• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Breeders chó chợ

LION_2009

Active Member
Chó Chợ

Tại sao làm breeder chân chính thì cần phải có nhiều tiền ?

Bao nhiêu tiền thì là nhiều ?

Breeder chó chợ không cần vốn hay sao ? hay là vì breeder chó chợ vốn ít nhưng lời nhiều ???

Và theo bạn thì như thế nào gọi là breeder chân chính ????
Nếu bác không có tiền kinh tế dư thì bác làm sao có thể mua được những con chó đẹp gia phả nguồn gốc tốt để nhân giống . Và nếu bác không có thu nhập ổn định thì làm sao nuôi được chúng mà bác chỉ có 1 cặp thì sao nhân giống cho nó đẹp và như ý mình được . Nhân giống ra không đẹp thì bác có bán đủ tiền nuôi và công chăm sóc không chưa tính đến có những con nuôi phối giống không thành công ( KHÔNG ĐẺ ) vài năm như thế nếu bác không đủ đam mê kinh tế dư dả bác có trụ nổi không . Chó con kể cả đẹp bán giá rẻ cũng không có người mua bác cũng không trụ nổi . Đây là em đang nói thực trạng của VN đấy bác ạ và cả bác ở bên kia cũng vậy . Nên làm BREEDES tốt khó lắm .
Còn BREEDERS chân chính thì bác đã nói nhiều rồi em không cần nói lại nữa

King of bulls

Vietpet sponsor
Tại sao làm breeder chân chính thì cần phải có nhiều tiền ?

Bao nhiêu tiền thì là nhiều ?

Breeder chó chợ không cần vốn hay sao ? hay là vì breeder chó chợ vốn ít nhưng lời nhiều ???

Và theo bạn thì như thế nào gọi là breeder chân chính ????
Breeder chân chính thì do người khác đánh giá bản thân mình. Còn bản thân mình đánh giá mình có phải là breeder chân chính lại là khác nữa. Không bị ray rứt lương tâm là ok rồi.

Tiền chơi chó thì không nhiều và không nhỏ. Nhưng tiềm lực kinh tế của breeder phải khá trở lên.
Ví dụ ở VN mình được biết các Breeder ho là chủ nhà hàng, khách sạn, làm ăn tự do, cửa hàng etc.....
Vì vậy họ đũ lực để chơi và duy trì niềm đam mê của họ. Breeder chỉ cần lấy nó nuôi nó là mãn nguyện lắm rồi.

Thân chào,

Neapolitan

Active Member
tôi cho rằng Tiền chỉ là 1 yếu tố phụ rất nhỏ để trở thành 1 Breeder có đẳng cấp, cái đầu mới quyết định chuyện này các bác ạ !

Anh Quang năm mới khoẻ không? chúc anh năm mới hạnh phúc và may mắn.:D

Anh nói tới tiền là yếu tố phụ thì hơi tội cho nó lắm. 1 breeder đẳng cấp đi là cần kinh nghiệm kiến thức và tài chính mạnh.

Kiến thức anh có thể học từ các bậc tiền bối sư phụ, kinh nghiệm anh có thời gian trãi nghiệm. Tiền ở đâu mà ra anh ơi. Anh phải có tiềm năng kinh tế mạnh, để anh đầu tư ban đầu.

Ở Thai land các chủ trại thường có tiềm lực kinh tế mạnh. Còn ở VN các breeder họ cũng như vậy. Em nghĩ anh Neo ở Canada cũng như vậy. Bởi vậy kinh tế vẫn quyết định chính tất cả.

Theo em Breeder đều phải có tiềm lực kinh tế mạnh.

Lâu lâu lên trao đổi với anh 1 tí nha.:D

Thân chào,
Tui thì thấy Minhquang nói đúng hơn, đương nhiên có vốn mạnh thì chơi sướng hơn là ít vốn, nhưng đó không phải là sự quyết định của thành bại, và đương nhiên là phải cần có 1 số vốn nhất định nào đó để khởi nghiệp rồi .

Những ai ở Mỹ hay Canada chơi Neo đều biết trại của tui chưa bao giờ mua 1 con đẳng cấp nào hết, hay nói chính xác hơn là tui chưa bao giờ mua 1 con nào trên 5000 (giá chó con trung bình đã là 3500) . Tui đầu tư không phải la mua chó, mà đầu tư kiểu khác, tui có nói sơ cho MQ nghe rồi, nhưng tui không có hứng nói ở chổ công cộng . Tui đã chứng kiến không biết bao nhiêu người đầu tư rất nhiều tiền mua chó đẳng cấp nhưng cuối cùng bỏ cuộc .

Còn 1 thứ khác nữa để tui nói cho ông và các bạn nghe, con Chihuahua vô địch AKC, tui mua chỉ có 1000 USD thôi, trong khi chó con của vô địch giá bét nhât cũng phải 1500 . Shih Tzu chó con hay cháu của vô địch giá 1500 tới 2000, tui mua có 700 thôi . Chó lab con của vô địch giá 2000 tui mua có 800 thôi . Tất cả đều có đường đi nước bước hết, và chưa chắc có tiền là mua được chó đẹp đâu . 1 breeder giỏi là người biết xử dụng những con bình thường để nhân giống ra những con chó đẹp . (bình thường trong mắt người khác nhưng đối với mình nó là vô giá)

Neapolitan

Active Member
Nếu bác không có tiền kinh tế dư thì bác làm sao có thể mua được những con chó đẹp gia phả nguồn gốc tốt để nhân giống . Và nếu bác không có thu nhập ổn định thì làm sao nuôi được chúng mà bác chỉ có 1 cặp thì sao nhân giống cho nó đẹp và như ý mình được . Nhân giống ra không đẹp thì bác có bán đủ tiền nuôi và công chăm sóc không chưa tính đến có những con nuôi phối giống không thành công ( KHÔNG ĐẺ ) vài năm như thế nếu bác không đủ đam mê kinh tế dư dả bác có trụ nổi không . Chó con kể cả đẹp bán giá rẻ cũng không có người mua bác cũng không trụ nổi . Đây là em đang nói thực trạng của VN đấy bác ạ và cả bác ở bên kia cũng vậy . Nên làm BREEDES tốt khó lắm .
Còn BREEDERS chân chính thì bác đã nói nhiều rồi em không cần nói lại nữa
Những điều này cũng có thể xảy ra ở breeder chó chợ mà .

LION_2009

Active Member
Theo ông thì ví dụ như (ví dụ thôi nhé) nếu thành lập 1 CLB toàn những breeders chân chính trên cả nước VN thì có khoảng bao nhiêu người ???? (breeder chân chính không có nghĩa chỉ là những người nhập chó đẳng cấp về VN)
Có nhiều người tham gia đấy bác ạ nhưng họ không đủ tiêu chí bác đưa ra đâu . Còn những người đủ tiêu chí đó họ thậm chí không tham gia vì họ có cái tôi của họ nên họ chẳng muốn chi phối bởi bất cứ 1 nguyên tắc luận lệ nào cả, vì họ chỉ muốn làm những điều mình thích và họ cũng không muốn cùng hội cùng thuyền với những người họ không thích .

Neapolitan

Active Member
Có nhiều người tham gia đấy bác ạ nhưng họ không đủ tiêu chí bác đưa ra đâu . Còn những người đủ tiêu chí đó họ thậm chí không tham gia vì họ có cái tôi của họ nên họ chẳng muốn chi phối bởi bất cứ 1 nguyên tắc luận lệ nào cả, vì họ chỉ muốn làm những điều mình thích và họ cũng không muốn cùng hội cùng thuyền với những người họ không thích .
Ông nói gì tui không hiểu gì hết, CLB nào ? CLB breeder VP là do BQT VP thành lập, họ đưa ra tiêu chuẩn và lựa chọn thành viên, sao ông lại nói tới tui ? tui cũng chỉ là 1 thành viên như bao người khác ở đó thôi . cái nào rõ ràng cái đó ok ?

Vấn đề tiền bạc cả Nghĩa và Lion nói đều không sai, nhưng nó chỉ gúp công việc dễ dàng hơn chứ không phải yếu tố quyết định 1 Breeder trở nên có đẳng cấp, phải nói thẳng thắn là đẳng cấp không thể mua bằng tiền !:D

chuyện này trao đổi cũng vui, nhưng chiều nay có hẹn với khách hàng, để tối rảnh lại bàn tiếp các bạn nhé !

đầu năm chúc mọi người vui vẻ !

King of bulls

Vietpet sponsor
Tui thì thấy Minhquang nói đúng hơn, đương nhiên có vốn mạnh thì chơi sướng hơn là ít vốn, nhưng đó không phải là sự quyết định của thành bại, và đương nhiên là phải cần có 1 số vốn nhất định nào đó để khởi nghiệp rồi .

Những ai ở Mỹ hay Canada chơi Neo đều biết trại của tui chưa bao giờ mua 1 con đẳng cấp nào hết, hay nói chính xác hơn là tui chưa bao giờ mua 1 con nào trên 5000 (giá chó con trung bình đã là 3500) . Tui đầu tư không phải la mua chó, mà đầu tư kiểu khác, tui có nói sơ cho MQ nghe rồi, nhưng tui không có hứng nói ở chổ công cộng . Tui đã chứng kiến không biết bao nhiêu người đầu tư rất nhiều tiền mua chó đẳng cấp nhưng cuối cùng bỏ cuộc .

Còn 1 thứ khác nữa để tui nói cho ông và các bạn nghe, con Chihuahua vô địch AKC, tui mua chỉ có 1000 USD thôi, trong khi chó con của vô địch giá bét nhât cũng phải 1500 . Shih Tzu chó con hay cháu của vô địch giá 1500 tới 2000, tui mua có 700 thôi . Chó lab con của vô địch giá 2000 tui mua có 800 thôi . Tất cả đều có đường đi nước bước hết, và chưa chắc có tiền là mua được chó đẹp đâu . 1 breeder giỏi là người biết xử dụng những con bình thường để nhân giống ra những con chó đẹp . (bình thường trong mắt người khác nhưng đối với mình nó là vô giá)
Anh là breeder có kiến thức kinh nghiệm vì anh trải qua bao nhiêu thăng trầm từ đó đã giúp anh có cách lựa khôn khéo.

Tuỳ vào mỗi người đều có nhìn nhận ra sao cả, nhưng cuối cùng cũng sẽ tới la mã thôi.
1.breeder đẳng cấp cần tiền và kiến thức và kinh nghiệm. 2.breeder chân chính là phải làm đúng luật và không lừa gạt ai, khôn thẹn lương tâm. 3.breeder chó chợ là vì tiền. Mỗi loại breeder đều khác nhau.

Thân chào,

LION_2009

Active Member
Chó Chợ

Bác NEO cho em hỏi thêm bác 1 chút bác đã chính thức làm BREEDERS bao nhiêu năm rồi ? Để làm được những việc như trên bác nói bọn em còn 1 thời gian cũng khá dài nếu như ở VN . Vì nếu như ở VN bọn em mua chó được như bác thì em nghĩ cũng không có mấy người đâu bác . Giá cả và giá trị đồng tiền ở hai nơi khác nhau lên không thể như bác được . Thứ nhất bác có nhiều kinh nghiệm lại ở gần hơn bọn em mua chọn đều lợi thế hơn . 1 con chó nếu bác ở bên đó mua 1 giá 1 ngàn USD chẳng hạn thì muốn mua được con đó bọn em phải mua cỡ 4 ,5 ngàn còn tại sao thì em có thể lại nói tiếp . Những người như em cũng chỉ là người mới tiếp cận thôi để trở thành giỏi thì cần có nhiều thời gian bác ạ .

King of bulls

Vietpet sponsor
Vấn đề tiền bạc cả Nghĩa và Lion nói đều không sai, nhưng nó chỉ gúp công việc dễ dàng hơn chứ không phải yếu tố quyết định 1 Breeder trở nên có đẳng cấp, phải nói thẳng thắn là đẳng cấp không thể mua bằng tiền !:D

chuyện này trao đổi cũng vui, nhưng chiều nay có hẹn với khách hàng, để tối rảnh lại bàn tiếp các bạn nhé !

đầu năm chúc mọi người vui vẻ !
Bác Quang lại đọc mà bỏ xót rồi:((. em không nói tới nhiều tiền mà em nói đây là phải có tiềm lực kinh tế mạnh. :-bdvà em nói breeder đẳng cấp là hội các yếu tố kinh tế, kiến thức và kinh nghiệm

Kinh tế đầu tư con giống, và không bị chi phối bởi cơm áo gạo tiền.
Kiến thức về dòng chó mình breed, cập nhật thông tin etc...........
Kinh nghiệm chăn nuôi, sinh sản, y tế etc.............

Anh Quang đi công việc vui vẻ nha. :D

Thân chào,

LION_2009

Active Member
Bác

Ông nói gì tui không hiểu gì hết, CLB nào ? CLB breeder VP là do BQT VP thành lập, họ đưa ra tiêu chuẩn và lựa chọn thành viên, sao ông lại nói tới tui ? tui cũng chỉ là 1 thành viên như bao người khác ở đó thôi . cái nào rõ ràng cái đó ok ?
Bác NEO đang nói tới CLB của VP đang lập ra đó hả bác nói tới em mới nhớ ra trong đó hả đúng toàn cao thủ thôi bác ạ . Bọn em mấy chú nhóc không đủ tư cách và cũng chẳng đủ trình để tham gia . Vì bọn em là hậu sinh mà . Nhưng bác cứ tham gia VP lâu rồi bác sẽ thấy hậu sinh bọn em làm được những gì ? Còn em chờ xem các cao thủ có làm được gì không ?Mà em nói bác bỏ quá nhé nếu có mời chưa chắc bọn em đã vào như bài viết trên em viết đấy .

Neapolitan

Active Member
Bác NEO cho em hỏi thêm bác 1 chút bác đã chính thức làm BREEDERS bao nhiêu năm rồi ? Để làm được những việc như trên bác nói bọn em còn 1 thời gian cũng khá dài nếu như ở VN . Vì nếu như ở VN bọn em mua chó được như bác thì em nghĩ cũng không có mấy người đâu bác . Giá cả và giá trị đồng tiền ở hai nơi khác nhau lên không thể như bác được . Thứ nhất bác có nhiều kinh nghiệm lại ở gần hơn bọn em mua chọn đều lợi thế hơn . 1 con chó nếu bác ở bên đó mua 1 giá 1 ngàn USD chẳng hạn thì muốn mua được con đó bọn em phải mua cỡ 4 ,5 ngàn còn tại sao thì em có thể lại nói tiếp . Những người như em cũng chỉ là người mới tiếp cận thôi để trở thành giỏi thì cần có nhiều thời gian bác ạ .
Có lẽ ông không hiểu cốt lõi của vấn đề rồi, tui không đem nó ra để so sánh với VN, nhưng tui muốn nói tới đường đi nước bước của những breeders chân chính làm sao để tồn tại, bị ràng buộc bởi nhiều luật lệ, nhân giống ra chó đẹp mà vẫn có thể cạnh tranh được với chó chợ . Đó là những bí mật nhà nghề và quan hệ mật thiết của các breeders chân chính với nhau, cũng vì sự tồn tại mà họ lúc nào cũng có luật khắc khe và rạch rõ ranh giới với những người không cùng chí hướng với mình . Tui nói ra để mọi người thấy tiền không phải là yếu tố quyết định lớn nhất, quan hệ bạn bè, chơi đúng luật và biết đường đi nước bước mới là quan trọng nhất . Vì vậy trong những CLB hay những nhóm breeders sẽ không bao giờ có mấy chú chó chợ hay BYB chen chân vô được .

Để tui nói thêm cho mấy ông nghe, để mua được 1 con chó đẹp với giá rẻ phải nói tới quan hệ và uy tính với nhau, nhiều khi tặng hay bán rẻ cho họ những con chó đẹp thì mới được lại quả như vậy, nhưng cuối cùng thì đôi bên vẫn có lợi .

Ở ngoài gắn microchip giá trên 100 đô, tụi tui gắn chỉ có 10 đô thôi . Chó đem bác sĩ chích từ 120 tới 200 đô, tụi tui đem đi chích + khám + giấy chứng nhận mạnh khoẻ chỉ có 30 đô thôi .

Vì vậy nếu BYB bán 400, tụi tui bán 700, trừ ra tiền micro chip + chích ngừa + làm giấy CKC theo giá bên ngoài thì cũng hơn 300, 700 - 300 = 400, vậy chó tụi tui cũng bằng hoặc rẻ hơn chó của BYB, lại có gia phả và bảo hành, chó lại đẹp hơn, đương nhiên tụi tui sống được . Nhìn bề ngoài là vậy nhưng vốn tụi tui bỏ ra cho chip + chích ngừa + giấy tờ chỉ có 100 thôi, vậy thì chó tụi tui vẫn mắc hơn chó của BYB .

Neapolitan

Active Member
Bác NEO đang nói tới CLB của VP đang lập ra đó hả bác nói tới em mới nhớ ra trong đó hả đúng toàn cao thủ thôi bác ạ . Bọn em mấy chú nhóc không đủ tư cách và cũng chẳng đủ trình để tham gia . Vì bọn em là hậu sinh mà . Nhưng bác cứ tham gia VP lâu rồi bác sẽ thấy hậu sinh bọn em làm được những gì ? Còn em chờ xem các cao thủ có làm được gì không ?Mà em nói bác bỏ quá nhé nếu có mời chưa chắc bọn em đã vào như bài viết trên em viết đấy .
Ông nói những điều này với tui chi vậy ??????

LION_2009

Active Member
Có lẽ ông không hiểu cốt lõi của vấn đề rồi, tui không đem nó ra để so sánh với VN, nhưng tui muốn nói tới đường đi nước bước của những breeders chân chính làm sao để tồn tại, bị ràng buộc bởi nhiều luật lệ, nhân giống ra chó đẹp mà vẫn có thể cạnh tranh được với chó chợ . Đó là những bí mật nhà nghề và quan hệ mật thiết của các breeders chân chính với nhau, cũng vì sự tồn tại mà họ lúc nào cũng có luật khắc khe và rạch rõ ranh giới với những người không cùng chí hướng với mình . Tui nói ra để mọi người thấy tiền không phải là yếu tố quyết định lớn nhất, quan hệ bạn bè, chơi đúng luật và biết đường đi nước bước mới là quan trọng nhất . Vì vậy trong những CLB hay những nhóm breeders sẽ không bao giờ có mấy chú chó chợ hay BYB chen chân vô được .

Để tui nói thêm cho mấy ông nghe, để mua được 1 con chó đẹp với giá rẻ phải nói tới quan hệ và uy tính với nhau, nhiều khi tặng hay bán rẻ cho họ những con chó đẹp thì mới được lại quả như vậy, nhưng cuối cùng thì đôi bên vẫn có lợi .

Ở ngoài gắn microchip giá trên 100 đô, tụi tui gắn chỉ có 10 đô thôi . Chó đem bác sĩ chích từ 120 tới 200 đô, tụi tui đem đi chích + khám + giấy chứng nhận mạnh khoẻ chỉ có 30 đô thôi .

Vì vậy nếu BYB bán 400, tụi tui bán 700, trừ ra tiền micro chip + chích ngừa + làm giấy CKC theo giá bên ngoài thì cũng hơn 300, 700 - 300 = 400, vậy chó tụi tui cũng bằng hoặc rẻ hơn chó của BYB, lại có gia phả và bảo hành, chó lại đẹp hơn, đương nhiên tụi tui sống được . Nhìn bề ngoài là vậy nhưng vốn tụi tui bỏ ra cho chip + chích ngừa + giấy tờ chỉ có 100 thôi, vậy thì chó tụi tui vẫn mắc hơn chó của BYB .
Những điều bác viết trên thì cũng có rất ít người hiểu được . Mà họ mới nuôi cứ thấy chó rẻ là mua họ cũng không cần biết mua con chó đó về rồi sao . Em gặp rất nhiều người mua chó họ nói mua chó đắt về chết thì uổng chó rẻ chết đỡ tiếc . Nhưng họ không nghĩ được những điều bác nói và chất lượng thì khác nhau hoàn toàn . Em hy vọng thời gian tới em sẽ cố gắng nhân giống ra chó chất lượng tốt nhưng giá cả VN .Để nhiều người có thể mua được sẽ không phải mua chó chợ .

LongAnGSD

Mây Anh đang bàn chuyện chợ chó ,Tôi thấy có nhiều cái đúng, nhưng riêng Tôi nhận thấy ngay cả những trại nuôi GSD có tiếng ờ VN, Tôi vân thấy vẫn cung cấp cho những người mới chơi như Tôi đây là ví dụ,cũng toàn là loại GSD không khác gì mua ngoài chợ chó cả . Thật đáng buồn cho những ông chủ trại nuôi GSD đó.

toydog

Member
bác Lion nói đúng nè,ở Việt Nam đâu có nhiều chó đẹp như US hay Canada đâu,đâu có nhiều sự lựa chọn như bác NEO,tại giá chó chính quốc thì rẻ,nhưng nhập về tiền ship gấp mấy lần,mà về thì nhân giống ra liệu có đẹp và có người mua không?đời sống VN còn khó khăn,người còn không lo nổi,ai lại mua con chó mấy ngàn USD,nói hơi quá chứ >400USD là hiếm ai chịu bỏ tiền ra rồi?mà người ta ko mua nổi giá đó thì sao gỡ vốn?còn bác nói breeder tại sao ko bán cho người dùng mà lại đem bán cho petshop hay chợ? rất dễ vì breeder đó chưa nổi tiếng,mà bán chó mà post hình qua mạng thì bảo đảm rất khó bán,trong khi nếu tận mắt xem thì người mua dễ quyết định hơn,mà petshop lại có ưu điểm đó cho nên tốc độ bán của họ rất nhanh,thử ra khu chợ chó Lê Hồng Phong,một bé chó đẹp mới thấy hồi sáng,chiều đã có người mua với giá ngất ngưỡng 8 triệu,trong khi breeder rao bán con đẹp giống vậy 6tr mà ngâm cả tháng ko ai mua.vậy thì bác tự hiểu rồi

LION_2009

Active Member
Chó Chợ

Ông nói những điều này với tui chi vậy ??????
Nói cho anh biết CLB mà anh có ý định lập ra chỉ để chơi cho đẹp thôi anh ạ . Còn thực tế chó chợ vẫn cứ mãi mãi vẫn tồn tại và tồn tại ở mức độ mạnh hay suy yếu tuỳ theo từng thời kỳ . Cũng như xe máy TQ thôi có thời kỳ rất mạnh nhưng dần suy yếu và cũng cần có thời gian . Dân họ dùng rồi họ chán và cũng do xe sịn rẻ và thu nhập họ tăng cũng có thể mua xe sịn và nhận thức của họ khác . Nhưng được như vậy thì cũng 5,7 năm bác ạ . Chó cũng vậy thôi 1 vài người không thể thay đổi được đâu bác ạ . Nói như trên nhưng em không ủng hộ chó chợ đâu bác nhé ! Em là người buôn bán đã trực tiếp chịu ảnh hưởng của hàng chợ TQ . Từ xe máy TQ và Điện Thoại TQ đúng hai thời kỳ đó em là người buôn cả 2 mặt hàng đó nhưng cũng chỉ buôn đồ sịn thôi và bây giờ đến DOG em cũng chỉ cố gắng không nhân giống chó chợ TQ .

D0GiaHai

Member
Theo em thấy nó thế này : Vật chất quyết định ý thức ( quá cũ nhưng vẫn đúng ) , Ý THỨC ( tức là gồm TỐT và XẤU ) được quyết định do QUYỀN LỢI ( bao gồm 2 dạng , lợi ích trước mắt - dễ bị gian và lợi ích lâu dài - chân chính . Trong điều kiện nền chăn nuôi và nhu cầu của người tiêu dùng ở Việt Nam mình thì thường hay VÔ TÌNH bắt người cung cấp theo hướng trước mắt chứ khó theo hướng chiều sâu và dài lâu ( mô hình kinh doanh ở ta thường là LẤY NGẮN NUÔI DÀI dẫn đến ý tưởng cho một chiến lược lâu dài là rất khó nếu không muốn nói là lạc lõng với THỜI CUỘC - mà trong kinh doanh không hợp thời tức là chết ) . Còn ở đâu cũng vậy thôi đa số con người ta thường quan tâm đến lợi ích trước mắt , còn muốn minh bạch và chân chính thì chắc phải có một tiết chế chặt chẽ của LUẬT , nói chung đều phụ thuộc vào THỜI - THẾ .

Neapolitan

Active Member
bác Lion nói đúng nè,ở Việt Nam đâu có nhiều chó đẹp như US hay Canada đâu,đâu có nhiều sự lựa chọn như bác NEO,tại giá chó chính quốc thì rẻ,nhưng nhập về tiền ship gấp mấy lần,mà về thì nhân giống ra liệu có đẹp và có người mua không?đời sống VN còn khó khăn,người còn không lo nổi,ai lại mua con chó mấy ngàn USD,nói hơi quá chứ >400USD là hiếm ai chịu bỏ tiền ra rồi?mà người ta ko mua nổi giá đó thì sao gỡ vốn?còn bác nói breeder tại sao ko bán cho người dùng mà lại đem bán cho petshop hay chợ? rất dễ vì breeder đó chưa nổi tiếng,mà bán chó mà post hình qua mạng thì bảo đảm rất khó bán,trong khi nếu tận mắt xem thì người mua dễ quyết định hơn,mà petshop lại có ưu điểm đó cho nên tốc độ bán của họ rất nhanh,thử ra khu chợ chó Lê Hồng Phong,một bé chó đẹp mới thấy hồi sáng,chiều đã có người mua với giá ngất ngưỡng 8 triệu,trong khi breeder rao bán con đẹp giống vậy 6tr mà ngâm cả tháng ko ai mua.vậy thì bác tự hiểu rồi
Lúc đầu bạn nói chuyện bên Thái, giờ lại nói chuyện ở VN, chuyện này xọ chuyện kia thì làm sao tui theo kịp ???? Cứ cho là chuyện ở VN đi, có chuyện breeder chó có giấy tờ đàng hoàng mà bán rẻ hơn ngoài chợ không có ai mua hay sao ???? hay là VN có bao nhiêu chó đẹp, con nào sắp đẻ dân chơi chó đều thuộc lòng trong tay hay sao ???? Bạn có thể xác định lại chính xác cái loại breeder bạn đang nói tới là loại breeder gì hay không ?

Tui đâu có nói VN giống mấy nước khác đâu, tui hiểu hoàn cảnh của VN chứ, nhưng nếu như theo mấy bạn nói đây VN xin gia nhập FCI chi vậy ? 1 số breeders nhập chó về chi vậy ? và VN mở dog show chi vậy ? sao không tiếp tục sống theo cái kiểu của 10, 20 năm trước cho nó hợp với hoàn cảnh ở mà các bạn nêu ra ????? Tui thấy các bạn hình như đang mâu thuẩn với chính mình, muốn VN có dog show, gia nhập FCI, muốn VN bằng Thái Lan .... nhưng lại không muốn thay đổi suy nghĩ và cách làm việc, đổ thừa hoàn cảnh là chính mà thôi . Đã nói vạn sự khởi đầu nan, có khó khăn thì mới cần có những người mạnh dạn và can đảm đi tiên phong, thậm chí chấp nhận hy sinh . Có khó khăn thì mới có chuyện bàn, chứ mấy cái chuyện quỷ này đem ra nói ở Mỹ hay Canada chắc chẳng ai thèm đếm xỉa tới .

Về giá cả, tui nghe nói tiền vận chuyển 1 con chó con từ Mỹ hay châu Âu về cũng chỉ chừng 6, 700 đô thôi, làm gì có chuyện mắc gấp 2, 3 lần con chó ??? Và bạn nghĩ rằng nếu bạn mua 1 con chó 400 thì về VN bạn cũng phai bán 400 hay sao ? nếu vậy thì làm giàu rồi . Bên này nếu nhập 1 con từ châu Âu về giá bét nhất cũng phải 6000 đô, nhưng chó con bán làm pet giá cao nhất cũng chỉ 2000 thôi, tức là bằng 1/3 giá chó nhập, 1 bầy cứ cho là đẻ trung bình 5 con đi, chưa đủ vốn hay sao ???? mà 1 con đâu có phải đẻ 1 bầy đâu ????? Và đừng quên làm breeder mà tính lơi nhuận chi li như vậy thì tốt hơn là nên tìm cái khác buôn bán, và có ai cho tui biết có cái gì mà buôn bán bảo dảm 100% có lời hay không ?

Chó ở chợ có lợi thế hơn, và nhất là ở VN chưa có nhiều người biết về breeder và giấy tờ, vậy mà các bạn không cố gắn làm 1 cái gì đó để thay đổi tình hình và suy nghĩ của người mua, cứ ngồi đó đổ thừa hoàn cảnh . Bằng chứng là ở thread này chẳng có mấy ông breeder vô bàn hay góp ý, đa số toàn là vô đổ thừa hoàn cảnh, nếu Thai Lan ngày xưa cũng chỉ ngồi đó mà than khóc hoàn cảnh va dân Thái thế này thế nọ thì bây giờ họ cũng chẳng được như hôm nay .

D0GiaHai

Member
Em chỉ nuôi chó cho vui thôi nhưng xin thưa cùng bác rằng , bác thẳng thắn nhưng lý thuyết quá mà lý thuyết bao giờ chả có màu HỒNG , bác lưu ý rằng chuyện CHÓ chỉ là một chuyện nhỏ nằm trong một dòng chảy lớn bao gồm rất rất nhiều thứ khác , tất cả nó gắn bó mật thiết với điều kiện và thực trạng phát triển của một đất nước , dĩ nhiên nó sẽ không thể nằm ngoài được sự ảnh hưởng tất yếu ấy . Một cách làm có thể phù hợp ở nơi này nhưng nó lại không phù hợp với tình hình thực tế ở nơi khác và ta không thể áp dụng một cách cứng nhắc được , ví dụ như bác nói tại sao ta không học ngươi Thái , em xin trả lời đơn giản ta là ta chứ ta không phải là Thái và ta khác Thái nhiều thứ lắm ( hay là bác thử về Việt Nam ta mà tiên phong thực hiện ý tưởng đó rồi bác sẽ rõ ngay )