• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bệnh Đậu ( nổi trái) Chim Bồ Câu.

anhtadien

Member
hỏi tý

Thứ nhất phải cách ly nó, vệ sinh chuồng trại thật sạch sẽ xịt kháng khuẩn để ngăn lây lan, ngoài sứt thuốc tím có thể dùng betadyne và bơm nữa viên kháng sinh cho chim khoảng 5-7 ngày thì chim sẽ tự khô, nhớ là phải liên tục không thôi sẽ lờn thuốc.
vien kháng sinh mà bạn nói là loại gì vậy
và có thể cho mình hỏi liều lượng tiêm phòng như thế nào được không

anhtadien

Member
cho em hỏi về bệnh đậu

em có một chú b/c bị đậu em chữa linh tinh( ai bảo chữa sao em làm theo hết ) sau gần một tháng vật lộn với căn bệnh nay chú chim của em đã khô hết các mụn chưa thấy có mụn nào khác mọc nên
em hỏi một câu liêu sau này nó có bị lại nữa không các bác
do con chim này em mua về nó đã bị chứ em có 8 con nuôi trước không bị gì vì truồng trại em rất sạch em hỏi vậy là nếu nó bị lại nữa thì em nuôi nó riêng và không thả cho bay chung nữa
rất cám ơn

dexom888

Member
cách trên ko ăn thua , em giờ làm mạnh tay hơn : pha Tetraxiline vào nước uống , lấy dao lam cắt hết mấy vết mọc rồi bôi xanh metylen và thuốc tím vào , chả biết có khá hơn ko

dexom888

Member
giờ nghe bạn trên kia mình cũng cho tắm muối và phơi nắng luôn , mặc dù ngoài Bác đang mùa đông :))

dexom888

Member
Cách dùng que hàn thật tuyệt vời , một chút khéo léo ở vùng mắt , các vết đậu đã bung và khô luôn , có mùi chim quay thơm phức :)) . Em đã ứng dụng thành công , hú hú ... Từ nay ko sợ bị đậu nữa rồi , thanks các bác

anhtadien

Member
nhưng liệu thả chúng lại có bị lây sang con khác không? và chúng liệu có bị tái phát không?

dexom888

Member
lây bình thường bác ạ , tốt nhất là nuôi riêng , mà chữa tầm 1 tuần mới khỏi hoàn toàn

anhtadien

Member
lây bình thường bác ạ , tốt nhất là nuôi riêng , mà chữa tầm 1 tuần mới khỏi hoàn toàn
cậu ở hà nội có xòe non bán không giá khoảng bao nhiêu nếu có mình nhờ người đến mua

dexom888

Member
cậu ở hà nội có xòe non bán không giá khoảng bao nhiêu nếu có mình nhờ người đến mua
bác cho em hỏi có phải bác là quán cafe bờ hồ , có cá hải tượng và rùa nước cỡ lớn đúng ko ạ ???
Đợt rồi về Nam Định em đã có qua chơi , nhìn avata quen quen , em đoán vậy

oddswin

anh greenvet-hanoi va anh bigflowerhorn cho em hoi lam sao co the lien lac truc tiep voi may anh day
Em dang nuoi chim bo cau ma bi vỉutt dau rat nhieu doc bai viet cua cac anh em thay cac anh co rat nhieu kinh ngiem voi loai benh nay mong cac anh chi giao neu co the cho em so DT de tien lien lac duoc khong thaks cac anh nhieu

oddswin

Can lien lac gap voi anh GREENVET-HANOI

Anh greenvet-hanoi co the cho em so dt de lien he truc tiep khong chim cua em bi vi rut dau nhieu qua muon bac tu van giup
anh em nao co so len lac cua bac GREENVET-HANOI khong cho minh xin voi thanks !

snowfox18

Mình có nuôi khoảng 20 cặp bồ câu.
Gần đây có 1 số cặp có biểu hiện là thở khò khè, nhảy mũi(khẹc), trong miệng nổi nhiều mụt có màu vàng trắng. Cho mình hỏi nó bị bệnh gì và cách phòng, trị bệnh như thế nào?
Có 1 số cặp bồ câu khoảng 3 tháng tuổi trở lại bị nổi đậu ở mỏ, chân, cánh. Mình có thoa Methylen vào mụt đậu và cho uống thêm C kéo dài khoảng 1 tháng nhưng không khỏi? Cho mình hỏi là cả đàn bồ câu của mình có bị nhiễm hết chưa? và xin hướng dẫn cách phòng và trị?
Xin hướng dẫn giùm mình, cảm ơn các bạn nhiều.