• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bé sinh thiếu tháng đáng thương

Hồi 12h đêm hôm qua, mẹ Xám nhà tớ chuyển dạ, nhưng quá sớm so với bình thường.
Chó mẹ động phòng 26/12/2010, đến hôm qua mới là 18/2/2011 đã sinh rồi.
Con đầu tiên lọt lòng nhưng đã chết cứng từ bao giờ, chân tay tím tái. Con thứ hai, con thứ ba, đều rời khỏi bụng mẹ khi đã chết. Nước ối, nhau thai của chúng không còn tươi màu nữa.

Vợ cuống lên nói đi gọi Bác sĩ (BS) thú y, tớ nói; con nó đã chết 2-3 ngày rồi, gọi cũng không cứu được đâu. Nàng vẫn gọi, BS thứ nhất: ò í e, BS thứ hai: Ò e í, BS thú ba: Í ò e...
Nàng tuyệt vọng: Anh ơi Xám nó không đẻ được, nó chết mất...

Tớ trấn an; Bé cứ an tâm, nó không sao đâu.
Đang lúc gay go, Xám lại chuyển dạ nữa, gồng mình liên hồi...
Rồi bỗng "oe oe oe..."
Hai vợ chồng reo lên vui sướng.
Sống rồi!
Bé cún thứ tư ra đời và đã được cất tiếng khóc.
Yếu ớt, đáng thương, nhưng nó may mắn hơn tất cả anh chị em của nó.
Xám còn một lần nữa chuyển dạ nhưng thật không may bé cuối cùng này cũng đã chết.

Tất cả xong xuôi thì đã 2h sáng.
Nhưng!
Lại nhưng, ác thay Xám không biết thương con, chỉ hửi hửi mấy cái rồi cắn cún con luôn.
Dỗ dành, vỗ về, quệt nước tiểu của Xám lên người cún con...
Tất cả đều vô hiệu. Xám chỉ rình là cắn con, những cú táp như trời giáng may mà tớ đều che chắn kịp thời.
Hoảng hồn, hai vợ chồng đành phải tách bé con ra riêng, tìm bóng đèn sưởi ấm, lót ổ, pha sữa, rồi đút từng giot từng giọt cho bé con. Nó vẫn còn non quá chưa biết nút sữa mẹ.

3h sáng thì tạm ổn, cún cũng đã được no đôi chút. Rồi đây bé con sẽ sống được không khi bị mẹ chối bỏ, tớ sẽ chăm sóc nó làm sao đây?

Up vài hình cún con duy nhất còn sống sót trong số 5 anh chị em của nó.

Pha này đúng là gay go nhất trong các pha em đã gặp, chắc nuôi bộ kiểu như nuôi trẻ con bằng sữa ngoài thôi bác ạ. mong là bác làm được kỹ tích.

milkygirl6390

Active Member
Giống con chó nhà e rồi... bị sinh non... nhưng chết hết... mà sinh xong nó thịt sạch sẽ con nó... không cho ai đụng vào đâu... thịt xong lại nôn ra...:((... hình như đó là bản năng của chó thì phải... mẹ e bảo vì nó muốn sạch sẽ nên...:((... nhà bạn cũng may còn 1 e ... cố gắng chăm e nó nhé...:-S

aiquan72

Member
hu hu thành thật chia buồn cùng bạn....chó nhà mình cũng mói sinh hôm mùng 1 tết nếu xám kg chịu chăm con thì gay thật.thiếu sủa mẹ đề kháng chó non sẻ rất yếu....kg biết chó mẹ nhà mình có chiu nuôi bé kg nếu đc thì tốt quá........

Cám ơn tất cả các bạn đã quan tâm tới bé con đáng thương này.

Pha này đúng là gay go nhất trong các pha em đã gặp, chắc nuôi bộ kiểu như nuôi trẻ con bằng sữa ngoài thôi bác ạ. mong là bác làm được kỹ tích.
Uh! Tớ cũng hy vọng sẽ cứu được nó.

hu hu thành thật chia buồn cùng bạn....chó nhà mình cũng mói sinh hôm mùng 1 tết nếu xám kg chịu chăm con thì gay thật.thiếu sủa mẹ đề kháng chó non sẻ rất yếu....kg biết chó mẹ nhà mình có chiu nuôi bé kg nếu đc thì tốt quá........
Rất cám ơn lòng tốt của bạn, tiếc là nếu chó mẹ nhà bạn có chịu nhận nuôi thì cũng không thể được vì bé con chưa biết bú sữa mẹ, chỉ có thể đút cho nó từng giọt mà thôi.

Vậy là một ngày bình an cho bé con đã trôi qua.
Bé khỏe hơn, đã biết bò linh tinh trong hộp cạc-tông. Đói là la khóc đòi ăn, no lại ngủ...
Mẹ Xám coi như chẳng biết rằng mình vừa sinh ra một sinh linh bé nhỏ đáng thương, cứ đưa bé con lại gần là nó gừ không chịu nhận con...

Update hình bé con đang chìm trong giấc ngủ ngày đầu tiên chào đời.

Onami

Member
Chà..... Thế mà xưa kia Phú Quốc đào hang, sinh con trong rừng thì sao nhỉ?!

Nói thì hơi tàn nhẫn, nhưng.... có lẽ chó mẹ cắn con nó là biểu hiện của sự thanh lọc tự nhiên. Tự nhiên rất khắc nghiệt, nên chó mẹ chỉ chăm cho đứa con nào có đủ sức khỏe để chống lại tự nhiên. Chứ không phải nó không thương con.

Trước nhà mình nuôi gà, cho gà ấp. Có đợt, cứ thấy gà mẹ mổ 1 vài quả trứng ra ăn. Xem kỹ lại thì những quả mà gà mẹ mổ ăn đều đã bị ung, không thành con được. Có lẽ cũng giống trường hợp con chó Phú Quốc mẹ này.

Hôm nay bé đã biết bú rồi, ẵm e nó đến mẹ là biết tìm vú và bú chụt chụt ,thật ngon lành, mình thất vui và nhẹ cả người. Có vẻ như chó mẹ đã chấp nhận nó nhưng mình k dám để lại vì sợ khi k có mình chó mẹ lại phập 1 nhát thì toi (chó mẹ đã có tiền sử cắn chết chó con khi mình bắt về nuôi.). E nó bú xong thì lăn ra ngủ. Mình nuôi nó cứ như nuôi e bé sinh thiếu tháng vậy: sống trong lồng kính , mở đèn sưởi ấm 24/24. Hy vọng e nó sẽ khỏe, mỗi ngày lớn thêm
Hiện giờ mình chưa sắm xilanh vì e nó có sữa mẹ, chắc phải đợi thêm 1 thời gian nữa
Mà từ bữa sinh đến giờ m k thấy nó ị gì hết, k biết có sao k đây???

Sheryl

Active Member
Anh dùng khăn, thấm nước ấm lau hậu môn cho bé thì bé mới ị được. Bình thường chó mẹ sẽ liếm để giúp chó con.

gaquandui

Member
chúc bác thành công , cố gắng nuôi duỡng nhóc cún thành 1 chú cún khỏe mạnh như bao chú cún khác , a e vietpet chắc đều mong điều đó :x

WHITE LUCKY

Member
Chó mẹ không nuôi con thì bạn nên mua 1 bình sữa trẻ em loại nhỏ nhất + với loại cốm canxi hòa lại với nhau (pha lại với nhau ít nhất có thể) rồi cho ăn nhiều lần cách nhau 15 đến 20 phút .Ngoài ra phải giữ ấm cho chó con bẵng xấy đèn nhưng với nhiệt đọ vừa phải không được nóng quá(nên lót ổ cho em bằng nhiều lớp giấy báo nếu thấy ướt thì lột lớp đó ra ) .Nếu em chó này qua được từ 3 đến 5 ngày đầu thì tỷ lệ sống sẽ rất cao (kinh nghiệm xương máu qua bao nhiêu lần nuôi bộ chó con khi chó mẹ bỏ con khộng cho bú và sinh non)

Cố gắng lên :-bd

thêm chắc ăn thì mua cái rọ mỏm . Tập cho chó con bú mẹ vậy khỏi sợ bị chó mẹ cắn khoản 3h-4h cho chó con bú 1 lần bú xong lau miệng cẩn thận nha. Chúc cún con bú khỏe

thêm chắc ăn thì mua cái rọ mỏm . Tập cho chó con bú mẹ vậy khỏi sợ bị chó mẹ cắn khoản 3h-4h cho chó con bú 1 lần bú xong lau miệng cẩn thận nha. Chúc cún con bú khỏe
Ý bác này hay đấy, đè con chó mẹ ra cho chó con nó bú, hơi mạo hiểm tý nhưng sữa mẹ sẽ giúp chó con nhanh lớn và đề kháng tốt hơn.

Ý bác này hay đấy, đè con chó mẹ ra cho chó con nó bú, hơi mạo hiểm tý nhưng sữa mẹ sẽ giúp chó con nhanh lớn và đề kháng tốt hơn.

Cám ơn các bạn đã quan tâm!

Nhưng.
Tất cả đã muộn rồi.

Lúc 5h30 chiều nay bé con đã bỏ nhà đi.
Khoảng từ 4h chiều nay, người bé con cứ cứng dần, chân tay tím tái như muốn đòi đi xa.
Bé con ra đi khi vẫn còn nằm cuộn tròn trên tay mình, như đang ngủ, đang mơ về ngày mai...

Kỷ niệm cuối cùng của bé con, hơi ấm vẫn còn đâu đây.

Cám ơn các bạn đã dõi theo từng ngày đời của bé con.
Cám ơn những sẻ chia, cám ơn những lời khuyên...

Onami

Member
Xin chia buồn.
Bé con ra đi nhẹ nhàng thanh thản như đang ngủ vậy. Mong kiếp sau bé may mắn hơn.

hadung

Member
nhìn cún con này trông đáng yêu quá, thật tội nghiệp cún đã có tuổi thơ dữ dội như thế, mong là với sự chăm sóc tận tình của vợ chồng anh chị, cún sẽ sống mạnh khỏe và tinh khôn.
hi vọng a sẽ liên tục cập nhập thông tin về cún cho mọi người cùng chia sẻ