• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bản đồ di trú của Ngao Tạng - hình ảnh và chú giải

Con Lợn Lòi

Active Member
Mình lập Topic để tìm hiểm sự di trú của Ngao Tạng qua nhiều thế hệ, chủ yếu cần các hình ảnh minh chứng và lời chia sẻ của ace, mong sự chỉ điểm và ủng hộ của mọi người ...
Các bác nào am hiểu dòng này xin cứ vô tư chia sẻ nhé, chỉ cần tránh cãi và là được ...:D
Đây là hình ảnh về Ngao Tạng từ một thủa hơi xưa ...

Con Lợn Lòi

Active Member
Thời kỳ này theo như cá nhân mình thấy, các dòng Ngao Tạng có em có bờm tương đối phát triển, có em bờm ít, mà có em lại như dòng Rot bây giờ, đầu to ngang và lông rất ngắn, tây chân vâm ....:)

Hình ảnh Ngao Tạng được phác hoạ lại bằng bút ( không biết có phải thời đó chưa có máy ảnh không ?) ...

ngao tạng tại mông cổ thì phải ? nhưng theo em biết loại này bờm chỉ thế này thôi còn mầu lông thì em mói thấy thiết bao kim thôi .Loại này em thấy cách đây mấy năm rồi trong 1 chương trình về biến đổi khí hậu .Người ta nói cho non mới cho vào lều còn cho to vân chịu được lanh trong cả bão tuýet .Tuy nhien nhiệt độ càng lạnh tỷ lệ chết chó con càng cao .Người mông cổ rất lo vì nó là công cụ chăn cừu trông nhà hoàn hảo nhất .Lúc đó em nghĩ nó chỉ to hơn loại 4 mắt viẹt nam thôi chứ ai nghĩ 1 con đó giá đắt thế nào .
http://tin180.com/wp-content/blogs....dong-khac-nghiet-o-Mong-Co_Tin180.com_006.jpg

Ceberus

Member
Thảo nguyên bát ngát, con Ngao nó sống trên đó nó cũng có tầm của nó ( chỉ cần nó chạy qua chạy lại thôi là đã bằng mình mất hàng tháng trời tập luyện trong thành phố rồi) . Thank Super Chicken.:D

Ceberus

Member
Các bạn để ý thấy một đặc điểm rất nổi bật trong các hình ảnh mà Super Gà đưa lên là các em Ngao Tạng này răng nanh rất dài, dài hơn so với các giống chó thông thường khác[/SIZE], đây là một đặc điểm thú vị của các em thuần Ngao Tạng chăng ?
Sau đây là một vài hình ảnh về môi trường sống của các em để chúng ta hiểu thêm nếu sống, hoạt động và làm việc trong một môi trường như vậy thì thể lức, sức vóc của các em đó phải như thế nào !?
Bát ngát đồng cỏ Nội Mông
Trên thảo nguyên xanh mênh mông ở Hô Luân Bối Nhĩ, Nội Mông, Trung Quốc, từng đàn ngựa và cừu gặm cỏ. Mời bạn ngắm cảnh đẹp hoang dã và thơ mộng của thiên nhiên nơi đây. Ảnh trên Xinhua.

Ceberus

Member
Giờ lại chuyển sang nghiên cứu loại này hả anh?

Giờ lại chuyển sang nghiên cứu loại này hả anh?
Cái này anh nghiên cứu từ lâu rồi, nhưng chưa có thời gian cùng chia sẻ với mọi người, nay đưa lên để ae cùng cảm nhận cái khoái của một giống chó đẹp ...:D

Ceberus

Member
Thêm một vài hình ảnh về cổ Ngao nữa để ae cùng cảm nhận thời ký sơ khai của em nó ...

:beer:beer

Ceberus

Member
em thấy thời kì cổ ngao chúng nó to lớn hơn bây giờ nhiều.
Rất đúng bạn à, và nó không quá chú trọng tới cái bờm như bây giờ, bờm có đa phân là lông cổ dài rồi bết lại với nhau ( hoang dã 89% cơ mà), nhiều con còn bỏ nhà đi buik lang thang một mình một lãnh thổ trên thảo nguyên bao la. Hai ảnh tương đối cổ về em nó đây nữa nè ...

Ceberus

Member
Bạn xem tấm hình so sánh một em Ngao tương đối bình thường này với Sư tử để hiểu thêm về kích thước nhé ..:D

:beer:beer

Ceberus

Member
Ngao tạng chuẩn làm một dòng gen tương đối ổn định, chính vì vậy mà tuổi thọ tương đối cao và sự trưởng thành về tích cách cũng như thể hình tương đối muộn.
Chỉ khi nào con đực tách mẹ hoà nhập cùng bấy đàn và có tính đực cao thì mới có sự ganh nhau về lãnh thổ và địa vị. Một điều nữa là quả thực ở vùng cư trú của giống này có sự phân biệt giữa Ngao và chó, mặc dù cả hai vẫn là chó hì hì
Đây là chó bị cột ( thường vậy)

còn đây là Ngao ...

Ceberus

Member
Hình ảnh của một vài em Ngao Tạng tương đối trước khi có cuộc cách mạng nhân giống Ngao Tạng Trung Quốc nè....
Trong dân gian:

Trước cách mạng nhân giống ..

Sau CM nhưng mình nghĩ những em này gen tốt ...

Ceberus

Member
Có một truyền thuyết về dòng này mà với ai đam mê chó đều quan tâm đó là Đại Chiến Ngao và Quỷ Ngao, thực tế truyền thuyết này như thế nào thì với ace và mình còn rất nhiều bí ẩn. :(:(:(
Theo kiến thức nông hẹp của mình thì các em này thường được lựa chọn theo một vài phương thức dạng như "9 chó một Ngao" để lựa ra các em chuẩn mực nhất. Rồi từ những em chuẩn mực này lọc ra một em đứng đầu có tiềm năng nhất gọi là Đại chiến Ngao, các em khác thì chỉ làm chiến Ngao thôi. Em ĐCN này sẽ được huấn luyện đặc biệt và các em CN còn lại chỉ được học những bài bắt trước hay những bài bổ trợ cho em ĐCN này.
Các phương pháp huấn luyện cho các em này bao gồm nhiều hình thái khác nhau, tương đối phù hợp với thời gian của từng chu kỳ phát triển của giống Ngao Tạng. Nhưng trên hết, các bài tập này thường là có dạng sống còn, sợi dây ngăn giữa sống và chết là rất mỏng manh nhằm kích thích bản năng sinh tồn mãnh liệt trong từng cá thể lên ...
Thường chu trình huấn luyện gồm các bước cốt yếu sau: ( đúng sai mong được chỉ điểm)
- Nhảy và cắn rằng xé: Thường được thực hiện với một căn phòng hoặc một cái hố dốc thẳng đứng, thịt bò sẽ được bó với vải và treo ở trên tầm nhảy của một con Ngao ở cùng lứa tuổi, thiết kế một ít nước mỗi ngày. CN sẽ phải tự mình giành lấy thức ăn (= giành lấy sự sống, vì nếu nhảy không tới và không rằng xuống được sẽ đồng nghĩa với chết đói). Hết lại treo và ngày một cao hơn, tảng thịt cũng ngày một to và dày hơn...
- Chiến đấu độc lập: có hai hình thức:
+ Vẫn với phòng hoặc hố, sẽ được thả các loài khác nhau vào để Ngao chiến đầu, thắng thì sẽ có cái ăn, thua thì mất mạng ... Tất nhiên lộ trình của các em nó vẫn là từ dễ đến khó ..
+ Chiến đấu với người: chủ yếu là tránh né tốt và khắc chế thắng cây gậy trong tay người... ( Bài này được biết đến nhưng chẳng biết lúc đó CN có bị bịt mõm hay khoong?) - bài này rất được chú trọng thời xa xưa nhất là khi con người chiến đấu chủ yếu dùng đao thương ...
- Huấn luyện thể lực: Cái này thì các bác nuôi pit hiện nay rất thông thạo hì hì:D:D. Ngoài việc chạy theo ngựa ra thì việc lao động hàng ngày cùng với con người là sự tập luyện rất tốt . Chúng cũng thường xuyên phải kéo xe và mang vật nặng trên người ... Riêng cái chuyện nó chạy đi chạy lại trên các đồng cỏ như mấy tấm hình ở trên là đã đủ thấy thể lực, sức vóc và tiềm năng của nó như thế nào rồi .:(:)((..\
- Hợp đồng tác chiến: Cái này thường được tập luyện trong những cuộc đi săn cùng con người ...
Có một điều là các em nó được huấn luyện rất ít sửa mà chỉ gầm gừ khi rằng sé con mồi ( nghĩ cũng phải thôi, đi săn báo mà sủa thì nó chạy mất tăm rồi còn đâu mà ăn nữa ...^"^)
Dòng giống Quỷ Ngao thực chất là một em có tính cách của một ĐCN phải "đi bụi", môi trường sống của dòng này cho thấy tính hoang dã và độc lập của mỗi cá thể khi phải đối kháng với điều kiện sống là rất cao. Quỷ Ngao thường là những em chỉ tôn thờ một chủ, vậy nên khi không còn chủ nữa thì với môi trường sống và các đối thủ cạnh tranh khác trong môi trường đó, em nó sẽ nghĩ ngay mình là vô địch ( đặc tính này các bạn có thể tìm thấy ở một vài dòng Mastiff lớn hiện này về độ lì, sự bình tĩnh cũng như đặc tính hung dữ của chúng trước các tác động khác) . Nhất là những em Ngao có cá tính mạnh mà bỏ vào hoang dã một thời gian dài.
Vài hình ảnh về một em được gọi là Quỷ Ngao ( đã được up trong topic Quỷ Ngao của siêunhângà ^"^)

Các tài liệu tham khảo các bạn có thể tham khảo trong Ngao Tây Tạng, Mật mã tây tạng, Tây Tạng Huyền Bí, Yoga Tây Tạng ....

Con Lợn Lòi

Active Member
Không có mem nào vào ủng hộ hình ảnh cái nhỉ, tự mình phải cảm ơn mình thế này bùn quá :(:)(:)((

Con Lợn Lòi

Active Member
Ngao Tạng trong quá trình phát triển của mình đã dần di chuyển sang vùng mông cổ, thảo nguyên mông cổ bao la cũng giúp cho Ngao Tạng giữ được gần như nguyên khôi tính cách của mình. Từ thảo nguyên Mông Cổ, nhất là qua cuộc chiến của Thành cát tư hãn, Ngao Tạng được phân bổ rất rộng trên thế giới, nhưng đa phần đều không thích ứng được khí hậu và giữ được nòi chuẩn nên chỉ có những con lai của chúng sống sót được... Đặc biệt, chúng thích ứng được ở vùng Đông Bắc Trung Quốc, vùng giáp Nga, ở đây chúng được sử dụng trong công việc bảo vệ, chăn dắt và săn .. Hổ - tên thường gọi là Chó săn Hổ Đông Bắc Trung Quốc ( là tiền thân của giống CO sau này ..)
Vài hình ảnh trong quá trình đó ...

:beer:beer:beer