• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bệnh Đậu ( nổi trái) Chim Bồ Câu.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Rất tuyệt vời! Các bạn chỉ vì có cái thú mê nuôi chim bồ câu mà đã thực hiện thí nghiệm như các nhà chuyên môn thú y thực thụ. Nếu kết quả sẽ rất tốt cho mọi người chủng ngừa chim bồ câu bằng vaccine đậu gà.

Vaccine đậu là loại vaccine có thời gian miễn dịch dài nhất trong các loại vaccine mà con người đã sản xuất. Ở Người chỉ chủng 1 lần mà có thể miễn dịch suốt đời.

Hy vọng các bạn sẽ thành công.

chim của anh dương có nổi trái đâu chỉ là thuốc ngừa thôi mà phải đợi 1 thời gian coi sao mới phán xét được anh ha anh phải để 1 số em không chích ngừa mới test thuốc được chứ hiii

haohao

Member
Anh hướng dẫn cho em cách tiêm ngừa trái, để em "tự xử" cho mấy bé ở nhà luôn, hình như là dùng kim máy may tiêm qua da màng cánh phải không ạ? Nhà em chim con ra thường xuyên nên phòng bệnh hơn chữa bệnh. Thanks...

haohao

Member
Thanks anh...
Nhà em có sẵn kim máy may nên em sẽ dùng kim máy may cho tiện, em chỉ thực hiện trên Thái con thôi chứ chưa dám ....

haohao

Member
Dạ em chưa mua thuốc, em hay mua thuốc thú y ở đường Mạc Đỉnh Chi á.

Chim con em tùm lum hết nên không dám xách ra chỗ off để tiêm chủng, bắt ra rồi không nhớ ổ nào để bỏ vô nữa thì mệt, với lại bắt ra lâu quá bỏ vô lại sợ cha mẹ nó không chịu nhận con nữa thì khổ !

Chim trưởng thành rồi thì mình tiêm ngừa luôn có được không anh?
Thân.

seal203

Member
Bạn hoàng dương ơi! Cám ơn ý tốt của bạn trong vấn đề thí nghiệm test ngừa đậu chim câu bằng vacxin đậu gà :).
Hôm trước, bọn mình mới thử có 07 em thôi mà cũng không thấy dấu hiệu phản ứng khi ngừa -Nổi mụn trắng trắng tại vị trí tiêm như hướng dẫn. Đúng là 07 em đều không nổi trái (Đậu) dù ở bên cạnh mấy em bị trái nhưng mình nghĩ cần phải test thêm nhiều nữa mới có kết luận chính xác.
Nhưng phải cẩn thận khi tiêm vacxin, đừng để chích vào tay người nha :D ;) vì cũng chẳng biết chuyện gì xảy ra :thingking: khi người chích ngừa vacxin đậu gà! Tốt nhất lần này nên đeo găng tay bạn nhé! Mình cũng xin tham gia vài em! Hôm trước 02 em mình mới có vài ngày là test luôn rồi :D :thingking: !
Vậy dự định chừng nào chích nữa vậy mấy anh, em ké vài em với

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
hoàng dương đến ngã 3 Trần Cao vân -Mạc Đĩnh Chi Q.I, shop Thuốc Thú y ngay giữa nhìn thẳng ra Trần Cao Vân, em nhìn thấy bán nhiều thuốc nhất, mình không nhớ địa chỉ cụ thể :D! Khi mua họ cho vào bịt rồi để 1 cục đá ướp lạnh. 1 lọ vacxin đậu gà 10.000VNĐ.

Chắc thứ 7 hoặc chủ nhật này đi, nếu mình mua được vacxin thì nhắn tin nhờ anh Bigflowerhorn nhắn tin để anh em đem chim ra chích hoặc ra 12 LBB đem một ít vacxin về tự chích cho chúng. Mà không biết cái cửa hàng đó ở khu vực nào? vì chưa đi qua đó lần nào mà.

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Hehe, có chứ cho mình tham gia test vài chú. Thank you >:D<!

Nếu không có gì trục trặc thì thứ 6 mình đi mua vaixin ngừa đậu, rồi thứ 7 anh em đem chim ra quán 12 LBB chích hoặc đem theo một cái ống chích để ra đó lấy vacxin về chích cho bồ câu liền. Ai chích thì lên tiếng nha.
Vậy là không có ai chích phải không? Nếu không có ai chích thì tui khỏi đem thuốc ra nữa.

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Ok, vậy ngày mai khi nào ra đến nơi thì nhá máy mình nhé! Test vacxin đậu gà lần 2 xem thế nào ;) :) ? Kết quả thật sự có mỹ mãn không?

Vì tình hình có một con chim ở nhà nổi trái (Đám chim con chưa chích) nên chích sớm hơn dự định, ngày mai 10g sẽ chích cho chúng, kế hoạch này vì không có ai tham gia ngoài tui và bigflowerhorn.

tình hình là em không biết chích bênh đậu nay căn cứ của em có mấy em chim con bắt đầu nổi đậu không biết sao đây phải điều trị mà không biết sao đây

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Đọc lại bài này ngay từ đầu đi em, chim đã nổi đậu rồi thì không chích vacxin đậu được nữa :shame on you: !

Bây giờ chỉ còn cách là cách ly, vệ sinh chuồng trại và theo dõi chúng, uống tetracycline liên tục 7 -10 ngàythoa thuốc tím lên nốt trái. Nếu Trái gần mắt thì dùng tetra mỡ bôi lên.

tình hình là em không biết chích bênh đậu nay căn cứ của em có mấy em chim con bắt đầu nổi đậu không biết sao đây phải điều trị mà không biết sao đây

bokinhvinh

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
dùng thử chai màu vàng betadine đi các anh chắc có hiệu quả hơn vì nó chuyên diệt vi khuẩn và trên cơ thể sinh vật rất tốt mà lại nhẹ...ko biết tốt cho chim ko .....em trai xin góp ý kiến..^^

seal203

Member
dùng thử chai màu vàng betadine đi các anh chắc có hiệu quả hơn vì nó chuyên diệt vi khuẩn và trên cơ thể sinh vật rất tốt mà lại nhẹ...ko biết tốt cho chim ko .....em trai xin góp ý kiến..^^
Thuốc này dùng cho chim ok mình đã và đang xài, các bạn cứ cho uống tetra kết hợp betadyn điều đặn là ok 5 ngày là khô vào không lây lan

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Các em tiêm vacxin đậu gà lần 2 có kết quả không khả quan lắm vì vẫn có em bị nổi trái :( ( 1 vài nốt ở Mũi, hậu môn)! Chắc phải test nhiều lần nữa!

Đợt 2 thì bên tui không bị nổi trái, trừ hai em đã nổi trước khi chủng. Mà người ta nói nếu sau khi chích mấy ngày nếu không nổi vết mủ trắng thì coi như chưa thành công, phải chích lại mà.

Còn đợt trước có một em thái bông bị nổi hai cục ngay mỏ, chắc là em mà chích nhằm vào mạch máu cũng nên.

sắp tới có một đám 11 em mới lớn cũng sắp đến kì chích. Chắc đi mộc bài về vài bữa nữa sẽ chích cho chúng. Kì này bác Bigflowerhorn có con nào để chích không? anh em có ai chích không?

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Tiếp tục thử nghiệm

Khi nào chích thì alô nhé! Đợt này bạn vẫn mua vacxin nha nhưng mình trả tiền :D ! Kỳ này mình sẽ tăng liều nha bạn, để xem có phản ứng gì không!

Khi nào chích thì alô nhé! Đợt này bạn vẫn mua vacxin nha nhưng mình trả tiền :D ! Kỳ này mình sẽ tăng liều nha bạn, để xem có phản ứng gì không!
Kì trước con nào bị nổi trái hả bác? hay hai con bé xíu nhất đàn. Có lẽ tại bữa pha hơi loãng mà chích thì không được nhiều vacin vào chim. Cứ test tăng liều lượng lên chút. Tiền vacin thì không quan trọng, mà quan trọng là đi mua, làm biếng đi xa quá chừng :))

Nhìn cái chữ kí của bác, chắc là mới đi hiến máu về phải không? Tui đi hiến hoài à, hiến máu được cái người ta test cho mình ít nhất là 7 thứ bệnh truyền nhiễm như HIV, viêm gan siêu vi B, các bệnh lây qua đường TD và một số bệnh khác, hay là hôm nào rủ anh em đi hiến máu đi, làm một buổi offline tại trung tâm hội chữ thập đỏ (Đường nguyễn thị minh khai). những anh nào khỏe khỏe một tí thì hiến máu, nó sẽ tạo máu mới cho cơ thể mình mà, có người hiến máu xong thì trẻ đẹp ra ấy chứ. Nhưng bác sỹ quen mình thì lại nói mỗi năm hiến một lần là tốt nhất. Còn ai quá dư mỡ thì đi hiến mỡ vậy:)) :whew: :worried:

nhocsport

Member
các a cho e hỏi bồ câu nhà e bị nổi trái ở mỏ và đầy chân luôn,e sức thuốc tím cho nó mà không thấy hết mà mỗi lúc nổi càng nhiều.e không biết phải làm sao nữa,xin các a e trong diễn đàn chỉ giúp dùm e.thanks.

seal203

Member
các a cho e hỏi bồ câu nhà e bị nổi trái ở mỏ và đầy chân luôn,e sức thuốc tím cho nó mà không thấy hết mà mỗi lúc nổi càng nhiều.e không biết phải làm sao nữa,xin các a e trong diễn đàn chỉ giúp dùm e.thanks.
Thứ nhất phải cách ly nó, vệ sinh chuồng trại thật sạch sẽ xịt kháng khuẩn để ngăn lây lan, ngoài sứt thuốc tím có thể dùng betadyne và bơm nữa viên kháng sinh cho chim khoảng 5-7 ngày thì chim sẽ tự khô, nhớ là phải liên tục không thôi sẽ lờn thuốc.