• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bản đồ di trú của Ngao Tạng - hình ảnh và chú giải

Con Lợn Lòi

Active Member
thấy anh em viet pet 1 số người quan tâm ngao tạng (tây tạng )ngao tạng ấn độ ,nê pan ,ngao tạng mông cổ ,CO (chó săn hổ đôgn bắc ) cao đạt xin góp chút ít tài liệu mà em có được mong anh em góp ý kiến .
Thứ 1 :tây tạng ,nê pan ấn độ nói chung là phần tây trung quốc chỗ dãy hymalaya trung quốc ngày xưa giao thương duy nhất với vũng này bằng đường trà mã cổ đạo có ý nghĩa chiến lược giao thông hiểm trở .Các tài liệu xưa không nói nhiều về chó nhưng con đường này bắt nuồn từ vân nam (quê gốc em đó :)) ) đời sau gia tộc đoàn thị lập quốc ở đây (nhất dương chỉ đại lý trên phim đấy thực chất các bộ tộc tại vân nam rất thượng võ ) buôn trà (nhiều nhất ) lụa đổi lấy ngựa chiến ,bơ ,trâu YAk ,thảo dược ..v.v..đi lên tận tây tạng qua nê pan ,ấn độ .(toàn chó dấu ngao phải không các bác .nói về văn hóa chó đá VN đay là sư tử tuyết của nguwoif tạng còn sư tử của dân hán các bác biết cả rồi

bác xem có giống ngao tạng không .
Hê hê, cậu em càng ngày càng am hiểu cái giòng giống này, tốc độ rất tốt = khâm phục, khâm phục. Thực ra, con nghê trong văn hoá dân gian của các nước ảnh hưởng văn hoá Trung Hoa chính là con Ngao đấy em à :D:D:D