• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bệnh Nấm Mèo

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Bệnh Nấm Mèo.

Tiếng Anh là"Ringworm" chủ yếu do một loại nấm có tên khoa học là Microsporum canis gây ra. Bệnh thường xảy ra với mèo non dưới 6 tháng tuổi, hoặc do nuôi dưỡng, chăm sóc bộ lông kém, khí hậu ẩm ướt...

Nấm Microsporum canis nuôi cấy trong ống nghiệm phát triển sau 10 ngày ở nhiệt độ bình thường.

Nấm Microsporum canis gây bệnh cho mèo, chó, lây sang người dưới kính hiển vi.

Bệnh gây rụng từng mảng lông, gẫy sợi lông, nhất là vùng mặt, tai, ngứa ngáy khó chịu, hay dùng móng gãi tai. Bệnh diễn biến chậm, lâu ngày gây viêm da bội nhiễm, viêm thận , nhiễm trùng máu và tử vong.

Bệnh dễ lẫn với bệnh ghẻ. Có nhiều trường hợp lây sang người. Ở ngưòi gây ngứa ngáy khó chịu, trên da mỏng có những vùng nấm da đỏ, tròn như đồng xu hoặc hình chiếc nhẫn. Đặc biệt người nước ngoài mới đến Việt nam hoặc trẻ nhỏ da mỏng dễ lây bệnh này từ mèo.

Bệnh lây lan trong đàn mèo, nhất là giống mèo xù, lông dài, mèo nhốt lồng bày bán tại chợ...Mèo con đẻ ở nơi tối tăm, ẩm ướt.

Điều trị :

Ở mèo, bệnh rất khó điều trị, nếu có lây sang người thì tốt nhất là loại bỏ.

Có thể dùng các loại thuốc điều trị nấm như:bôi cream NIZORAL, hoặc dùng một số loại thuốc trị nấm sau:GRIESOFULVIN, KETOCONAZOL, FLUCONAZOL...kết hợp với dùng kháng sinh chống viêm bội nhiễm.

Phòng bệnh:

- Không mua mèo không biết rõ nguồn gốc, nhốt với nhiều mèo bày bán ở chợ.
- Không tiếp xúc với mèo nhiễm hoặc nghi nhiễm nấm.
- Vệ sinh sạch, khô chuồng, thảm, đệm cho mèo nằm.
- Chải lông thường xuyên,dụng cụ ,sàn nền nơi mèo nằm phải tẩy rửa bằng dung dịch Clorox (sodium hypochlorite 10%) thường xuyên.
- Nghi mèo nhiễm bệnh nấm, người chủ mèo phải đeo găng tay cao su khi tiếp xúc, không để trẻ nhỏ bế ẵm, nếu có các vết ngứa tròn đỏ trên da phải khám Bác sỹ ngay.

Rụng lông, gẫy lông, sùi da vùng mặt và quanh mắt.

Bệnh nấm: những nốt tròn đỏ ở trên da người bị lây từ mèo.

Bệnh nấm "Ringworm" nhiễm trùng bội nhiễm ở cằm của người do mèo lây sang.

salem57

Member
Trời ơi, nhìn ảnh sợ thế!...Con mèo nhà em có mảng đen đen 2 bên mép nhìn như *** trêu của em trẻ em, em cạy hết ra bi giờ sạch sẽ rồi, chắc không phải bệnh này đâu phải không ạh?

mèo bị bong da giống da đầu

Em mèo 34 nhà mình bị bong vảy, giống như người bị bong da đầu vậy, không biêt bạn nào cung có mèo bị bênh đó không thì chỉ giúp mình cách chữa với. Mình không biết đây có phải là nấm không nữa tại mình thấy da đầu người thỉnh thoảng cũng bị như thế. Hoặc bạn nào biết bác sĩ nào chữa bệnh này không thì chỉ cho mình với. Cảm ơn các bạn trước nha

BSGV chuyển ghép với topic " Bệnh nấm mèo" để các bạn tiện tham khảo.

ashita

Dịch giả Vietpet
như kiểu bị gàu phải ko. tắm đi là hết thôi. mèo nhà tớ cũng bị thế mà. tớ nghĩ nó giống như gàu của người thôi, do thời tiết, độ ẩm, dinh dưỡng hoặc quá lâu ko tắm

Hu hu, nhưng mèo nhà tớ cũng mới tắm thôi mà. Nhớ không nhầm là cách đây 1 tuần, tại mèo nhà tớ đang chửa nữa nên cũng không tắm nhiều, mà nó còn bị nấm nữa cơ, một mảng to bằng đông tiền 5000 ấy mà còn bị rụng lông nữa. Còn con mèo nga nhà tớ có bao giờ bị như thế đâu, chẳng bao giờ nó bị ra gàu giống như con 34 này cả. Tại giống 34 này cũng mới nuôi nên tớ không có nhiều kinh nghiệm lắm, bắt nó từ hồi cũng khá lớn rồi. Khi tớ bắt nó về nó cũng bị như thế, nhưng tắm đi thì lại hết, không tắm một thời gian thì lại có.
Không biết có phải đưa nó đi bác sĩ không nữa. Mèo nhà bạn cũng bị như thế ah`.

ashita

Dịch giả Vietpet
ớ nhà tớ thì bị như gàu thôi, có các màng trắng rụng ra, tắm là hết. nếu cả rụng cả mảng lông thì .......... khéo bị nấm đấy. loại này lây rất nhanh, cách ly ra bạn nhé

Cún Mèo

Member
Mèo Lucky nhà mình gần đây cũng bị 1 quả đồng xu ở gốc đuôi, trông thật khiếp...

Nhưng đã khỏi..

Bí quyết là: Nizoral Cream - thoa thuốc ngày chỉ 1 lần..

Các bạn nhớ lau sạch bằng khăn ẩm rồi hẵng xoa thuốc cho mèo nhé.

Vui ưa

hôm nay mình đưa mèo đến nhà bác sỹ Báu rồi. Thật may mắn là mèo nhà mình không bị sao cả chỉ cần tắm nirolran chắc là khỏi thôi. Mong là em mèo nhà mình sẽ sớm mọc lại lông. Hì không thì trông em ấy cứ như mèo bị hói ấy. Cảm ơn các bạn trong diễn đàn đã chia sẻ cùng mình nhé. KHông có diễn đàn thì mình cũng chẳng biết làm thế nào cả.

mèo nhà em cũng bị Nấm, và cả nhà em bị lây theo :)) nhưng bây giờ trời ấm, tụi nó khỏi rồi, còn mỗi Nấm có 1 chút ở đuôi mãi không khỏi. chữa Nấm ở mèo thế nào hả bs ?

nuk nik

Member
vâng,xin bs cho biết các phòng tránh và chữa trị bệnh nấm mèo,nhìn ghê quá

Boo09

Member
hixhix...1 trong 6 bé nhà mình,một bé bị đỏ ở mí mắt,lông rụng,nhìn không giống như trong hình :( mang đi bv thì bác sỹ lấy mảng nhỏ ngay mắt,đem đi xét nghiệm rồi cho thuốc xức nhưng vẫn thế,chỉ có bớt sưng hơn ban đầu...và hiện tại,nhìn hình bác sỹ post lây sang người,tớ hiện tại đang có 2-3 nốt đỏ như thế,ngứa dã man :(

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Một số hình ảnh bệnh Nấm Mèo Ringworm (dermatophytosis).

Một số hình ảnh bệnh Nấm Mèo Ringworm (dermatophytosis).

jimmy.94

Member
mèo nhà cháu hay bị ở tai,thường mưng mụ và bị loét cứ bôi thuốc mỡ đc 1 thời gian lại bị lại.Làm thế nào để hết đc hả bác?

sis_luli

Member
em mình mới mang về bị tróc lông ở ần đuôi, nhiều lắm, ngày mai thử tắm cho em xem sao :(

sis_luli

Member
bác Báu ơi, mèo nhà cháu bị những cái đốm vs mảng da màu đen đen cơ, k biết có phải nấm không nhưng tay cháu bị dính mấy cái nốt tròn tròn đo đỏ như thế kia rồi huhu :((

Milano

mèo 3 tháng tuổi nhà cháu trên người có những vết bám vào da màu đen, giống như là vết máu khô, nhưng không rụng lông các bác ạ. Lúc tắm hoặc sờ thì mới thấy rõ. Lúc cháu đưa em ý về nhà thì đã có những vết ấy rồi. Hok biết có bị sao không ạ :(

chó phốc nhà em mới đẻ con đc hơn 1 tháng, đã bị bệnh này, em chó bị rụng lông chưa bị nổi các vết đỏ
rồi lây sang cho em mèo, hình như em mèo bị nặng hơn, nổi các vết đỏ
em đã cho đi bác sĩ
lo quá hic hic

puka_puka

Bác siz ơi, bác siz cho em địa chỉ của bác sĩ đc không ạ? Có gì em còn đưa em mèo của em đến, tại em thấy bác sĩ hiểu biết nhiều mà yêu mèo nữa.

Cám ơn những thông tin bổ ích của BS.

Mấy ngày nay tự dưng người em (không phải sun)nổi lên mấy vết đỏ tròn rất ngứa, mới đầu tưởng là do muỗi chích nhưng thấy không hết mà còn lan rộng ra, lại có mủ nữa(do ngứa quá chịu không nổi nên em cứ xoa hoài chỗ đó), mẹ nói là bị lác đồng tiền nhưng em nghi là từ sun (vì lúc ôm sun xong tới chiều là bị nổi)mà tai của sun cũng có hiện tượng rụng lông, thế nên lên đây tham khảo không ngờ thấy bài này đầu tiên. Mai phải mua nizoral bôi cho người và mèo mới được. mới bị nên bôi thuốc Nizoral chắc sẽ hết.

Cũng do bình thường sun không chịu người ẵm, hôm đó tự dưng ngoan đột xuất cho ẵm nên được nước ẵm cho đã ghiền, bởi vậy nên sun bị nghi đầu tiên=))

những nốt trên người em giống y chang ảnh này

BS ơi nhà cháu có cái kem GENTRIDECME nó ghi chỉ định là:
_ Những bệnh lý ở da do dị ứng như : chàm, viêm da do tiếp xúc, viêm da dị ứng, hăm da, viêm da tróc mảng, viêm da do tiếp xúc ánh sáng mặt trời, bệnh vẩy nến, ngứa.
_ Viêm da bội nhiễm.
_ Bệnh nấm da: bệnh nấm da chân, bệnh nấm da thân, bệnh nấm da đầu, bệnh nấm da đùi.

Nếu cháu thấy mèo nó cứ đá đá chân sau lên mặt, cả chân trước nó cứ vuốt qua mặt cả tai, thì cháu bôi cái kem này phòng chống được không ạ? Với cả mèo mà tắm dửa sạch sẽ thí có sợ bị bệnh không ạ?