• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bệnh Đậu ( nổi trái) Chim Bồ Câu.

sang_CBTG

Member
Nghe tới bệnh này là thấy sợ rồi, e cũng mới tim thử nghiệm cho đàn bồ câu pháp của e không biết có hiệu quả không nữa. Chim bố mẹ có bị nhiễm bệnh không các bác. E có 1 số chim đang đẻ nên không dám tim sợ nó mất sức

trantantai

Active Member
Nghe tới bệnh này là thấy sợ rồi, e cũng mới tim thử nghiệm cho đàn bồ câu pháp của e không biết có hiệu quả không nữa. Chim bố mẹ có bị nhiễm bệnh không các bác. E có 1 số chim đang đẻ nên không dám tim sợ nó mất sức
Thông thường chim khoảng 2-3 tháng tuổi trở lên rất ít bị, nếu bị cũng tự khỏi được. Không nên chích cho chim đẻ vì chẳng biết nó có tác dụng gì ngược không, lỡ nó ngưng đẻ thì khốn:)) Bệnh đậu chỉ nên tránh thôi, vì hiện nay phòng bằng cách tiêm vacin cũng chưa hiệu quả rõ ràng. Chuồng trại sạch và khô ráo thì nguy cơ nhiễm bệnh thấp hơn. Chim biết ăn mình thường cho lên chuồng chim thả trên cao( nóc nhà) thì mình thấy chưa bao giờ bị trái mà con nào lỡ có rồi thì cũng tự khô và khỏi.
Chúc chim bạn khoẻ mạnh và bạn cũng vậy:-bd:D

nglong

Member
Căn cứ nhà mình phát hiện mấy em chim non bị bệnh nên đành chuyển các em thành BCT, chuồng thường xuyên vệ sinh nhưng vẫn ko yên tâm. Giờ mình cần cho đàn chim lớn uống thuốc gì và uống ntn để có thể yên tâm những lứa sau có thể thoát bệnh này các cao thủ?
Nhìn đàn chim non sót lắm

hoang80

Member
Căn cứ nhà mình phát hiện mấy em chim non bị bệnh nên đành chuyển các em thành BCT, chuồng thường xuyên vệ sinh nhưng vẫn ko yên tâm. Giờ mình cần cho đàn chim lớn uống thuốc gì và uống ntn để có thể yên tâm những lứa sau có thể thoát bệnh này các cao thủ?
Nhìn đàn chim non sót lắm
Thường thì chim nổi đậu tầm khoảng từ lúc mọc lông đầy đủ đến tầm chim 2 tháng tuổi. Chim lớn hơn thì không bị nổi đậu. Còn phòng ngừa thì có thuốc chích đậu gà nhưng không biết có phù hợp với chim hay không.
Những con nổi đậu dễ lây lan qua chim con khác, nên hãy tìm cách tiêu diệt hết mầm đậu để chúng không lây lan qua con khác. đã có một bài viết về trị nổi đậu rồi đó bạn à, tham khảo chúng nha.

thang_Q5

Active Member
Nổi trái chim bc

Khi chim nổi trái thì mình có thêm 1 cách nửa là ra tiệm thuốc tây mua Vitamin C 500 về bẻ ra làm đôi ngày cho uống 2 lần sáng ,chiều liên tục 10 ngày thì trái sẽ lặng bớt :D

Bocaubinhtrieu

mình có con bồ câu bị nổi trái dưới chân mới vừa hết bây giờ lại nổi trên lổ mủi bị lâu rồi mà không hết.mong rằng cá bạn chỉ dùm cách chửa trị nha.

bang13

Member
mình có con bồ câu bị nổi trái dưới chân mới vừa hết bây giờ lại nổi trên lổ mủi bị lâu rồi mà không hết.mong rằng cá bạn chỉ dùm cách chửa trị nha.
Còn 1 cách nữa nè,không tốn tiền nè.Bạn lấy thuốc hút chích thẳng vào rồi để vài ngày là trái sẽ tự rụng à.Cách này mình cũng hay dùng lắm,hiệu quả mà không tốn kém.Thân..!:beer

conic

Member
EM có người bạn chỉ cho cách chữa nổi trái,anh em nào có chim bị nổi trái thì ứng dụng thử nhé..
Lấy lá ớt hiểm dằm với 1 ít muối bôi lên chỗ bị nổi ngày 2 lần,các mụn sẽ khô rồi rụng.

minhlp74

EM có người bạn chỉ cho cách chữa nổi trái,anh em nào có chim bị nổi trái thì ứng dụng thử nhé..
Lấy lá ớt hiểm dằm với 1 ít muối bôi lên chỗ bị nổi ngày 2 lần,các mụn sẽ khô rồi rụng.
Chào Conic,

Cách này chữa khoảng mấy ngày thì hết vậy bạn.

Cảm ơn.

conic

Member
CHÀO bạn MINH..!
Tại căn cứ của mình kg có em nào bị nổi trái nên mình cũng chưa có cơ hội áp dụng thử,theo bạn mình nói thì nó bôi khoảng 2,3 ngày gì dó là mụn sẽ rụng..

bluered

Còn 1 cách nữa nè,không tốn tiền nè.Bạn lấy thuốc hút chích thẳng vào rồi để vài ngày là trái sẽ tự rụng à.Cách này mình cũng hay dùng lắm,hiệu quả mà không tốn kém.Thân..!:beer
à bạn cho mình hỏi nếu mà mình lấy thuốc hút chích thì chích cho cháy hết cục đó hay là mình chỉ chích hơi lửa thôi

CookySaigon

Member
Bồ Câu nổi Trái (Đậu..)

Tình hình là chán quá các Bác ạ...:(....Dòm thấy mấy Bác lập căn cứ hay hay.:-bd Chiều chiều đi mần về coi tui nó bay chấp chới,chắc mẩm là đã lắm.:love struck: ...em cũng đua đòi ra Lê hồng Phong Q10 rinh về 2 em bồ câu (rổ rá 2 xị),người bán biểu là một cặp,còn non,nuôi một tuần thả là Oke....Hốt về ...tính nuôi nhốt nửa tháng cho chắc cú rối mới thả...........:worried::worried::worried: ...
Thiệt hổng dè.......:shame on you: khi thả ra thì nó Ra đi không kịp say goodbye lấy một tiếng...:broken heart: :broken heart::broken heart: .....Em còn chụp lại được một em thì bữa nay nổi lục cục ở hai chân nhìn ghê .....:loser::loser::loser:
Lên đây tìm hiểu mới biết bị nổi đậu....Chán thấy mom.....Cám cảnh câu Vạn sự khởi đầu khó.....:yawn:

Bác nào chữa được ghé qua em ...Kính Biếu ....ạ.........Đa tạ....:nerd:
Đi tới Ngô gia Tự Q10 alo 090 6688 091 :)]

nhocsport

Member
chào bạn cookysaigon.bệnh nổi trái củng không có gì phải lo đâu bạn à,bạn cứ lấy muối chà xát vào những chổ nổi trái đến khi thấy chúng chảy máu thì ngưng rồi đắp vào 1 tí muối là xong,qua ngày mai là trái sẽ khô thôi.chúc chim bạn mau hết bệnh nhé.thân

bang13

Member
à bạn cho mình hỏi nếu mà mình lấy thuốc hút chích thì chích cho cháy hết cục đó hay là mình chỉ chích hơi lửa thôi
Bạn lấy thuốc hút chích trực tiếp vào luôn,hoặc bạn lấy nhan chích cũng được.Khi chích vào bạn để khoản 10 giây là được rồi,vì nếu bạn để quá lâu thì sẽ làm chín thịt.hihi....Mong bạn sẽ thành công.Thân...:)):)):))

Tình hình đầu mùa mưa, bệnh trái bắt đầu xuất hiện. Các bạn nên dọn vệ sinh chuồn trại, tăng cường sức đề kháng cho chim( bổ sung vitamin )

zongke

Member
Chiều nay dọn vệ sinh chuồng, 3 em nổi trái rồi, :((, mặc dù trái khô nhưng nhìn mấy em tội quá. Bổ sung Betadine, Bleu-methylen, Vitamin đầy đủ rồi nhưng không biết khi nào mấy em mới khỏi đây.

vinhfqm

Member
Chào các anh, tình hình là mình cũng vớ phải cặp chim non bị chung tình trạng. Ban đầu mang về thì nhẹ nhẹ ở mắt và chân, không để ý lắm. Khi nuôi d dược vài tuần thì nặng hơn, một mắt bị trái nổ ra dính cả mí mắt, và có biểu hiện bốc mùi hôi bắt đầu loang ra. Vừa thấy tội chim, vưà thấy bất lực, định thả nhưng thiệt không đành, vì tình hình sẽ ngày càng tệ và chắc chắn em nó không qua khỏi. Thế là quyết định tìm cách chữa trị. Dù sao cũng không hy vọng mấy, chủ yếu là còn nước còn tát và thí nghiệm để còn chữa trị cho những em khác bị bệnh này. Triệu chứng thì quá rõ ràng rồi, mà thuốc đặc trị thì hình như chưa có. Rôi cũng học theo bà con trên diễn đàn mình cách chưa trị như anh Bang13. Mình không nhớ rõ cái cách xử lý tàn thuốc que nhang đọc được của bác nào, mình kết hợp cả hơ nhang, xát muối, ngâm toàn thân vào nước muối, xức thuốc ... tây, sau đó phơi cho chim tắm nắng. Quả nhiên lợi hại, không thấy sinh trái mới, các trái cũ khoảng 2 tuần thì khô và rụng hẳn, bạn có thể kiểm tra tình trạng các trái đậu và phụ chim gở bỏ rồi xức thêm thuốc, tất nhiên là kết hợp bổ sung vitamin. Giờ thì 2 em đã khỏi, đang chờ rụng mấy phát cuối cùng, vừa lúc thay lông, mượt mà và đang đẹp ra. Anh em nào bị chung tình trạng thì thử xem. Có thể có ích, chúc anh em thành công.

anhtadien

Member
chắc chim mình bị đậu trái quá mình thấy có mấy mụn ở chân và ở ức
chắc mới phát ai đã có thuốc trị đặc chủng và cách phòng chưa cho mình xin ít kinh nghiệm với không chết cả đàn thì phí
vì giờ mới bị một chú mình tách riêng rồi
xin cảm ơn

dexom888

Member
mọi người ơi , bệnh này quá thường và đơn giản , ra Trường Trinh mua thuốc đậu có 5 k, nhỏ cho uống mỗi ngày 2 giọt , trong 5 ngày là khỏi , em kết hợp thêm bôi thuốc tím cho chắc :D