 sự cố gắn xây dựng . Còn các bạn thì sao ? có ai "vẽ" ra được con đường nào cho breeder ở VN đi hay không ? hay là có mà tui không biết, nếu vậy thì tui cũng rất mong được biết, chứ trong thread này tui không hề thấy bất cứ 1 kế hoạch hay dự định gì hết, tất cả chỉ là đổ thừa hoàn cảnh mà thôi .

vậy bạn nói đi, breeder ở VN cứ tiếp nhập nhằng với chó chợ mới là đúng hay sao ?????

Về VN tiên phong thực hiện ư ? 1 mình tui thì làm được gì ?????

LION_2009

Active Member
Chó Chợ

không ai đổ thừa hoàn cảnh đâu bác ạ . Bọn em cũng đang cố gắng gồng hết sức lực của chính bản thân mình lên để duy trì để đạt nhân giống ra nhưng con chó đẹp để bán rẻ cho mọi người mua nuôi và nhân giống . Chứ không hô hào bằng miệng đâu bác ạ . Nhưng muốn tồn tại được thì phải có gì bác biết rồi và trụ được bao lâu thì cũng tuỳ theo sức của mình . Chứ em cực ghét mấy kẻ hô hào nhưng chẳng làm được gì cả . HÃY LÀM ĐI XONG RỒI HÃY NÓI thực ra em không nói điều gì hết nhưng cũng chút ít công sức và đam mê để cho nó thành hiện thực . Còn bọn em làm điều gì chắc cần phải thông báo cho mọi người biết à . Rất cảm ơn ý tốt của bác đối với quê huơng . Nhưng tất cả có thành công hay không thì cũng cần có nhiều người thực sự hiểu và ủng hộ . Em hỏi bác câu này nhé chó của bác sinh ra bác bán được bao nhiêu tiền 1 con và bác có lãi nhiều không . Ví dụ bác tính chi phí các khoản xong bán toàn không có lãi vài năm như vậy bác có bỏ nghề không . Trong đó nếu bác ko làm gì ngoài nuôi chó .

Thanhmk

Member
Ngày hôm nay mấy anh em Kinh doanh chó lang thang trên đất Hà Thành làm cái việc kinh doanh GSD, chiều tối vi vu trên đường 5 tắc đường dài dằng dặc, về đồng quê, uống trà, cho muỗi đốt và ngắm chó, chuyện qua chuyện lại, tự nhiên hỏi nhau:
+Ở nước Việt mình có khu nào gọi là có breeder chân chính không nhỉ, hay toàn kinh doanh chó SS như mình.
+Bao giờ thì cơ bản chấm dứt cái tình trạng kinh doanh chó SS hư hư thực thực như hiện nay, để lúc đó mình làm Breeder cho đàng hoàng, chứ cứ phải theo đóm ăn tàn giơ cái số tai, cái giấy tờ mà anh Neo nói để loè thiên hạ.
và cứ thay nhau trả lời mà hết veo gần phích nước, cũng có 1 vài câu nói rằng:
+Ở nươc việt mình dân đất cảng có chất đất cảng CLB của họ sẽ có Breeder đúng nghĩa
+Để chấm dứt cái tình trangh KD chó SS loằng ngoằng như hiện nay, đó là ngoài các việc khác phải lên án mạnh mẽ, vạch trần các thủ đoạn làm tiền trong KD chó SS ( Ngồi nói với nhau: Nếu chúng nó biết hết bài thì mình phải khác đi, còn chúng nó dứng đắn thì mình cũng phải đứng đắn) ( Còn hô hào kiểu chuông rỗng kêu to thì thà rằng cứ lôi hết cái xấu mà phô lên )
Còn nhiều chuyện lắm, rồi ai về nhà nấy để ngắm những bầy chó SS. Còn 1 mình lên mạng thấy anh Neo kêu sao không thấy Breeder tham gia ở đây ( Hình như cũng có topic nào kêu sao vắng vẻ thế). Ừ có ông nào chân chính thì tham gia đi để anh em được biết cái chân chính của các ngài, xem cái sự kinh doanh chó SS chân chính của các ông từ trước đến nay
Tôi lại cứ nghĩ Có khi cứ nói thẳng như Lion-2009 và Tieumaongoc chả lừa gạt ai lại là chân chính

_DIAMOND_1984

Ban liên lạc VP Hải Phòng
không ai đổ thừa hoàn cảnh đâu bác ạ . Bọn em cũng đang cố gắng gồng hết sức lực của chính bản thân mình lên để duy trì để đạt nhân giống ra nhưng con chó đẹp để bán rẻ cho mọi người mua nuôi và nhân giống . Chứ không hô hào bằng miệng đâu bác ạ . Nhưng muốn tồn tại được thì phải có gì bác biết rồi và trụ được bao lâu thì cũng tuỳ theo sức của mình . Chứ em cực ghét mấy kẻ hô hào nhưng chẳng làm được gì cả . HÃY LÀM ĐI XONG RỒI HÃY NÓI thực ra em không nói điều gì hết nhưng cũng chút ít công sức và đam mê để cho nó thành hiện thực . Còn bọn em làm điều gì chắc cần phải thông báo cho mọi người biết à . Rất cảm ơn ý tốt của bác đối với quê huơng . Nhưng tất cả có thành công hay không thì cũng cần có nhiều người thực sự hiểu và ủng hộ . Em hỏi bác câu này nhé chó của bác sinh ra bác bán được bao nhiêu tiền 1 con và bác có lãi nhiều không . Ví dụ bác tính chi phí các khoản xong bán toàn không có lãi vài năm như vậy bác có bỏ nghề không . Trong đó nếu bác ko làm gì ngoài nuôi chó .
CHó chợ PITBUL thì nhiều lắm bác ơi,bác sang topic kia nói chuyện với em đi....bác làm em đợi bác mãi ...hay em có nói gì đúng quá hay sao??? bác giận em àh?????????????????????????????????

Neapolitan

Active Member
Nghe ông nói vậy thì cũng mừng, vậy ông có thể chia sẻ kế hoạch lâu dài của mấy ông là gì không ? Và chó của mấy ông có giấy tờ gì không ?

Tui đã nói ở VP rồi, trong 5 năm đầu tui không có lời đồng nào hết, trừ chi phí ra hết vẫn hoà vốn . Nhưng như vậy là tui thấy thành công rồi, vì làm cái gì giai đoạn đầu không lỗ là may rồi . Nhưng lúc đó tui chỉ nuôi chơi thôi, không tính lời lỗ, bởi vì tui biết đó là giai đoạn học nghề . Còn những người kinh doanh thật sự, tính toán lời lỗ thì lại là chuyện khác, cái này phải tuỳ vào giỏi hay dở, chứ không liên quan gì tới chó có giấy hay chó chợ, chó chợ mà bán không được thì cũng .... bán nhà thôi .

LION_2009

Active Member
Chó Chợ

Nghe ông nói vậy thì cũng mừng, vậy ông có thể chia sẻ kế hoạch lâu dài của mấy ông là gì không ? Và chó của mấy ông có giấy tờ gì không ?

Tui đã nói ở VP rồi, trong 5 năm đầu tui không có lời đồng nào hết, trừ chi phí ra hết vẫn hoà vốn . Nhưng như vậy là tui thấy thành công rồi, vì làm cái gì giai đoạn đầu không lỗ là may rồi . Nhưng lúc đó tui chỉ nuôi chơi thôi, không tính lời lỗ, bởi vì tui biết đó là giai đoạn học nghề . Còn những người kinh doanh thật sự, tính toán lời lỗ thì lại là chuyện khác, cái này phải tuỳ vào giỏi hay dở, chứ không liên quan gì tới chó có giấy hay chó chợ, chó chợ mà bán không được thì cũng .... bán nhà thôi .
Kế hoạch lâu dài của tôi thì thời gian nữa anh sẽ biết tôi không bao giờ nói trước bất cứ điều gì khi tôi chưa thực hiện được . Và nó sẽ như thế nào thì anh cứ tham gia VP thì sẽ thấy như bài trước tôi đã nói . Còn chó của tôi có đầy đủ giấy tờ của THÁI , UCRAINA, PHILIPINE nhưng bully thì đều được đăng ký là STAFFOR SHIRE hết bác ạ . Tương lai điều kiện cho phép sẽ nhập chó từ PHÁP , MỸ nhưng tất cả đều phụ thuộc vào tất cả mọi người và kinh tế mạnh nhưng không phải kiếm tiền từ DOG mà kiếm tiền từ nhiều công việc khác . Hiện 1 năm nay tôi chưa kiếm được tiền từ DOG đầu tư cũng tới vài chục ........mỗi tháng chi phí cho chó trung bình thấp nhất 20 triệu 1 tháng và tới đây còn nhiều hơn . Vì chó cứ sinh sôi nảy nở hihi.......

phamhuyhoang

Active Member
nghe câu này của anh Thắng mà thấy hay hay ^_^ sống không hô hào bằng miệng nhưng uy tín hay không cũng là từ miệng ra đó anh ạ ^_^ nếu đã nói ra thì phải làm dù như thế nào đi nữa ^_^ nếu đã đặt bài toán kinh doanh thì không ai làm Breeder chân chính cả vì không có lãi !nhưng nếu vì đam mê thì có thể làm được điều đó nhưng phải có công việc gì đó đảm bảo cuộc sống và nuôi thú đam mê của mình.cuộc sống đã có câu thứ nhất quan hệ thứ nhì là tiền.nếu không phải là anh em thì như anh Neo nói chi phí sẽ lên cao nhưng ....có thể lấy giá gốc để cho người quen thân của mình làm được những điều mình mong muốn ^_^có lẽ anh Thắng hiểu ý em nói

viet86

Member
Chổ nào tui nói phải học theo người Thái vậy ???? Bất cứ nơi nào trong giai đoạn ban đầu cũng dều gặp khó khăn, và khó khăn ở mỗi nơi sẽ đều khác nhau, cái tui muốn nói là người Thái họ vượt qua được thì VN cũng nên can đảm bước đi những bước đầu tiên thì cũng vượt qua được .

Cho dù ở thời điểm hiện nay, những breeders ở Mỹ hay Canada vẫn gặp muôn vàn khó khăn, và cái khó nhất của 1 breeder chân chính khởi nghiệp chính là làm sao có thể tồn tại trong 5 năm đầu mà không bị hết vốn, nhưng vẫn không cần phải đi vào con đường tà phái .

Cứ cho là tui lý thuyết đi, nhưng ít ra tui cũng nói lên được làm sao breeders ở bên này có thể tồn tại được, ít ra tui cũng "vẽ" ra được 1 con đường gợi ý cho các breeder ở VN, cho dù cái tui vẽ ra đó nó không thực tế hay không đúng thì ít ra nó cũng có 1 sự cố gắn xây dựng . Còn các bạn thì sao ? có ai "vẽ" ra được con đường nào cho breeder ở VN đi hay không ? hay là có mà tui không biết, nếu vậy thì tui cũng rất mong được biết, chứ trong thread này tui không hề thấy bất cứ 1 kế hoạch hay dự định gì hết, tất cả chỉ là đổ thừa hoàn cảnh mà thôi .

vậy bạn nói đi, breeder ở VN cứ tiếp nhập nhằng với chó chợ mới là đúng hay sao ?????

Về VN tiên phong thực hiện ư ? 1 mình tui thì làm được gì ?????

Những người thực sự muốn làm Breeder ở VN ko ai là lại muốn chó của mình nhập nhằng với chó chợ cả.Nhưng khổ cái là ko muốn chó mình nhập nhằng với chó chợ thì chó con sinh ra phải có giấy tờ .mà để làm giấy thì ai là người đến chứng minh, giám sát ,khi chó mẹ phối giống và lúc chó con được sinh ra????Cái này còn phải chờ VKA lên kế hoạch rõ ràng cho các tỉnh thành ...

LION_2009

Active Member
Chó Chợ

nghe câu này của anh Thắng mà thấy hay hay ^_^ sống không hô hào bằng miệng nhưng uy tín hay không cũng là từ miệng ra đó anh ạ ^_^ nếu đã nói ra thì phải làm dù như thế nào đi nữa ^_^ nếu đã đặt bài toán kinh doanh thì không ai làm Breeder chân chính cả vì không có lãi !nhưng nếu vì đam mê thì có thể làm được điều đó nhưng phải có công việc gì đó đảm bảo cuộc sống và nuôi thú đam mê của mình.cuộc sống đã có câu thứ nhất quan hệ thứ nhì là tiền.nếu không phải là anh em thì như anh Neo nói chi phí sẽ lên cao nhưng ....có thể lấy giá gốc để cho người quen thân của mình làm được những điều mình mong muốn ^_^có lẽ anh Thắng hiểu ý em nói
Anh thấy Hoàng nói nhiều câu khôn và khó hiểu quá . Em ạ kinh doanh thì vẫn có thể chân chính được . Vì kinh doanh đàng hoàng không lừa bịp đó là chân chính rồi đấy . Em nói kinh doanh thì không chân chính thế những người kinh doanh họ là những người xấu hết sao . Anh không dám khẳng định mình là BREE chân chính nhưng cũng không bao giờ lừa đảo bịp bất cứ 1 ai khi đến mua chó của mình . Chân chính hay không hãy để cho mọi người và khách hàng của mình đánh giá sẽ tốt hơn và khách quan . Buôn bán kinh doanh không xấu nếu kinh doanh đàng hoàng có sao nói vậy . Cái gì cũng có giá của nó HÀNG ĐẸP THÌ KHÔNG CÓ RẺ , HÀNG RẺ THÌ KHÔNG CÓ ĐẸP câu nói này là câu nói không bao giờ có thể thay đổi được đâu . Có những việc mình nói ra mà không làm đó là cũng có nguyên nhân đấy . Vì có muốn làm hay không . Cuộc đời khó nói lên người ta mới nói NÓI TRƯỚC BƯỚC KHÔNG QUA bây giờ anh sẽ không nói gì hết cứ sẽ làm nếu mọi người muốn biết tìm hiểu sẽ thấy cũng chẳng cần tuyên bố hay nói cho ai biết cả .
Còn vài dòng của em khó hiểu quá anh không dám suy đoán .

Thanhmk

Member
Những người thực sự muốn làm Breeder ở VN ko ai là lại muốn chó của mình nhập nhằng với chó chợ cả.Nhưng khổ cái là ko muốn chó mình nhập nhằng với chó chợ thì chó con sinh ra phải có giấy tờ .mà để làm giấy thì ai là người đến chứng minh, giám sát ,khi chó mẹ phối giống và lúc chó con được sinh ra????Cái này còn phải chờ VKA lên kế hoạch rõ ràng cho các tỉnh thành ...
Thế cũng là tương đối rõ rồi, VKA phải có động thái gì đi chứ, anh Minh Quang đã có nhiều lần có ý kiến nghiêm túc và chính xác về điều này, anh Neo cũng có lần đặt vấn đề ( Về chủ đề khác) và mong có câu trả lời của VKA, nhưng hình như tôi thấy họ không hề quan tâm. Theo tôi việc quan trọng bây giờ là những ai đam mê, mong muốn phát triển việc nuôi chó lành mạnh ở VN nên tham gia ý kiến với VKA, phân tích rõ tình hình và thực trạng ở VN, cũng như các giải pháp. Nếu đóng góp xây dựng được VKA tiếp thu nghiêm túc và chọn lọc sẽ rất có lợi cho phong trào. VKA cũng nên tổng kết lại từ khi ra đời đã có những gì đóng góp cho đất nước, cho phong trào, những gì cần phát huy và những gì cần rút kinh nghiệm để đi lên.
(Một điều tôi cảm nhận có 1 cái gì mơ hồ nhưng cũng rất quan ngại là SỰ ĐỘC QUYỀN, sự ngộ nhận VKA là của RIÊNG 1 số ông, cầm được giấy tờ công nhân VKA rồi là được quyền ban phát, sợ nhất sự mất dân chủ, sợ nhất không có phản biện. VKA tuy rằng do 1 số ông lập lên nhưng nó phải là sân chơi của dân đất Việt, phải có sự dân chủ trong đó).
Nếu VKA không có những đóng góp lớn, quyết định cho phong trào thì những sự cố gắng như của LION_2009 cũng như muối bỏ bể, không cẩn thận có khi bị nhấn chìm, sự cố gắng xây dựng của CLB đất cảng cũng có lúc thoái trào không thể giữ vững và phát triển được, và như anh Neo đã nói chính xác nếu có về VN mình anh cũng sẽ chẳng làm được gì trong tình hình hiện nay, kể cả sự tâm huyết đáng trân trọng của anh em trong Nam với Mông Cộc có cầm cự được cũng là vết lăn trầm mà thôi . Viet86 nói cũng đúng tâm nguyện nhiều anh em kinh doanh chó SS cũng chả muốn nhập nhằng, muốn thanh thản thôi, nhưng nhìn lên nhiều tay to còn quái đản tinh vi hơn nhiều, thôi vì miếng cơm manh áo đành phải chấp nhận, còn nếu Kinh doanh chó SS mà quân tử trong thời buổỉ này nuôi khoảng 10 con cái ss, nếu ở vùng quê e rằng không quá năm rưỡi là bán vài thửa ruuộng có khi còn cầm cố của nhà ra đê ở. Sự thật phũ phàng nhưng đó là sự thật.
Có thể tôi suy diễn và hơi quá.

Nói tới phong trào nuôi chó ở VN, đầu tiên là phải nhắc tới cơ quan đại diện duy nhất được nhà nước công nhận tính hợp pháp (cho tới thời điểm này )_ HIỆP HỘI NHỮNG NGƯỜI NUÔI CHÓ GIỐNG VIỆT NAM_gọi tắt là VKA.

Tôi nghĩ BQT VP cũng nên để mọi người tự do tham gia bàn luận, đánh giá, góp ý kiến ...về tổ chức này, bởi tính liên quan của những người nuôi chó và VKA rất rõ ràng...tương lai phong trào nuôi và chơi chó VN ra sao chính là do ông tổ chức này quyết định phần lớn, định hướng ra sao, phát triển ra sao ...cần phải làm gì, bắt đầu từ đâu...??????? hàng tỷ câu hỏi đang chờ sự sáng suốt và bản lãnh của VKA trả lời .!

Uy tín và thực lực của VKA đang làm nhiều người ngờ vực, tiếng nói cùa VKA đang bị nhiều người xem nhẹ, hành động của VKA đang làm thiên hạ nghi ngờ...! trong 1 diễn đàn lớn có hàng chục ngàn thành viên, VKA cũng có riêng 1 Box có người làm đại diện, nhưng tất cả mọi câu hỏi đều chẳng có hồi âm...chính thức ! xem ra lời mở đầu bóng bẩy đầy triết lý của VKA chỉ là văn mượn thôi sao..???

LION_2009

Active Member
BÁC

Thế cũng là tương đối rõ rồi, VKA phải có động thái gì đi chứ, anh Minh Quang đã có nhiều lần có ý kiến nghiêm túc và chính xác về điều này, anh Neo cũng có lần đặt vấn đề ( Về chủ đề khác) và mong có câu trả lời của VKA, nhưng hình như tôi thấy họ không hề quan tâm. Theo tôi việc quan trọng bây giờ là những ai đam mê, mong muốn phát triển việc nuôi chó lành mạnh ở VN nên tham gia ý kiến với VKA, phân tích rõ tình hình và thực trạng ở VN, cũng như các giải pháp. Nếu đóng góp xây dựng được VKA tiếp thu nghiêm túc và chọn lọc sẽ rất có lợi cho phong trào. VKA cũng nên tổng kết lại từ khi ra đời đã có những gì đóng góp cho đất nước, cho phong trào, những gì cần phát huy và những gì cần rút kinh nghiệm để đi lên.
(Một điều tôi cảm nhận có 1 cái gì mơ hồ nhưng cũng rất quan ngại là SỰ ĐỘC QUYỀN, sự ngộ nhận VKA là của RIÊNG 1 số ông, cầm được giấy tờ công nhân VKA rồi là được quyền ban phát, sợ nhất sự mất dân chủ, sợ nhất không có phản biện. VKA tuy rằng do 1 số ông lập lên nhưng nó phải là sân chơi của dân đất Việt, phải có sự dân chủ trong đó).
Nếu VKA không có những đóng góp lớn, quyết định cho phong trào thì những sự cố gắng như của LION_2009 cũng như muối bỏ bể, không cẩn thận có khi bị nhấn chìm, sự cố gắng xây dựng của CLB đất cảng cũng có lúc thoái trào không thể giữ vững và phát triển được, và như anh Neo đã nói chính xác nếu có về VN mình anh cũng sẽ chẳng làm được gì trong tình hình hiện nay, kể cả sự tâm huyết đáng trân trọng của anh em trong Nam với Mông Cộc có cầm cự được cũng là vết lăn trầm mà thôi . Viet86 nói cũng đúng tâm nguyện nhiều anh em kinh doanh chó SS cũng chả muốn nhập nhằng, muốn thanh thản thôi, nhưng nhìn lên nhiều tay to còn quái đản tinh vi hơn nhiều, thôi vì miếng cơm manh áo đành phải chấp nhận, còn nếu Kinh doanh chó SS mà quân tử trong thời buổỉ này nuôi khoảng 10 con cái ss, nếu ở vùng quê e rằng không quá năm rưỡi là bán vài thửa ruuộng có khi còn cầm cố của nhà ra đê ở. Sự thật phũ phàng nhưng đó là sự thật.
Có thể tôi suy diễn và hơi quá.
Thế em nói thời kỳ này cần có người có tiền nhiều 1 chút đam mê tâm huyết . Nhưng với em có VKA thì tốt mà không có em cũng chẳng sợ vì thật sự như mấy bài viết bên trên em không muốn bị rằng buộc mà . Em có con đường đi riêng cách riiêng của em vì em đã qua 2 lần như thế này rồi em biết làm thế nào để tồn tại . Và em còn có công việc khác để duy trì đàn chó nhà em chấp nhận lỗ để mình được chơi mà . Sau thời kỳ đó kinh doanh cũng chưa muộn mà nhưng em cũng chỉ nuôi và thích nhân giống có 1 dòng chó đó là BULLIES thôi các dòng các thì để phần cho các bác . Còn làm như thế nào thì các bác sẽ thấy . Sự bí mật luôn hấp dẫn và đó là yếu tố của thành công .

bumbaa_01

Member
Xin phép anh Neo cho em nói ngoài chủ đề một chút.
Gửi anh Lion_2009: anh Lion ơi, hình như tên giống chó dưới chữ kí của anh là Tibetan Mastiff, thừa một chữ "r" anh ah, em tìm hết mấy lần trên mạng rồi, ko có giống nào tên là Tibertan Mastiff cả, góp ý trên tinh thần xây dưng, sai thì sửa, mong anh đừng giận em.

Thanhmk

Member
Thế em nói thời kỳ này cần có người có tiền nhiều 1 chút đam mê tâm huyết . Nhưng với em có VKA thì tốt mà không có em cũng chẳng sợ vì thật sự như mấy bài viết bên trên em không muốn bị rằng buộc mà . Em có con đường đi riêng cách riiêng của em vì em đã qua 2 lần như thế này rồi em biết làm thế nào để tồn tại . Và em còn có công việc khác để duy trì đàn chó nhà em chấp nhận lỗ để mình được chơi mà . Sau thời kỳ đó kinh doanh cũng chưa muộn mà nhưng em cũng chỉ nuôi và thích nhân giống có 1 dòng chó đó là BULLIES thôi các dòng các thì để phần cho các bác . Còn làm như thế nào thì các bác sẽ thấy . Sự bí mật luôn hấp dẫn và đó là yếu tố của thành công .
-Thắng ạ, Cơ quan đại diện duy nhất được nhà nước công nhận tính hợp pháp theo anh quan trọng lắm, thời điểm này là VKA, nó ảnh hưởng rất lớn đến sự phát triển chung của cả phong trào trên đất Việt. Nếu như tình hình hiện nay đối với riêng em có kinh tế từ nguồn khác em vẫn tồn tại ( Anh nói có thể em bị nhấn chìm vì anh không biết nguồn lực kinh tế của em như thế nào), có thể em có thành công, đúng như em nói có VKA thì tốt không có em cũng không sợ nhưng dứt khoát VKA phát triển tốt có đóng góp cho phòng trào, hay nó là lực cản của phong trào nó cũng sẽ ảnh hửơng tới con đường của em nói riêng và cả hệ thống chơi chó nói chung. Em đã chọn con đường của em, anh chúc em thành công, chúc em dù là hạt muối cũng góp phần tạo nên biển mặn, chúc em một ngầy nào đó trong mầu hồng của đất nước, em là 1 breeder chân chính như cố gắng của em.
-Tôi tin VKA sẽ phát triển tốt, vì trên VP nhiều anh em, kể cả BQT, có tâm huyết, có tài năng, sẽ bàn luận về VKA nhiều hơn, trên diễn đàn sẽ có cái nhìn đa chiều hơn về VKA, sự thúc ép của dư luận bắt buộc VKA sẽ chuyển động, Sự vận động của lịch sử sẽ nghiền nát nó nếu nó là vật cản đường để thay thế bằng 1 cơ quan đại diện khác.

Neapolitan

Active Member
Những ai nghĩ rằng làm breeder chân chính không kiếm ra tiền là sai, cứ nhìn những breeder nổi tiếng coi họ kiếm 1 năm bao nhiêu tiền ? Cái khác là những breeder chân chính họ không đặt lợi nhuận lên hàng đầu, nhân giống ra chó tốt mới là mục tiêu lớn nhất của họ .

Những breeders mới vô nghề không kiếm ra tiền vì họ trong giai đoạn học nghề, thường phạm những sai lầm và nhân giống ra chó chưa đẹp .

Khi qua giai đoạn học nghề rồi thì chó của họ sẽ đạt tới mức đệ trung bình hay khá, vào giai đoạn này họ sẽ nâng tần đầu tư và học hỏi lên mức độ cao hơn để trở thành 1 breeder đẳng cấp, và họ sẽ tiếp tục sai lầm và lỗ lã ở 1 đẳng cấp cao hơn, ở giai đoạn này vẫn chưa kiếm ra tiền, vì tiền bán cho sẽ đầu tư cho những con ở đẳng cấp cao . Nhưng nếu họ muốn dừng lại ở đây vẫn được và vẫn có thể kiếm ra tiền, nhưng về lâu về dài chó của họ cũng sẽ bị thái hoá vì không có đầu tư đúng mức bổ sung nguồn genes .

Nghề breeder là đầu tư lâu dài, chịu luật đào thải 1 cách khắc nghiệt, bạn phải chuẩn bị tinh thần và vốn liếng, và chỉ có đam mê mới theo nổi thôi .

Thanhmk

Member
Những ai nghĩ rằng làm breeder chân chính không kiếm ra tiền là sai, .
Tôi và nhiều anh em không nghĩ là làm Breeder chân chính không kiếm ra tiền mà khẳng định rằng làm Breeder chân chính ở VN trong hiện trạng vừa qua và hiện nay khó tồn tại, phát triển nếu không có tiềm lực kinh iế khác hỗ trợ, và tôi cũng chưa gặp, mà chỉ gặp những anh em cố gắng chân chính và kẻ chân chính giả thôi, phải đặt vấn đề vào vị trí và thời điểm của nó để phân tích và bàn giải pháp. Giả sử do nhiều lý do VKA hoạt động tốt, kiến thức của dân chơi chó thay đổi, những anh em nuôi chó SS cũng dần điều chỉnh cách nhân giống và kiểu kinh doanh của họ, đần dần mang tính CHUYÊN NGHIỆP thì chắc chắn breeder chân chính cũng không thiếu và họ thu lãi từ nghề của họ là điều đương nhiên. để phong trào phát triển nói chung và nuôi chó SS nói rêng thì cũng cần tới THIÊN THỜI - ĐỊA LỢI - NHÂN HOÀ: Ta hẫy xem thiên thời là gì nếu không phải là sự quản lý của Nhà nước và hoạt động của VKA, địa lợi, nhân hoà thì anh em cũng bàn đến nhiều rồi, vì vậy việc cần có những điều kiện cần và đủ là vô cũng quan trọng, một sự phát triển không thể cứ mạnh ai nấy chạy được mà cần 1 định hướng sách lược, chiến luợc phát triển. Sự tồn tại trưởng thành và đi lên của VKA quan trọng biết bao nhiêu.

emily_vn

Member
@Anh Neapolitan: Em mới vào VietPet và may được biết anh là 1 breeder ở US. Em cũng hiện đang sống tại Mỹ và đang tìm một chú chó. Nếu có thể, anh cho em xin địa chỉ email để em trao đổi trực tiếp.
email: giang8411@gmail.com
Cám ơn anh nhiều.

King of bulls

Vietpet sponsor
Tôi và nhiều anh em không nghĩ là làm Breeder chân chính không kiếm ra tiền mà khẳng định rằng làm Breeder chân chính ở VN trong hiện trạng vừa qua và hiện nay khó tồn tại, phát triển nếu không có tiềm lực kinh iế khác hỗ trợ, và tôi cũng chưa gặp, mà chỉ gặp những anh em cố gắng chân chính và kẻ chân chính giả thôi, phải đặt vấn đề vào vị trí và thời điểm của nó để phân tích và bàn giải pháp. Giả sử do nhiều lý do VKA hoạt động tốt, kiến thức của dân chơi chó thay đổi, những anh em nuôi chó SS cũng dần điều chỉnh cách nhân giống và kiểu kinh doanh của họ, đần dần mang tính CHUYÊN NGHIỆP thì chắc chắn breeder chân chính cũng không thiếu và họ thu lãi từ nghề của họ là điều đương nhiên. để phong trào phát triển nói chung và nuôi chó SS nói rêng thì cũng cần tới THIÊN THỜI - ĐỊA LỢI - NHÂN HOÀ: Ta hẫy xem thiên thời là gì nếu không phải là sự quản lý của Nhà nước và hoạt động của VKA, địa lợi, nhân hoà thì anh em cũng bàn đến nhiều rồi, vì vậy việc cần có những điều kiện cần và đủ là vô cũng quan trọng, một sự phát triển không thể cứ mạnh ai nấy chạy được mà cần 1 định hướng sách lược, chiến luợc phát triển. Sự tồn tại trưởng thành và đi lên của VKA quan trọng biết bao nhiêu.

Qua nhiều lần thấy anh comment em nghĩ anh cũng đang tin tưởng vào một điều gì tốt đẹp cho người nuôi chó ở VN. Em cũng cùng 1 ý nghĩ đó. Hi vọng VKA sẽ là 1 đầu tàu thực tốt để dẫn dắt mọi người đi theo đúng đường, và VKA hãy sớm thực hiện điều đó trong thời gian sớm nhất.

Breeder chân chính ở VN thì ai dám đứng ra nhận mình là chân chính. Thời điểm này chỉ có breeder uy tín và chó chợ. Breeder uy tín, bán 1 chú chó họ sẽ đảm bảo sức khoẻ và chó bị gì họ sẽ hoàn tiền lại, và tận tâm theo những chú chó được xuất ra từ trại của mình. Chó chợ thì anh cũng biết rồi.

Con về giấy tờ thì trong thời gian tới VKA sẽ cấp được giấy cho puppies được sinh tại VN với điều kiện cha mẹ có pedige export. Còn những con ở VN mà không chứng minh được, phải đạt 3 lần very good trong các cuộc dogshow được tổ chức ở VN sẽ được cấp giấy từ bản thân nó về sau này.

Đây là diều đáng mừng đúng không anh? Sau khi VN thực sự là thành viên của FCI thì chúng ta sẽ có những breeder chân chính rất nhiều(ông Neo mong muốn), vì không chân chính họ sẽ tự nhiên bị loại bỏ khỏi sân chơi và sẽ thành breeder chó chợ.

Em đang chờ đợi và hi vọng VN một tương lai sáng ngời.

Thân chào,

Tungu

Member
theo như tôi nghĩ thì VKA cũng đang từng bước hoạt động đấy chứ, thời điểm này theo tôi biết thì bên VKA đang chờ sự chấp thuận của FCI về việc xin làm thành viên rồi mới tiến hành thực hiện những kế hoạch đã được vạch ra sẵn từ cuối năm trước, các bác cũng nên thông cảm vì VKA cũng là 1 nhóm người đam mê chó thành lập và được chính phủ việt nam thật sự công nhận cũng chỉ thời gian ngắn gần đây thôi và cũng đang chờ sự đồng ý của FCI nên cũng không thể yêu cầu họ làm những việc như những nước đã là thành viên FCI và đã thành lập từ rất lâu rồi. tuy tôi thấy VKA hiện nay thực hiện những kế hoạch còn hơi chậm so với suy nghĩ của 1 vài người nhưng ít ra họ cũng đã và đang làm việc còn hơn những người khác chỉ biết nói suông mà không biết làm , suốt ngày đặt câu hỏi và yêu cầu người khác phải làm này làm nọ nhưng phải tự hỏi bản thân mình đã làm gì và đóng góp gì cho phong trào nuôi chó ở Vn phát triển. điều này làm tôi nhớ câu nói của ai đó " đừng hỏi tổ quốc đã làm gì cho ta mà phải hỏi chính bản thân ta là đã làm gì cho tổ quốc thân yêu "

King of bulls

Vietpet sponsor
theo như tôi nghĩ thì VKA cũng đang từng bước hoạt động đấy chứ, thời điểm này theo tôi biết thì bên VKA đang chờ sự chấp thuận của FCI về việc xin làm thành viên rồi mới tiến hành thực hiện những kế hoạch đã được vạch ra sẵn từ cuối năm trước, các bác cũng nên thông cảm vì VKA cũng là 1 nhóm người đam mê chó thành lập và được chính phủ việt nam thật sự công nhận cũng chỉ thời gian ngắn gần đây thôi và cũng đang chờ sự đồng ý của FCI nên cũng không thể yêu cầu họ làm những việc như những nước đã là thành viên FCI và đã thành lập từ rất lâu rồi. tuy tôi thấy VKA hiện nay thực hiện những kế hoạch còn hơi chậm so với suy nghĩ của 1 vài người nhưng ít ra họ cũng đã và đang làm việc còn hơn những người khác chỉ biết nói suông mà không biết làm , suốt ngày đặt câu hỏi và yêu cầu người khác phải làm này làm nọ nhưng phải tự hỏi bản thân mình đã làm gì và đóng góp gì cho phong trào nuôi chó ở Vn phát triển. điều này làm tôi nhớ câu nói của ai đó " đừng hỏi tổ quốc đã làm gì cho ta mà phải hỏi chính bản thân ta là đã làm gì cho tổ quốc thân yêu "
Đồng chí Tùng nói rất đúng. VKA là 1 hiệp hội gồm những thành viên đam mê thú cưng, những thành viên đó đều có uy tín và kiến thức, tiềm năng và có sức hô hào, huy động etc.... . Vậy tôi thiết nghĩ VKA sẽ là con tàu to và lớn sẽ đủ sức lái mọi người tới một miền đất hứa.

Thân chào,