• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bộ sưu tập chó PQ của A. Sơn

1stLady

Member
Có bác nào post bài và hình ảnh so sánh sự khác biệt giữa Thái và Phú cho anh em nhờ với.
Xin cám ơn.

catsamac

Member
Một bộ sưu tập của một bác đam mê chó cũng rất ấn tượng của A. Sơn - một người đam mê chó có lẽ vào bậc nhất nhì ở VN. Hiện tại đang có vô số chó con đủ các thể loại vện vàng, xám, nâu, đỏ và cả những con chó Thái lan xuất sắc:
Các bạn lưu ý: Đây là một bộ sưu tập của bác Sơn theo sở thích, không phải trại chuyên chăn nuôi chó để bán. Mình đã nói có cả chó Thái lan chứ không bảo chỉ có chó PQ.

Chó xoáy Phú Quốc đã từng bị các thương nhân Thái Lan mang cả tầu biển đến mua về Thái và lai tạo ra giống chó xoáy Thái hiện tại. Có thể nói chó xoáy Thái là hậu duệ của chó PQ cổ.

puk_inter

Member
Có bác nào post bài và hình ảnh so sánh sự khác biệt giữa Thái và Phú cho anh em nhờ với.
Xin cám ơn.
"sự khác biệt giữa Thái và Phú" - đây chính là khoảng trống, là kẻ đồng lõa cho những ngươì lai tạo ra dòng Phú Thái vì mục đích kinh doanh của bản thân họ.
Còn câu trả lời thì chính bạn mơí trả lơì cho bản thân bạn - có thể đúng, có thể sai ( đôí với chân lý(sự thật), đối với số đông...) cũng như đối vơí những "ngươì" kinh doanh Thái Phú, họ vẫn bô bô trước bàn dân thiên hạ : đây là chó PQ lông sát( lông nhung- chẳng hạn), thế thôi... ai chứng minh được, ai bắt bẻ được, luật pháp nào cấm??? =))
Điêù quan trọng là nếu bạn quan tâm tơí chó PQ của Phú Quốc thì bạn hãy tự tìm hiêủ, tự trang bị lâý chứ ko phải ngồi mà hóng, ngối mà nghe tụi "lái chó" nó rót mật vào tai.:D

truongduykhoa

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
cá bạn nên chiêm ngưỡng mà thôi vì ở đây chó con khá đẹp nhưng là ( PHÚTHÁI) và người nuôi (KHÔNG CÓ BÁN CHÓ )mà nuôi vì yêu thích . CÁC BẠN NÊN ĐẾN TRẠI NÀY LÝ DO LÀ CÁC BẠN SẼ HỌC HỎI ĐƯỢC RẤT NHIỀU ĐIỀU VỀ CÁCH PHÂN BIỆT DÒNG CHÓ PQ VÀ CHÓ THÁI XÁC ĐỊNH ĐÂU LÀ SỰ KHÁC BIỆT GIỮA 2 DÒNG CHÓ NÀY ĐỂ KHI MUA CÁC BẠN KO BỊ MẮC LỪA .

1stLady

Member
Điêù quan trọng là nếu bạn quan tâm tơí chó PQ của Phú Quốc thì bạn hãy tự tìm hiêủ, tự trang bị lâý chứ ko phải ngồi mà hóng, ngối mà nghe tụi "lái chó" nó rót mật vào tai.:D
Bác có vẻ hiểu biết nhiều về CPQ quá - em xin "hóng hớt" và nghe bác chỉ dạy. Thật sự em đọc bài trong box CPQ nhiều mà chỉ thấy tòan là tranh luận và cãi nhau. Em thưa thật nhé - chắc gì hiểu biết của bác và mọi người trên box CPQ là đúng? Ai dám đứng ra vỗ ngực bảo là kiến thức của mình chuẩn khi mà Bản tiêu chuẩn CPQ chưa có

Thấy các bác chê chó người ta và có vẻ hiểu biết nên em xin các bác 1 bài phân tích so sánh cho anh em mở rộng tầm mắt - chứ cứ nói suông chê bai suông ai làm chẳng được. Vả lại 4rum là nơi chia sẻ kiến thức kinh nghiệm và niềm đam mê - bác bảo em "tự tìm hiểu, tự trang bị chứ đừng ngồi hóng ..." Thưa bác, em đang tự tìm hiểu và tự trang bị đấy bác ạ bằng cách "hóng hớt" những kiến thức anh em chia sẻ trên 4rum - chứ không phải bằng cách đọc những dòng chê bai của những người hay nói suông đâu ạ.

Dog Eye

puk_inter

Member
Hehehe ai cũng phải nghe trước thôi, nhưng trăm nghe ko bằng 1 thâý mà..., vưà nghe vưà thâý ... hâyaaa, viết thiêú nên bị hiêủ sai, cho xin lôĩ nha lady...Dog Eye
Chính vì chưa công bố ( chưa có ) Bản tiêu chuẩn nên mơí mạnh ai nâý làm, đường ai nâý đi, điều thiệt thòi trước mắt là cho những ai muốn sở hưũ 1 con PQ bản địa thực sự mà thôi, còn về cái chung thì cho dù ko còn 1 con chó PQ nào tồn tại thì đó cũng ko đau đầu bằng chuyện cơm áo gạo tiền của tôi.:love struck:

Căn cứ vào tình cảnh con chó nuôi như thế này,
Căn cứ vào cách nuôi chó PQ và chó Thái lẫn lộng như vậy,
Căn cứ vào mục đích là nuôi chơi, không phải là nuôi KD (khó tin) và không phải là nuôi chuyên nghiệp,

Tôi đưa ra ý kiến:
- chó tại trại này nuôi quá tệ.
- việc phối giống bừa bãi giữa đám chó Thái và chó PQ là chắc chắn có xảy ra, vấn đề không kết luận là chủ nuôi có chủ ý hay không và tần suất bị lẫn lộn có lớn hay không.
- Những con chó vện sinh ra từ đây cũng chẳng có gì đảm bảo là không có máu chó thái nếu mẹ nó là PQ vện và bố là chó Thái đen/đỏ/xám.....
- Trại này không đáng để biểu dương - bác catsamac nên áp dụng nguyên tắc "đếm từ 1 đến 10" trước khi giới thiệu những trại chó kiểu như thế này, không có đến lúc lại vô tình bị gọi là cát-sa-vào-mắt thay vì catsamac đấy ạ (bác cứ xem bác minh-germany làm ví dụ nhé).

Bác chủ trại này hình như cũng có sinh hoạt trên VP rồi thì phải bác ạ - khỏi mất công bác giứoi thiệu hộ người ta :D :D

Những đàn chó con tuyệt đẹp theo mẹ:

Myloves1982

Căn cứ vào tình cảnh con chó nuôi như thế này,
Căn cứ vào cách nuôi chó PQ và chó Thái lẫn lộng như vậy,
Căn cứ vào mục đích là nuôi chơi, không phải là nuôi KD (khó tin) và không phải là nuôi chuyên nghiệp,

Tôi đưa ra ý kiến:
- chó tại trại này nuôi quá tệ.
- việc phối giống bừa bãi giữa đám chó Thái và chó PQ là chắc chắn có xảy ra, vấn đề không kết luận là chủ nuôi có chủ ý hay không và tần suất bị lẫn lộn có lớn hay không.
- Những con chó vện sinh ra từ đây cũng chẳng có gì đảm bảo là không có máu chó thái nếu mẹ nó là PQ vện và bố là chó Thái đen/đỏ/xám.....
- Trại này không đáng để biểu dương - bác catsamac nên áp dụng nguyên tắc "đếm từ 1 đến 10" trước khi giới thiệu những trại chó kiểu như thế này, không có đến lúc lại vô tình bị gọi là cát-sa-vào-mắt thay vì catsamac đấy ạ (bác cứ xem bác minh-germany làm ví dụ nhé).

Bác chủ trại này hình như cũng có sinh hoạt trên VP rồi thì phải bác ạ - khỏi mất công bác giứoi thiệu hộ người ta :D :D
Ây da nói ra mới biết ah nha, mà lẫn lộn kiểu này chắc chó Việt mình thoái hoá hết bị bọn Thái nó đè đầu cưỡi cổ không ngóc dậy được ( tuyển VN mục tiêu thắng TL), mà mục tiêu thì thấp như vậy cũng đã thưc hiện được đâu mà vươn ra TG, hix thương thay cho PQ nhà mình.

binhdan

Member
một số con chó của bác này phải đến 90% là chó thai.trư những con vện.

ben123

Member
trại chó TÂM vào rồi các bạn ạ ko duọc hay mình nói vậy chấc các bạn hiểu rồi.

chontinh

Member
một số con chó của bác này phải đến 90% là chó thai.trư những con vện.
Chưa chắc đâu bác , người ta lấy con phú thái phối với con vện pq thì sản phẩm có được là con chó xoáy có hình dạng giống như những con vện của a.Sơn . Không tin các bác thử mà xem ! :((

Con Lợn Lòi

Active Member
ây da, phân biệt dữ à nha, nhưng tớ vẫn thích nhất các cô gái Việt_Thai' à hà hà, có bác nào đồng quan điểm không???

quancholon

cá bạn nên chiêm ngưỡng mà thôi vì ở đây chó con khá đẹp nhưng là ( PHÚTHÁI) và người nuôi (KHÔNG CÓ BÁN CHÓ )mà nuôi vì yêu thích . CÁC BẠN NÊN ĐẾN TRẠI NÀY LÝ DO LÀ CÁC BẠN SẼ HỌC HỎI ĐƯỢC RẤT NHIỀU ĐIỀU VỀ CÁCH PHÂN BIỆT DÒNG CHÓ PQ VÀ CHÓ THÁI XÁC ĐỊNH ĐÂU LÀ SỰ KHÁC BIỆT GIỮA 2 DÒNG CHÓ NÀY ĐỂ KHI MUA CÁC BẠN KO BỊ MẮC LỪA .
chào chú truongduykhoa, chú nói chó ( thái phú ) là sao, chú coi ra được con thái con phú quốc chưa , nếu chú coi ra , thì sao lại dẩn bạn tôi đi phối con lai thái của bác hinh ở gò vấp

chontinh

Member
chào chú truongduykhoa, chú nói chó ( thái phú ) là sao, chú coi ra được con thái con phú quốc chưa , nếu chú coi ra , thì sao lại dẩn bạn tôi đi phối con lai thái của bác hinh ở gò vấp
Cách đây vài hôm tui có ghé trại chú Trực ở quận 12 , nghe ổng nói sắp lên a.Sơn Củ chi lấy chó về bán , sẵn dịp qua a.Trường ( người nuôi chó xoáy cũng lâu ) thì được biết a.Hinh ở Gò vấp trước đây cũng thân với a.Sơn lắm . Có thể nói dòng thái phú hình thành từ đây , nhiều người biết con chó đực giống của a.Hinh là con đẹp nhất lúc đó ( phối giống 2 triệu lần mà phải xếp hàng ).
Đó là chuyện cũ , nay lại thấy bác Quân bảo bác Khoa phối giống con chó của a.Hinh nữa , tui nghĩ có con cái đẹp xứng với con đực a.Hinh , thì bác Khoa có quyền phối chứ sao ( tự do cá nhân mà )$-)

catsamac

Member
Bác Sơn đã nhắn tin mời ACE. Cuối tuần này ACE nào có nhã hứng thì pm cho mình, chúng ta lên đây coi chút chơi! Trăm nghe không bằng một thấy về dòng chó Thái này. Ở đây cũng có ao câu cá, bác nào có cần câu thì mang đi luôn kiếm mồi nhậu:D

quancholon

Cách đây vài hôm tui có ghé trại chú Trực ở quận 12 , nghe ổng nói sắp lên a.Sơn Củ chi lấy chó về bán , sẵn dịp qua a.Trường ( người nuôi chó xoáy cũng lâu ) thì được biết a.Hinh ở Gò vấp trước đây cũng thân với a.Sơn lắm . Có thể nói dòng thái phú hình thành từ đây , nhiều người biết con chó đực giống của a.Hinh là con đẹp nhất lúc đó ( phối giống 2 triệu lần mà phải xếp hàng ).
Đó là chuyện cũ , nay lại thấy bác Quân bảo bác Khoa phối giống con chó của a.Hinh nữa , tui nghĩ có con cái đẹp xứng với con đực a.Hinh , thì bác Khoa có quyền phối chứ sao ( tự do cá nhân mà )$-)
chào chontinh, nếu chó chú khoa đi phối mình nói làm gì, chó cái của người bạn tôi ông này mới biết chơi , ghét chó thái lắm nên nhờ chú khoa mai mối, tưởng sao chú khoa lại mai nhằm thái phú chắc chú khoa tưởng P.Q nên mới khoe với mình, mình kêu chú khoa dẩn đi coi lại bị từ chói, =))=))=))

Truth

Hihi! Các bác nuôi tùm lum, lộn xộn kiểu này thì trời cũng còn thua chứ làm sao mà bảo tui phân biệt đâu là Thái, Thái Phú hay Phú Quốc 100%.
Mới có ý định mon men kiếm 1 em Phú Quốc nuôi chơi nhưng kiểu này biết tin ai bây giờ.

chontinh

Member
chào chontinh, nếu chó chú khoa đi phối mình nói làm gì, chó cái của người bạn tôi ông này mới biết chơi , ghét chó thái lắm nên nhờ chú khoa mai mối, tưởng sao chú khoa lại mai nhằm thái phú chắc chú khoa tưởng P.Q nên mới khoe với mình, mình kêu chú khoa dẩn đi coi lại bị từ chói, =))=))=))
Vậy khi có sản phẩm kêu anh bạn của bác bồng lên trại a.Sơn nhìn bà con :)):)):))

misszen

Member
dù thái hay phú quốc cũng chẳng gì quan trọng nếu mình yêu chó, cứ yêu rồi thì mờ mắt ngay ấy mà, nhìn lũ cún nhà bác í nuôi thật khâm phục, mà không bít bác í cho nó ăn có đầy đủ không chứ em nà em thấy tụi nó gấy quá