• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bồ câu - Các giống bồ câu Kiểng

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Mời mọi người xem một số hình ảnh bồ câu kiểng sưu tầm từ webshots.com

Sư tử (Jacobin) :

Vảy Cá (Satinette) :

Đuôi xoè (Fantail) :

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Thêm một số hình ảnh về bồ câu kiểng

Thêm hình bồ câu kiểng, các bạn xem có đẹp không?

Gà Banh

Chim Cánh Cụt (sherazi) :

triet88

Member
quá đẹp luôn, cám ơn bạn share hình nha. bạn cho cái tên tiếgn việt của tụi nó đi, nhân tiện cho mình cái giá trước đây của nó luôn ha. thanks.

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Hi triet88,

quá đẹp luôn, cám ơn bạn share hình nha. bạn cho cái tên tiếgn việt của tụi nó đi, nhân tiện cho mình cái giá trước đây của nó luôn ha. thanks.
Lần lượt từ trên xuống dưới:
- Bồ câu banh
- Sư tử
- Sư tử
- Vảy cá
- Nhật
Giá cả thì không chính xác.

noodle

cho hỏi bồ câu dưới dây là bồ câu gì có phải bồ câu thái không . bồ câu loại này giá có bao nhiêu

Con này là bi đen đó anh noodle ơi giống này gần gũi dạn người mà cũng khôn lắm!đánh vòng tì được chứ đi xa thì thua về chậm lắm.giá của 1 cặp con non bây giờ em nghe đâu cũng cỡ 500k đó anh!^^

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Bi là chạp và Chạp là Bi

hi noodle,
bồ câu chạp chính là bồ câu bi đó bạn ngày xưa người ta quen gọi là chạp còn bây giờ người ta gọi là bi,bồ câu bi(chạp) to con,mỏ ngắn hai múi thịt trên mũi nở rất to,con càng già thì trên mắt các múi thịt cũng nổi lên nhìu.hình anh bf chụp post lên chính là bồ câu thái đó bạn...bạn có thể tham khảo ở các bài viết trước của anh bf.thân!
vậy mà mình cứ tưởng là bồ câu chạp chứ bồ câu chạp là bồ câu thái phải không có bạn nào có hình post lên được không . nghe nói hoài tài bay đua mà không biết mặt mũi như thế nào . bigfowerhorn chụp nhiều hình ghê ha . bạn nào có hình chim câu mình chắc cũng thích lắm .
thân.
cho hỏi bồ câu dưới dây là bồ câu gì có phải bồ câu thái không . bồ câu loại này giá có bao nhiêu

Hi all,

- jerrykid0209 nói đúng Bi là chạp cách kêu ngày xưa đó. Đây là bồ câu kiểng không bay xa được đâu!

- Bạn chụp đâu hình chim Bi bị nhổ cánh tội nghiệp thế? Không cần phải xử ác với nó thế đâu! Con này dễ quen chuồng lắm!

- Bồ câu Thái trong Saigon cũng như bồ câu Taiwan -China, China, Philipine, USA ... là cách gọi bồ câu đua thôi! (Có lẽ lúc trước người ta mang bồ câu đua từ Thái về nhiều)

-Noodle ơi, bạn toàn chơi bồ câu trên mạng không hả? Vậy thì chán lắm và không cảm nhận được cái thú bồ câu đua đâu! Thôi làm kế toán chắc cũng không phải lúc nào cũng làm chủ nhật đúng không em? Hôm nào được thì sáng chủ nhật ra uống cafe với anh em sẵn "sờ chim" và xem chim bay cho có cảm giác luôn :)) :)) :))!

kyoshari

Member
bồ câu nhật

Loại bồ câu Nhật này (Fantail), có một vài tiêu chuẩn để đánh giá:
1. Đuôi: như ta đã biết bồ câu ta đuôi có một lớp lông (12 cọng- ai không tin bắt ra đếm thử nhé), bồ câu Nhật ít ra là phải có 2 lớp (24 cọng), nếu giống tốt đẹp thì phải có 3 lớp đuôi (36 cọng), nhưng trong thực tế thì con nào có 32 cọng lông đuôi là đẹp lắm rồi (chưa tìm được con nào có đủ 3 lớp lông đuôi), những con này khi di chuyển lông đuôi luôn đụng tới đỉnh đầu...
2. Chân: chân bắt buộc phải có lông, và lông phải dài và có độ xòe, nếu ít lông thì lai rồi (xem hình minh họa).
3. Mào: đã là bồ câu Nhật thì đặc điểm này bắt buộc phải có, mào phải to, cong ngược lên, người ta từng cho lai bồ câu Nhật với bồ câu thơ để lấy cái mào của bồ câu Nhật cho ra một giống mới (tên là gì thì lâu quá quên mất rồi).
4. Ngực: Phần ngực phải phình ra (hay nhô ra)...
Đã là một thú chơi thì chịu khó tìm con chim đẹp (tương đối đúng chuẩn) để chơi, có như vậy mới tránh được nhàm chán, tạo ra được giống đẹp để chơi và cũng đáng công sức bỏ ra.

con này đuôi không chuẩn, nếu đuôi >30 cọng thì nó không thể đứng chúm đuôi như vậy được, lông chân và mào thì đạt đấy...

kyoshari

Member
còn đâu là mấy hình ảnh bồ câu em kiếm được qua người bán bồ câu ma em đã mua 2 cặp chim nha
1 - bi đen
2 - Vảy cá
3- cánh màu
5 - Hỏa tiển
6- Bi xám
7 - Thái xám, tr8áng, xiêm điểm
1 - Bồ câu bông cúc : đã được hơn 4 tháng gần đẻ rồi, mình đợi mấy tháng trời
2 - Mautabun : cũng được 4 tháng rồi (lần đầu tiên có ở việt nam)
3- gà banh

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Hi kyoshari,

còn đâu là mấy hình ảnh bồ câu em kiếm được qua người bán bồ câu ma em đã mua 2 cặp chim nha
1 - bi đen
2 - Vảy cá
3- cánh màu
5 - Hỏa tiển
6- Bi xám
7 - Thái xám, tr8áng, xiêm điểm
1 - Bồ câu bông cúc : đã được hơn 4 tháng gần đẻ rồi, mình đợi mấy tháng trời
2 - Mautabun : cũng được 4 tháng rồi (lần đầu tiên có ở việt nam)
3- gà banh
1. Black fantai
2. Blue fantail
3. Red fantail 4. Splashed fantail:
5. White fantail:
- Hình em post kiểu này không được đâu, anh đưa đường dẫn sang diễn đàn aquabird dùm em nha:
Một số hình ảnh bồ câu của anh Trần Thế Hội -Quận 8 đây

- Còn về tiêu chuẩn Fantail thì đúng là bao la! Ở trong Saigon mình gọi chung là Bồ câu nhật nhưng mà có nhiều giống Fantail lắm: Anh, Ấn, Mexico, Mỹ, Syria ... Khi nào rảnh sẽ dịch (Tiếng Anh kém nên dịch hơi lâu :D) và post bài nhé! Mọi người có thể xem tiêu chuẩn Fantail Ấn tại: CLB Fantail Ấn của Mỹ

Một số hình ảnh:

Chú Black Fantail này không biết bao nhiêu cọng lông đuôi đây nữa?

kyoshari

Member
còn đây là hình cũa em nó nè em post luôn chĩ có cặp bi đõ thôi không có money mua cặp xám cha nó nghen ^^!

gia đình bồ câu đuôi xòa,sự lai tạo

thấy mấy hình chụp đẹp quá nên post lên cho các anh xem!

một gia đình mới

trứng nở

nằm cạnh mama lúc được 2 tuần tuổi

20 ngày tuổi

25 ngày tuổi

trưởng thành

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Căn cứ nhantran

Một số hình ảnh vài chú Bi xám và đen của căn cứ Nhantran:

Bi xám

Bi đen

Cũng khá lâu mình không lên căn cứ nhantran, hôm nay sẵn dịp đi công tác Đức Hòa –Long An, mình và picpoc ghé vô chơi.

Đàn color racing homer của nhantran không còn đông đúc như ngày xưa và chủ yếu là xám 2 gạch và xi tỉm. Mấy con chim gốc Taiwan vẫn còn nhưng khá già rồi.
Kỳ lân trống, cha của Kỳ lân nhà mình vẫn còn. Nhantran hỏi có muốn lấy không thì mang về nhưng mình từ chối vì tạm thời Kỳ lân con vẫn chưa có thành tích lắm nên chưa muốn gây giống làm gì!

Đàn Bi hơn chục cặp của nhantran vẫn còn phong phú lắm! Nghe nhantran nói đã bán 2 con mái giá US$500/con.
Nhantran hỏi mình có lấy Bi không sẽ đưa cho một cặp về nuôi nhưng mình cũng từ chối vì mình vẫn không khoái Bi bằng racing homer dù chim khá đẹp. Lúc trước mình đã lấy 1 cặp của nhantran rồi nhưng mà có lẽ nó bị nhốt lâu quá nên mình thả ra chúng chỉ bay tà tà quanh nhà thôi! Nhìn không thích lắm. Nuôi một thời gian chúng đẻ được 2 bầy 2 con, mình mang cho hết 4 con về Vĩnh Long nhà người bạn. Hiện nay nghe nói còn con Bi đen trống.

Nhà mình hiện nay vẫn còn giữ 1 em xi tỉm mái đã đi Nha trang có xuất xứ từ căn cứ nhantran và nhantran cũng đang sở hữu 1 em xi tỉm con của nó từ căn cứ big -pic mới bay đến Phan thiết.

Và theo như nhantran cho biết thì gốc bồ câu Bi là bồ câu Chạp và Bồ câu Chạp có nguồn gốc từ nước Pháp mang sang Việt Nam.

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Căn cứ nhantran

Cặp Bi xám 2 gạch ở hình đầu tiên đẹp quá anh bigflowerhorn ơi :) căn cứ của anh nhantran gì đó hơn 50 con không anh?:D.Mấy con gốc Taiwan mà anh nói là giống xám 2 gạch với xi tỉm hả anh BF hay là giống khác vậy anh:x?Nếu có dịp về dưới chắc em cũng sẽ xin anh địa chỉ và ghé tham quan thử :D
Đúng rồi nhantran lúc trước ở ngoài Nguyễn Thị Nhỏ cũng nhiều người biết tiếng lắm!

Racing homer của nhantran cũng ăn nhiều trận rồi! Gốc Taiwan màu xám 2 gạch và xi tỉm.

Mấy con Bi cũng thuộc loại hàng tuyển không nên mới có giá US$500 đó! Hôm qua gấp gáp nên không có đếm, khoảng hơn chục cặp. Nhưng mà lúc rày có vẻ nhantran đam mê thần kê hơn :D nên ít nhiều xao lãng chim trời :D!

Khi nào có dịp sẽ dẫn các bạn đến nhà nhantran tham quan, nhantran cũng cởi mở hiếu khách lắm!