• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bệnh Nấm Mèo

X

xuka3691

Guest
bạn ơi cho mình hỏi thuốc cho mèo uống chống nấm là thuốc j thế ? bạn có thể chụp lên cho m xem k ! bé mèo nhà mình dc 2 tháng tuổi k biết uống dc chưa, em ý mới về nhà mình mà có rất nhìu vết nấm nhỏ nhỏ và ở cả tai nữa :(( em ý cứ lấy chân gãi nhìn thương lắm
mèo nhà mình dùng thuốc sporal. viên con nhộng. 1 vỉ 4 viên là 85k. bạn mua lẻ người ta cũng bán

mrs_vuha

Member
Gửi Xuka.
Tôi cũng có bé mèo 2 tháng tuổi bị giống mèo của bạn.
Tôi đưa xuống bác sĩ Thanh 098 5064 122 (bác sĩ rất tốt, rất nhiệt tình) bác sĩ bày cho mua GRISEOFULVIN 500mg (thuốc trị nấm) 1 viên chia 5 (ngày cho uống 2 lần mỗi lần 1/5 viên). cho uống khoảng 15 ngày. Bác sĩ còn dặn không tắm và kiêng nước vì nếu bị nấm thì ẩm sẽ làm nấm lan rộng hơn.
Tôi lúc đầu cứ sợ cho uống hại sức khỏe, nhưng thấy chả sao hết vẫn nghịch lắm.
Còn tai thì bạn nên dùng oxi già bơm vào tai cho mèo (bác sĩ bảo lấy bông nhúng oxi già, nhưng tôi bơm luôn vào) rồi lấy bông nhúng oxi già ngoáy sạch, rồi xịt thuốc trị rận cho chó mèo vào tai (thuốc này mua ở đường trường chinh. tôi mua HANTOX) nếu bị rận tai thì phải ngoáy liền trong vòng 1 tháng, mới sạch được rận.
Đó là cách tôi làm, thấy khá hiệu quả, bạn tham khảo nhé.

gaan2701

Ai cho mình hỏi với , bé Bột nhà mình bco1 mấy cục u trên đỉnh đầu mà lấy tay gỡ thì không ra , y như mấy cục thịt ấy , ai biết không chỉ mình với , em ý vẫn khỏe mạnh bình thường nhưng sao thấy lo quá :-ss

meomeocool

Member
su nhà em k bị nấm mà sao em lai bị mấy vết tròn đỏ trên tay nhỉ(nhưng em bôi thuốc khỏi rồi) cầu mong su k bị sao chứ chỗ em k có bsty đâu hix

madcat

Member
Mèo bt thi thoảng vẫn hay có mấy vết bết bết bong bong như gàu, thường nếu có nắng, cho các bé tắm nắng là đỡ nhất.
Trc mèo nhà mình bị, bác sĩ bảo bôi cồn i ốt, mình dùng cũng thấy khỏi, không thấy tái phát nữa

kamila

Mấy bạn ơi mèo nhà mình cũng bị nấm . Mình đang bôi cho em ấy thuốc GenTrisone . Mình mới bôi được 1 ngày thôi . Liệu dùng thuốc đấy có tốt ko hả mấy bạn ?

kamila

Bệnh Nấm Mèo.

Tiếng Anh là"Ringworm" chủ yếu do một loại nấm có tên khoa học là Microsporum canis gây ra. Bệnh thường xảy ra với mèo non dưới 6 tháng tuổi, hoặc do nuôi dưỡng, chăm sóc bộ lông kém, khí hậu ẩm ướt...

Nấm Microsporum canis nuôi cấy trong ống nghiệm phát triển sau 10 ngày ở nhiệt độ bình thường.

Nấm Microsporum canis gây bệnh cho mèo, chó, lây sang người dưới kính hiển vi.

Bệnh gây rụng từng mảng lông, gẫy sợi lông, nhất là vùng mặt, tai, ngứa ngáy khó chịu, hay dùng móng gãi tai. Bệnh diễn biến chậm, lâu ngày gây viêm da bội nhiễm, viêm thận , nhiễm trùng máu và tử vong.

Bệnh dễ lẫn với bệnh ghẻ. Có nhiều trường hợp lây sang người. Ở ngưòi gây ngứa ngáy khó chịu, trên da mỏng có những vùng nấm da đỏ, tròn như đồng xu hoặc hình chiếc nhẫn. Đặc biệt người nước ngoài mới đến Việt nam hoặc trẻ nhỏ da mỏng dễ lây bệnh này từ mèo.

Bệnh lây lan trong đàn mèo, nhất là giống mèo xù, lông dài, mèo nhốt ***g bày bán tại chợ...Mèo con đẻ ở nơi tối tăm, ẩm ướt.

Điều trị :

Ở mèo, bệnh rất khó điều trị, nếu có lây sang người thì tốt nhất là loại bỏ.

Có thể dùng các loại thuốc điều trị nấm như:bôi cream NIZORAL, hoặc dùng một số loại thuốc trị nấm sau:GRIESOFULVIN, KETOCONAZOL, FLUCONAZOL...kết hợp với dùng kháng sinh chống viêm bội nhiễm.

Phòng bệnh:

- Không mua mèo không biết rõ nguồn gốc, nhốt với nhiều mèo bày bán ở chợ.
- Không tiếp xúc với mèo nhiễm hoặc nghi nhiễm nấm.
- Vệ sinh sạch, khô chuồng, thảm, đệm cho mèo nằm.
- Chải lông thường xuyên,dụng cụ ,sàn nền nơi mèo nằm phải tẩy rửa bằng dung dịch Clorox (sodium hypochlorite 10%) thường xuyên.
- Nghi mèo nhiễm bệnh nấm, người chủ mèo phải đeo găng tay cao su khi tiếp xúc, không để trẻ nhỏ bế ẵm, nếu có các vết ngứa tròn đỏ trên da phải khám Bác sỹ ngay.

Rụng lông, gẫy lông, sùi da vùng mặt và quanh mắt.

Bệnh nấm: những nốt tròn đỏ ở trên da người bị lây từ mèo.

Bệnh nấm "Ringworm" nhiễm trùng bội nhiễm ở cằm của người do mèo lây sang.
Bác sĩ ơi mèo nhà cháu bị nấm cháu bôi cho em âý thuốc Gentrisone . Thuốc ấy có tốt ko bác. Và bệnh đấy trong bao lâu thì khỏi ạ ?

pe_sushi

Member
mọi ng` cho mình hỏi nếu mà bôi Nizoral mèo nó liếm phải thì có làm sao ko?

Con mèo nhà bạn mình nó bị ở chân mà bôi cho nó lần nào nó liếm sạch lần đấy :))

txh1403

Senior Member
nó liếm hại gan hại thận đấy,con miu nhà mình bị ngộ độc 1 lần chỉ vì liếm nizoran đấy,cẩn thận.....

kamila

cả nhà ơi cho tớ hỏi tớ bôi thuốc Gentri-sone cho mèo như bác sĩ dặn . Nhưng bây giờ thấy nó hơi loang to ra rồi . vậy có thuốc nào điều trị tốt hơn ko cả nhà?
:(

linhlady

Member
cả nhà ơi cho tớ hỏi tớ bôi thuốc Gentri-sone cho mèo như bác sĩ dặn . Nhưng bây giờ thấy nó hơi loang to ra rồi . vậy có thuốc nào điều trị tốt hơn ko cả nhà?
:(
Đây là cách mình học được: Bạn có thể kết hợp thêm thuốc uống nữa,thuốc có thành phần introconazole, có nhiều loại chế phẩm như Fungex. Nhà mình từng cho bọn nhóc dùng loại đó, nhanh khỏi hơn cả bôi nhưng mèo sẽ ngắn người, bụng to;;)

Gà.mew.mew

Mình bị lác đồng tiền do mèo bị nấm lây sang thì mình phải dùng thuốc gì đây huhu thuốc cho người á huhu

annalinhnguyen

2 pé mèo nhà mình cũng đang bị nấm mà giờ mới phát hiện ra :((. Tắm bằng Nizoral với bôi Niroral Cream thì cái nào hiệu quả hơn vậy mọi người? à, sao có người khuyên không nên tắm, bệnh kỵ nước, càng tắm càng lây lan nhanh :-s. Mong câu trả lời sớm nhất, cám ơn mọi người ;)

colourlove

Bé mèo nhà mình cũng bị vảy màu thâm như kiểu vết thương đóng vảy thành từng cục í, lúc bóc ra thì rụng lun cả lông đi, ko bít có phải bị nấm ko, mà chỉ bị ở dưới cổ và phía nửa người trên thui, dùng thuốc j đc hả mọi ng, có nên tắm ko, mà mèo nhà mình lại chưa tắm bao giờ, mong mọi ng giúo đỡ a!:(

katiputa8x

mèo nhà mình đầu tiên là rụng lông cổ, mình cứ tưởng nó đang thời kỳ rụng lông, h lại thấy rụng lông đuôi,
Trên chỗ da rụng lông xuất hiện vết sứt và xước đỏ như kiểu đánh nhau xong ấy
đọc trên nhìu trang web thì mình nghĩ mèo nhà mình đã bị ghẻ :(
Mình đã mua thuốc đép trị ghẻ, ko bít bôi vào mèo liếm có độc ko mọi ngừoi nhỉ

Pé kun

M vừa tham gia diễn đàn lần đầu vì mèo mìn có biểu hiện nấm mà m tìm hỉu trên mạng mãi thì được biết đến wed này..mèo nhà m là mèo nga.. Vừa đc 1 tháng 20 ngày tuổi.. Em mi nhà m 2 bữa nay xuất hiện dấu vết như bị gàu ở người và còn bị rụng lông. M phát hiện e nó có ve 1 tuần trước nhưng k dám tắm vì e nó quá nhỏ.. Đến hôm nay m bấm bụng tắm đại cho e nó 2 ngày liền vì nhìn e nó gãi quá tội nghiệp.. Hôm qua tắm cho em m bắt được 1 ít ve, hôm nay tắm tiếp thì bắt hết số ve còn lại..nhưng vết gàu đã lan ra quá nhìu, 1 chõm lông đuôi là đầu , thân e nó đã bị vẫy gàu ấy xâm chiếm làm rụng rất nhiều lông..hix..k bít là e nó bị gì vậy ạk..xin mọi ng cho ý kiến.. Và e cũng xin nói luôn là em nó rất thix ngủ với mình..suốt ngày cứ nằm trên tay và cổ m mà ngủ thôi..m cũng thix ngủ vs e nó.. Mong mấy a c giúp e để e và bé vẫn được ngủ cùng nhau đi ạk..hix

Pé kun

E xin nói thêm lun là vẫy gàu của em Mi nhà em màu trắng chứ k phải màu đỏ ạk

lululubu

Active Member
Bạn mua Griseofulvin, thuốc uống dành cho người ở hiệu thuốc, hoặc là loại thuốc chữa nấm da khác cũng được cho bé uống, liều lượng chung là 1v/10kg. Còn nếu vùng bé ko liếm thì bạn mua thuốc bôi dành cho người bôi cũng được.

katiputa8x

ah cho mình hỏi luôn lúc bị nấm thì nên cho mèo ăn gì nhỉ?
Em mèo nhà mình bị nấm, mình xích lại để bôi và tiêm thuốc, nhưng em nó bị tuột xích đi lạc, sau 3 ngày mới tìm thấy, khi về thì thấy có dấu hiệu khỏi hẳn bệnh, tất cả mẩn đỏ hết sạch, lông mới mọc lên.
Thế là mình bồi dưỡng tẩm bổ em í rất nhìu cá, h lại thấy mẩn đỏ xuất hiện lại
Ko biết có phải tại mình cho ăn tanh ko nhỉ?

X

xuka3691

Guest
ah cho mình hỏi luôn lúc bị nấm thì nên cho mèo ăn gì nhỉ?
Em mèo nhà mình bị nấm, mình xích lại để bôi và tiêm thuốc, nhưng em nó bị tuột xích đi lạc, sau 3 ngày mới tìm thấy, khi về thì thấy có dấu hiệu khỏi hẳn bệnh, tất cả mẩn đỏ hết sạch, lông mới mọc lên.
Thế là mình bồi dưỡng tẩm bổ em í rất nhìu cá, h lại thấy mẩn đỏ xuất hiện lại
Ko biết có phải tại mình cho ăn tanh ko nhỉ?
nấm là bệnh ngoài da, chứ không phải do chế độ ăn đâu bạn nhé. mình nghĩ là do nấm chưa khỏi hẳn nên lại lây rồi. bạn nên chữa cho bé dứt điểm, tránh tái đi tái lại nhiều lần.

tuy nhiên mình thấy các thuốc nấm thường làm bé bị đau bụng đi ngoài, nên khi uống thuốc thì nên tránh ăn tanh, không lại đi ngoài nặng thêm