• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

bắc kinh nhà mình sắp chết rồi

nuk nik

Member
hôm mình lên Hoàng Hoa Thám thấy 1 đàn 5 bé Bắc Kinh,biết là bé bị tiêu chảy nhưng mình vẫn mang bé về vì bé to và khoẻ nhất đàn,với hi vọng có thể sớm kíu đc bé,các bé còn lại đều nằm im,mỗi bé này chạy nhảy,bs đến khám kết luận bước đầu chớm care,mình thực sự nghĩ là tiêu chảy nên mới mang về,giờ bé ko ăn đc gì,chỉ bơm xi lanh thuốc đường với kháng sinh đường ruột thôi,bs bảo bệnh này khó qua đc lắm...ko biết bé còn bị bệnh gì nữa mà bé mèo nhà mình cũng bắt đầu tiêu chảu và nhợt nhạt,có khi lây sang cả bé mèo,chẳng may lây sang người thì mình rất ân hận,đúng là làm phúc phải tội
mình đem lên trả lại thì họ không cho trả,thực lòng mình ko muốn đem trả đâu,nhưng sợ lây sang mèo và người nhà thôi,bé bắc kinh bị như vậy là do mấy người nuôi ko tiêm phòng và nhốt chung nên lây bệnh của nhau,hôm mình mang về ở cửa hàng có khoảng 20 con chó đủ các giống,chắc cũng nhiễm bệnh hết,vậy mà 2 hôm sau mình ra đã bán hết sạch và họ đang tiếp tục có hàng mới về...mình tức mấy người đó lắm,thà bán chó khoẻ mà đắt còn hơn mua phải chó ốm về vừa tội nó,vừa mất tiền,vừa bực mình
bé nhà mình nhỏ quá nên ko truyền tĩnh mạch đc,giờ chỉ cho uống thuốc và cầu trời phù hộ thôi,còn bé mèo và người nhà mình nữa,huhu...mình chỉ là đang viết bài trong tâm trạng rất,rất buồn,chăm sóc các bé mà nhìn mình như người ốm,ko thiết ăn uống gì cả
đây là cũng là kinh nghiệm cho những người có lòng thương với các bé,hãy chung tay tẩy chay mấy người bán vô tâm,vô đạo đức đó...đừng ai như mình vì thương mà mua,nếu không một ai mua thì họ sẽ ko bán được cho ai hết...thà ko mua,ko kíu 1 vài bé để có thể kíu đc rất,rất nhiều bé còn lại
căm thù cái cửa hàng đó
cả nhà mình căm thù cái cửa hàng đó đến mức suy nghĩ hơi tiêu cực là thuê đầu gấu lên đánh,đòi lại tiền và vẫn muốn đem bé í về chăm sóc cho đến khi bé chết,huhuhu buồn quá,có phép màu nào ko?

SHINBE

Member
chia buồn với bác ,hy vọng là bé qua khỏi ,có điều em thấy không nên để người ốm luôn theo chó bác ạ. Em cũng đang rất tâm trạng ,đang không ngủ được mò vào vietpet thì gặp bài của bác ,thật trùng hợp.Em đang nhớ về ''người nô bộc tân tuỵ'' của em .Chú chó đấy nhà em nuôi cũng đã lâu lắm rồi ,một chú bắc hà đời F1 (mẹ là bắc hà ,bố thì em không biết). Nhà em nuôi chú từ hồi còn phong trào nuôi chó nhật ,nghĩ lại thấy thương ,hồi đó đàn chó nhật thì được ăn ngon trong khi chú chỉ được ăn bình thường vậy nhưng hồi đó bố mẹ em chỉ thì thầm vỗ về nó :không ăn tranh với tụi kia nhé ,vậy là tuyệt nhiên chẳng bao giờ tranh ăn với đàn chó nhật. Nghĩ lại thì nó là con chó chịu nhiều thiệt thòi nhất ,ăn uống thì chịu khổ hơn đàn chó nhật, còn về tình cảm thì mặc dù rất thương chú nhưng bố mẹ em không có thói quen vuốt ve chơi đùa với chó ,còn em thì hồi đó còn bé cũng không có thói quen vuốt ve chơi đùa với chó nhiều như bây giờ .Hồi đó chỉ thỉnh thoảng em mới vuốt lông nó ,còn đùa nghịch với nó thì tuyệt đối không ,chắc hồi đó mẹ em sợ chú sẽ làm em bị thương vì chú khá to ,to nhất xóm em hồi đó. Về sau chú chết già ở nhà em ,hôm nó chết cũng là kỷ niệm không quên nổi .Em còn nhớ hôm đó là 27-12 âm rồi ,em với bố em đi ăn ở nhà một bác người quen ,lúc về nhà thì mẹ em kêu chú yếu lắm rồi chắc sắp chết. Mẹ em còn kể mới đầu chú còn nằm trước cổng như ngóng bố con em về ,sau mẹ em kêu chú vào bếp nằm vì tháng 12 rồi trời lạnh lắm.Bố với em vào bếp thì chỉ một lúc là chú chết ,em nghĩ quả thực nó chờ bố con em về thì mới yên lòng nhắm mắt ,cũng may em còn về kịp.Hôm đó sắp tết rồi mà nhà không ai cầm được nước mắt ,đến giờ kể lại chuyện này mắt em cũng đang nhoè đi. Hy vọng bé nhà bác qua khỏi ,hình như trước đây cũng có bé nhà bác nào trong diễn đàn khỏi bệnh care thì phải.

echipvn

Member
- Mỗi câu chuyện liên quan giữa chủ và chó đều rất cảm động. Mình cũng đã bị trường hợp như bạn chủ topic.
- Lúc mình mua con Fox về đã chủ quan, vì hỏi chủ cũ của nó, người ta bảo là tiêm phòng đầy đủ hết rồi, mình tin vậy mà chẳng hỏi giấy tờ gì cả. Hàng xóm của mình lại có 1 con chó cỏ, con này hay khạc khạc lắm. 2 con thì chơi với nhau suốt, mình chẳng cách ly đc. Đc khoảng 1 tuần thì con Fox của mình cũng có hiện tượng khạc cổ họng như vậy. Mình cũng cho là bình thường, nghĩ do trời lạnh thôi. Đc 1 hôm thì nó bị tiêu chảy. Buổi sáng trước khi đi học thấy tội lắm, mình để nó vào cái hộp chăn nó hay nằm rồi đi học (hôm đó ko nghỉ học đc). Đến trưa về thì trời mưa tầm tã, mãi đến 6h chiều mình mới đem nó đến thú y đc. Lần đầu tiên đem chó ra thú y, chẳng biết chỗ nào, cứ đâm đại thôi. Cơ sở thú y trên đường Phạm Ngũ Lão, quận Gò Vấp. Người ta bảo tiêm cho 3 mũi gì đấy, nhưng hy vọng rất nhỏ nhoi. Nếu qua đc đêm đó thì sống, ko thì... Đến tối nó ăn đc tí tí, mình mừng thầm rồi, nghĩ chắc sẽ qua đc thôi. Nhưng đến 3h sáng, tự nhiên đang ngủ có gì đó làm mình tỉnh giấc, đi ra ngồi với nó, vuốt lông nó đc 1 tí là nó đi luôn.........Haizzzzz. Đến h vẫn thấy tự trách mình. Phải như lúc đầu đem nó đi thú y sớm thì đâu đến nỗi...
- Có 1 chuyện ngoài lề nữa. Con chó cỏ mà mình đề cập khi nãy y như là 1 ngân hàng chứa bệnh vậy, sức đề kháng của nó cao nên chẳng chết đc. Mà chủ của nó thì chẳng thèm đưa nó đi chữa bệnh, cứ để thế. Sau này khi mình đem con Đốm về, cũng bị tình trạng tương tự như con Fox, may là lần này mình chú ý, đem con Đốm đi chữa kịp thời. Tức con chó cỏ lắm, chưa kịp làm gì thì nó bị tụi bắt chó chích điện mất tiêu.
- Còn về kennels thì lúc nào chẳng vậy. Trong Nam cũng có khu Lê Hồng Phong, toàn là chó bệnh. Đi qua khu đó nhìn chó thì thấy thương, mà bảo mua thì chắng dám đâu. Ko biết có bao nhiêu loại bệnh tích trữ trong con chó mà nói. Có nơi còn tiêm thuốc gì đấy cho chó khoẻ mạnh. Đến khi về nhà mình đc ít ngày là "say gudbye" nữa mới ghê kìa. Sao người ta bán chó mà ko chịu nghĩ tí nhỉ ? Bán chó khoẻ mạnh, mọi người mua rồi sẽ giới thiệu cho người khác. "Tiếng lành đồn xa" ko phải là tốt hơn cho cửa hàng ah. Cứ phải coi đồng tiền là trên hết, làm cho a e yêu chó điêu đứng khi mua chó ở đây.
--------------------------------------
Có tí ý kiến, thanks for your reading.

Nghe mấy bài của các bác xúc động quá ... nhưng mà đấy cũng là 1 bài học quí giá cho mọi người trên diễn đàn ... Còn bác nuk nik muốn thuê giang hồ là không nên đâu ... Còn cung thì còn cầu , liệu bác làm sạch hết được mấy người buôn bán chó đó . Bên ngoài còn rất nhiều người vì lợi nhuận làm che mắt bạn ạ ... Mà bạn càng muốn giải quyết theo cách đó thì lại cáng sinh thêm chuyện , rất phiền phức cho bạn .. Chúc bạn sức khỏe để chăm cún , mèo ở nhà , mong cún , mèo nhà bạn sớm bình phục .

Bạn mua ở hàng nào chỗ Hoàng Hoa Thám thì nói để mọi người tránh không mua nữa chứ bạn ơi.... Buôn bán là thế mà.... Lúc đến mua thì nhiệt tình đon đả lắm chứ lúc mua xong rồi thì chẳng cần biết mình là ai nữa....

nuk nik

Member
mình ko rõ địa chỉ lắm,đoạn đi qua văn cao 1 tí thôi,có cái cửa hàng chó mèo bên tay trái,vào mùi hôi kinh lên đc í,bé nhà mình chắc khó qua khỏi,hiện nay bé đã bỏ cơm,phải uống nước cháo và nước thịt bằng xilanh,mình cứ 1h/lần bơm xilanh bổ sung nước,đường, muối,carốt, men tiêu hoá và thuốc kháng sinh cho bé...bé vẫn tỉnh táo nhưng ngày càng thể hiện rõ hơn bệnh lí care
mình đang ở nhà làm luận văn nên có thời gian chăm bé
còn nước còn tát thôi,còn chuyện thuê đầu gấu là chỉ muốn đòi lại tiền(tức và bực mình)chứ mình ko muốn trả lại bé đâu,người ta mà lấy lại thì bé chết chắc,sao mà chăm đc như mình chăm bé...coi như đòi tiền để mua thuốc,khám bs,linh tinh khác nữa
báo cho các bạn 1 tin mừng là bé mèo nhà mình hôm nay có dấu hiệu khoẻ lại,mũi đã hồng rồi,nhưng chưa ướt
bé cún hôm qua mình cho uống liên tục 20ml đường gluco và nôn ra 1 con giun màu trắng dài gần 10cm,mình đã cho bs xem nhưng quên ko chụp ảnh rồi,sáng nay bé đi tè,trong nước tiểu có 1 con gì màu tráng bé (to gấp 3 con giun kim) vẫn đang bơi và nghoe nguẩy,mình vẫn giữ nguyên hiện trường chờ bs đến xem
có thông tin gì mới mình sẽ chia sẻ với các bạn
Mong em bé nhà mình bình an

nuk nik

Member
tuyệt vọng rồi bạn àh,ko kíu đc nữa rồi,bé đang tiến triển rất xấu,người đã nổi thêm vài nốt đỏ rồi,thế này sẽ ra đi nhanh thôi,huhu
aaaaaaaaaaaaa

tuyệt vọng rồi các bạn ạ,em nhà mình bắt đầu có những tiến triển xấu,người bắt đầu có những nốt đỏ,ko kíu đc rồi,em í sẽ chết thôi

SHINBE

Member
chia buồn với bác, thôi dù sao em nó cũng được an ủi khi được sống những ngày cuối đời với bác. Được quan tâm ,chăm lo ,với một chú cún thế là hạnh phúc lắm rồi bác ạ,dù sao bé cũng được sống những ngày hạnh phúc cuối đời. Chứng kiến chú cún của mình chết đi lúc nào cũng đem lại cảm giác mất mát, không chỉ mất đi một con vật nuôi ,còn nhiều hơn thế .Thật buồn !

Công ty Cổ phần Dược và vật tư thú y (HANVET)
Phòng chẩn trị bệnh chó, mèo và thú cảnh
Địa chỉ: Ngõ 102 Trường Chinh, số 108 nhà H10, Đống Đa, Hà Nội .
Điện thoại: (04) 8687201
Cấp cứu: 0913367270

--------------------------------------------------------------------------------

Mình biết chỗ này hồi trước bé fox của mình cũng care gần chết đã sùi cả bọt mép rồi gửi đó 3 ngày hết có gần 200k là xong bé lại khoẻ mạnh như cũ , ko biết phải tay nghề họ cao hay là do bé cún của mình may mắn nhưng mình cũng giới thiệu hộ bạn .
có đièu mơi tìm hơi khó sau họ chỉ lối rẽ sẽ dễ dàng hơn 200k là giá hồi xưa còn h mình cũng ko rõ
Còn nước còn tát cái cửa hàng chỗ đó là ổ bệnh đừng dại gì mua bạn mình mua ở đó 2 con chó xù trắng ( hình như chó nhật ) thì chết cả 2 rồi
Bây h chỉ còn nước cầu nguyện mà thôi chúc bé mau qua cơn hiểm nguy !

nuk nik

Member
care

Công ty Cổ phần Dược và vật tư thú y (HANVET)
Phòng chẩn trị bệnh chó, mèo và thú cảnh
Địa chỉ: Ngõ 102 Trường Chinh, số 108 nhà H10, Đống Đa, Hà Nội .
Điện thoại: (04) 8687201
Cấp cứu: 0913367270

--------------------------------------------------------------------------------

Mình biết chỗ này hồi trước bé fox của mình cũng care gần chết đã sùi cả bọt mép rồi gửi đó 3 ngày hết có gần 200k là xong bé lại khoẻ mạnh như cũ , ko biết phải tay nghề họ cao hay là do bé cún của mình may mắn nhưng mình cũng giới thiệu hộ bạn .
có đièu mơi tìm hơi khó sau họ chỉ lối rẽ sẽ dễ dàng hơn 200k là giá hồi xưa còn h mình cũng ko rõ
Còn nước còn tát cái cửa hàng chỗ đó là ổ bệnh đừng dại gì mua bạn mình mua ở đó 2 con chó xù trắng ( hình như chó nhật ) thì chết cả 2 rồi
Bây h chỉ còn nước cầu nguyện mà thôi chúc bé mau qua cơn hiểm nguy !
cám ơn bạn rất nhiều,mình cũng qua đó 1 lần rồi nhưng chưa vào thử,tại bé cún của mình đã gọi 3 bs đến tận nhà rồi mà họ toàn không lấy tiền khám,cứ cho thuốc rồi bảo cho uống xem có đỡ không,đến hôm sau mình điện thoại lại thì họ cũng ko muốn chữa cho bé nhà mình nữa
Bé fox nhà bạn hồi đó nặng ? kg,bé nhà mình còn non lắm,ko lấy đc ven mà,với cả bé nhiều giun và sán trong bụng lắm nên chắc khó(đi ị, đi tè toàn ra giun với sán thôi)...tí mình gọi điện hỏi thử xem như thế nào? cám ơn bạn rất nhiều

Hôi đó bé của mình đc 4 tháng nặng 1kg2 nó chri sau 4 ngày đã gầy dặt dẹo rồi sợ lắm
Mình thấy hình như là họ truyền dịch còn sau thì ko rõ nhưng chủ yếu là tiêm còn cho uống thuốc khó khỏi lắm

mi_mi

Member
hic! Đi tè mà cũng ra giun sán cơ à!Cún nhà bạn nhiễn giun sán nặng rồi. Bạn vệ sinh cẩn thận ko là lây sang cả người và những con cún tiếp theo đấy

nuk nik

Member
mình vừa đưa bé đi về,bị tiêm 3 mũi và 1 viêm thuốc gì đó,người ta bảo bé bắt đầu bị đến hệ thần kinh rồi,người rung nhẹ,bình thường thì nếu trụ được thêm 1 tuần nữa thì sẽ khỏi nhưng bé nhà mình phải trụ được 21 ngày cơ
bé đi tiêm về có vẻ khoẻ hơn,nhảy ra sân 2 con chó mèo đùa nhau,ôm nhau,tiếc là ko quay đc lại clip nhưng giờ thì có vẻ mệt,đang ngủ rồi,chưa biết như thế nào nữa...sáng mai 9h 2 mẹ con tớ lại lên đường đi tiêm nữa
21 ngày,bắt đầu đếm ngược nào

nuk nik

Member
giun sán

hic! Đi tè mà cũng ra giun sán cơ à!Cún nhà bạn nhiễn giun sán nặng rồi. Bạn vệ sinh cẩn thận ko là lây sang cả người và những con cún tiếp theo đấy
khi nào bé khỏi là cả nhà tớ cũng tẩy giun thôi,tay tớ rửa xà phòng nước rủa bát một ngày không biết bao nhiêu lần vì cứ 1h/ 1lần cho bé uống đường,ôm bé cũng đi găng,còn bọc 1 cái khăn to ra ngoài nữa,xong là rửa tay và tuyệt đối ko dám ăn bốc cái gì,chắc là ko sao,híc,rửa cả ngày khô cả tay,đến cái khăn lau tay cũng ko kịp khô

SHINBE

Member
mình vừa đưa bé đi về,bị tiêm 3 mũi và 1 viêm thuốc gì đó,người ta bảo bé bắt đầu bị đến hệ thần kinh rồi,người rung nhẹ,bình thường thì nếu trụ được thêm 1 tuần nữa thì sẽ khỏi nhưng bé nhà mình phải trụ được 21 ngày cơ
bé đi tiêm về có vẻ khoẻ hơn,nhảy ra sân 2 con chó mèo đùa nhau,ôm nhau,tiếc là ko quay đc lại clip nhưng giờ thì có vẻ mệt,đang ngủ rồi,chưa biết như thế nào nữa...sáng mai 9h 2 mẹ con tớ lại lên đường đi tiêm nữa
21 ngày,bắt đầu đếm ngược nào
cũng may ,hy vọng là bé của bạn sẽ khỏi bệnh. Cố lên cún con.

cầu mong cho bé qua khỏi . nghe thương quá . Không hiểu sao bán hàng như chửi vào mặt khách hàng như thế mà vẫn còn tồn tại đc đến bây giờ .

SHINBE

Member
cám ơn bạn đã dõi theo và ủng hộ cún nhà tớ
Thực ra tôi phải cám ơn bạn mới đúng, nếu không có chủ đề này của bạn thì đêm qua nỗi nhớ ''anh bạn tận tuỵ'' của mình chẳng biết trút vào đâu. Nói một cách nào đó thì tôi có duyên với bạn và chú cún của bạn :). Một lần nữa chúc bé chóng khỏi ,cố lên cún con .

nuk nik

Member
hi,bạn có thể đến thăm cún bất kì lúc nào vì mình cũng ở nhà suốt,sđt của mình 0904103445 nhá