• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Anna của cô GAFIEL đã về đến HCM bình yên và mạnh khoẻ

ngannhi89

Member
Đầu bài và trên hết, thay mặt gia đình, cháu xin chân thành gửi đến cô Hoa-GAFIEL, đã đồng ý để bé yêu của cô du hành từ HN vào tận HCM, và trở thành 1 thành viên bé bỏng yêu thương của nhà cháu. Gởi đến cô và gia đình cô lời chúc sức khoẻ và lời hứa hôm nào nếu có dịp ra HN, cháu nhất định đến thăm cô ạ:)

Sau gần 1 tháng chờ đợi và mong mỏi, 6h33' chiều nay, 1 trong 3 thiên sứ bé bỏng nhà cô GAFIEL đã đáp máy bay an toàn về đến HCM trong sự vui mừng của cả nhà Ngannhi.

6h50', bé chính thức đặt chân vào nhà mới và nhập hộ khẩu với cái tên rất đáng yêu Anna ( Anna = An nhàn --> nguyên nhân là để đc về nhà, bé đã phải đi 1 chặng đường rất dài, rất mệt từ Bắc vào Nam, nên em hi vọng từ nay cuộc sống của bé sẽ luôn an vui, nhàn nhã và hạnh phúc:love struck: )

Màn đầu tiên, theo tục lệ của người Hoa ( chính xác là bà ngoại của em ), bé phải ra mắt ông Táo và ông Thần Tài ( chắp tay lạy 3 cái:praying: ) để Thổ công chứng giám cho bé nhập cư và phù hộ bé mau ăn chóng lớn, mũm mĩm mạnh khoẻ ( hic bé nào vào nhà cũng phải.

Ra mắt xong, bé bắt đâu cuộc hành trình thám hiểm nhà mới. Chui hết ngóc này đến ngóc khác. Lanh chanh quá nên em chả chụp được tấm nào, hihi. Đc 1 tý thì quấn lấy chân em, kêu méo méo liên hồi.

Biết là bé đói bụng rồi nên dắt ra chỗ để cơm ( cơm trộn với cá hộp Whiskat vì hôm nay chưa mua đc cá tươi ), bé ăn ngon lành chẳng thèm để ý gì đến chung quanh luôn:blusshing: Tranh thủ...nhưng ko chụp đc cái mặt hihi..

Hơi no no rồi, em ngồi nghỉ tý chị ạ, sáng giờ mệt quá:yawn:

(cont...)

ngannhi89

Member
Nhâm nhi ít đồ khô tráng miệng, mặc kệ cô chủ lăn lê bò càn trên sàn để chụp cho đc cái mặt ngố tàu của em nó:love struck:

Cái này hơi cứng nhỉ, ngoàm ngoàm:sick:

Xong roài, đi toa lét, chậu cát để sẵn trong WC, bé tự biết chỗ vào luôn. Ngại quá enn6 ko chụp hình cảnh này hihi.

Xong xuôi rồi, giờ Anna ngả lưng 1 tí....

ngannhi89

Member
Chùm ảnh liên hoàn...............

Ko chụp nữa đâu mà, meo meo

-Sao chị cứ bấm lia lịa thế, ngại quá đi....

-Nhớ nhà cũ, nhớ Papa, mama và cô GAFIEL, gương mặt trầm tư

Ko giờ này mọi người đang làm gì nhĩ...

Có ai nhớ đến mình ko....

Nằm mơ màng....

ngannhi89

Member

Ở kia có gì đấy nhỉ...

Nằm ngủ thôi....mai suy nghĩ tiếp, nhớ mọi người quá...sàn nhà mát thật đấy hihi....

Ối cái mặt thấy ghét quá đi mất:*

Kết thúc 1 ngày Anna ở nhà mới...Chúc mừng HCM đón thêm 1 bé Anna... Have a nice day!

ngannhi89

Member
Tiếp tục update

Dự định vài hôm nữa mới tắm nhưng sáng nay thấy bé gãi lia gãi lịa, và lông bắt đầu xơ xác + bốc mùi :H nên pha nước ấm làm vệ sinh thân thể cho bé luôn.

Anna có phải xinh gái hơn ko nè ?

Tập múa cột:)

Nằm lăn lê

Lông tóc bù xù mềm mại và thơm phức

Lườm chị : Sao chị chụp em hoài thế ko chán à ???:*

Massage, sướng :x

Phê phê

Mèo hay cún- hay cục bông:*

chjpbong

Member
Anna dễ thương nhé....mình cũng đang chờ bé mèo vàng đựuc nhà bác Hoa,hom nào up ảnh cho 2 anh em gặp nhau

GAFIEL

Member
Ngân Nhi ơi,
Cô và cả gia đình rất mừng thấy được hình ảnh bé mèo Anna trong nhà cháu. Những bức ảnh cháu chụp rất đẹp. Nhất là những bức ảnh cháu chụp khi Bé tắm xong rồi, xinh hẳn ra đấy ! Cô thấy không uổng công đã để dành bé mèo gửi cho cháu. Thấy bé được sống trong tình thương yêu là cô thấy vui vô cùng.

Anna ơi, chúc bé yêu hay ăn, chóng lớn, ngoan và nghe lời chị NganNhi nhé. Bé Anna vào với chị Ngannhi làm đông vui thêm cho hội yêu mèo TP HCM đấy nhỉ. Chúc Hội yêu mèo TP HCM phát triển mạnh mẽ nhé.

:wave:

(À, "Gafiel" là nick của cháu trai nhà cô. Em ấy đang học lớp 9. Em hay vào mạng. Còn cô thì chỉ thỉnh thoảng thôi. Thấy ảnh bé mèo, em rối rít gọi cô đấy !)
(Còn bé mèo vàng đực, hiện nay đang thay lông. Khi nào bé thay xong, sẽ cho về ở với chị Chjpbong, người đặt bé đầu tiên. Hy vọng bé mèo vàng đực cũng sẽ được may mắn như bé Anna, tìm được người chủ yêu thương bé!!)

ngannhi89

Member
Hôm nay bé ăn hơi ít, mà khoảng 15'-20' là nằm lăn ra ngủ/lần, gần như ngủ suốt, thức dậy chạy loanh quanh tý lại ngủ. Kiểm tra sợ chỗ vận chuyển làm bé bị lây bịnh hay cho bé uống thuốc gì bậy bạ, nhưng thấy bé bình thường ( tiêu tiểu bình thường, không tiêu chảy, mắt không có ghèn, không sổ mũi ) nên cũng an tâm 1 chút.

Không biết có phải do tắm sớm quá, chưa kịp quen khí hậu nên mệt chăng?( tắm lúc nắng lên, vừa tắm xong em đem bé ra sân hóng nắng, lau mình bằng khăn và sấy bằng máy sấy ở nhiệt độ vừa nữa ).

Sáng nay ẵm Anna đi bác sĩ ở đường Nguyễn Văn Cừ ( quên mất tên bs rồi ), bác ấy bảo 10 ngày nữa đưa sang quận 11 chích ngừa cho bé, giờ về tẩm bổ đã. Khênh bịch sữa về , nhưng Anna chẳng chịu uống, chỉ ngửi ngửi rồi hất mặt đi thẳng ( vẻ như chê : Ứ thèm, cái này không thơm bằng ti mẹ :( )

Chắc tại ở nhà buồn quá. Làm mấy món đồ chơi như mấy anh chị trong vietpet chỉ, cột dây lơ lửng với bông tròn, rồi làm cả thùng cacton lỗ chỗ, nhưng Anna chẳng thèm ghé con mắt tới ( kiêu !! ), chỉ thích nằm lê trên sàn nhà, dưới quạt và phê phê ngủ ( lúc này bé đang lim dim đây ).

Không biết ở nhà cô Hoa bé thích làm gì, chơi gì nhỉ? Cứ thế này cháu lo quá cô ạ:( Khéo phải kiếm thêm 1 bé về bầu bạn với em nó thôi, nhưng giờ thì hơi sớm vì Anna chưa quen nhà, không muốn mang thêm mèo về chia sẻ tình yêu với nhóc :*

Mai mà Anna bỏ ăn nữa thì phải nhờ bác sĩ quá, hic hic...Thương thương ghê. Bé rất biết quấn chủ, thích cào cào chân và lưng lúc em đang ngồi máy, bế lên thì nũng nịu tí rồi phóng xuống...khò khò tiếp....

Dáng ngủ thấy ghét:

GAFIEL

Member
Ngannhi ơi,
Hôm nay bé không thích ăn à? Trước đây bé chưa lần nào như vậy cả. Anna là một bé mèo gái mà nghịch ơi là nghịch. Nhảy nhót đuổi nhau với mấy anh chị em mèo suốt ngày. Bé nghịch bất cứ thứ gì vớ được, dù là một mẩu dây kim tuyến, hay một nắm giấy vo tròn... Bé ăn uống rất dễ, cái gì cũng ăn, cơm với thịt, với gan luộc, với cá (nhưng cháu đừng cho xương cá nhé, kẻo bị viêm ruột). Không hiểu sao hôm nay bé lại bỏ ăn nhỉ...
Cô nghĩ rằng không phải do tắm đâu, vì bé vốn vẫn thích tắm lắm. Ở HN, nhiều hôm cô đi làm về tối khuya mới tắm cho bé được, mà bé vẫn không sao. Có thể do bé ngã nước thôi. Đối với một em bé như Anna thì Hà Nội và SG xa như mình đi nước ngoài ấy! Hy vọng ngày mai bé sẽ khoẻ lại.
Nếu bé không thích ăn mà thích ngủ thì cháu cứ để bé yên như vậy thêm một ngày nữa xem sao. Có thể tự bé sẽ khoẻ lại (mèo tự có khả năng điều chỉnh cơ thể mà). Cũng có thể do hôm qua đói quá, nên lúc ăn nhiều quá thành ra no quá, hôm nay ... mệt. Cháu đừng cho bé uống sữa bây giờ, dễ bị đi ngoài đấy. Cứ để cho bé một chút cơm với thịt nạc thôi.
Nhìn cái dáng ngủ của bé thấy "ghét" và nhớ quá. Nhưng nằm ngủ kiểu đó thì cô hy vọng là bé không bịnh đâu. Vì khi mèo bịnh thì thường nằm gục ủ rũ, chứ không nằm tơ hơ như thế.
Nhớ báo cho cô biết tình hình bé nhé.
Mong cho bé Anna của Ngannhi chóng khoẻ và lại nghịch ngợm, quấn quít quanh cô chủ thân yêu của mình...

ngannhi89

Member
Cảm ơn cô Hoa ^^

Cháu cũng hi vọng mai dậy bé sẽ tinh tướng trở lại...Chắc hôm nay ngủ dưỡng sức bù trừ đi đường cả ngày hôm qua.

Tiếp tục cập nhật tình hình hằng ngày ^^

@ Chjpbong: Mong thấy anh mèo lớn và bé mèo út cũa Anna bây giờ quá hihi

chjpbong

Member
@ngannhi89: chíp cũng đang chờ bé vàng về nhà mới này...nhìn ảnh Anna mà muốn gặp bé quá....hi vọng bé Anna mau tươi tỉnh trở lại
@cô Hoa: khi nào bé vàng thay lông hết rồi thì cô báo cho cháu nhé....hồi hộp quá
ké ở đây hỏi ý kiến mọi người,chưa biết đặt tên cho em mèo là gì,hì hì, mọi người cho ý kiến

GAFIEL

Member
Ngannhi ơi,
Hôm nay bé Anna của cháu thế nào rồi? Đã ăn uống và nghịch ngợm lại được chưa? Cháu nên cho bé ăn cơm trộn thịt heo nạc, hoặc thịt gà (mua thịt gà công nghiệp ý, không mắc lắm đâu), hoặc là gan heo, cả rau nữa. Ăn hạt wishcat thì nhớ cho bé uống nhiều nước. Còn cá thì thỉnh thoảng hãy cho một bữa thôi. Mặc dù bé thích ăn cá lắm. Nhưng bác sỹ thú y nói rằng giống mèo Tây này mà ăn nhiều cá sẽ không tốt cho đường ruột cháu ạ.

ngannhi89

Member
Hic hic

Sáng nay Anna vẫn chẳng chịu ăn nên cháu ẵm đi bác sĩ Tùng, bs đút vào miệng ít chất màu vàng sệt sệt trong 1 tuýp trắng ( cháu đoán là thức ăn dinh dương :( ), xong tiêm 3 phát hỗ trợ đường ruột và dặn không tắm cho bé nữa, sợ bé bị viêm phổi. Giờ cứ vỗ béo trước rồi khoẻ khoẻ hẳn tắm lại.

Về nhà thì bé bị chảy nước dãi, khoảng 10' sau thì hết. Cháu trộn 3 phần cơm 7 phần cá nhưng Anna cũng chả thèm ăn, lại đi bới xương cá trong nồi canh chua ra nhai ngấu nghiến. Sợ em hóc xương nên cháu vứt hết xương đi, rỉa thịt cá cho em ăn thì bé ăn một chút. Xong thì đi loanh quanh rồi ngủ, ngủ dậy ăn một ít hạt whiscat ( chừng 3-4 hạt thôi ) rồi đi tếu táo tiếp.

Trông bé có vẻ tươi tỉnh và khoẻ hơn rồi cô ạ, mai cháu lại đưa em đi tái khám. Tình hình có lẽ là không có gì nghiêm trọng, cháu nghĩ do lạ nước lạ cái nên bé hơi chán ăn. 2 hôm nay nhà cháu không làm thịt nên mai cháu đi mua thịt gà để sẵn rồi cho bé ăn coi sao. Nhưng trước mắt hình như Anna không mặn mà gì với món cá thu hộp cả...Hay là bé thích cá tươi nhỉ?

Ah còn nghịch thì Anna không nghịch cô ạ vì ở nhà có 1 mình bé nên chắc không biết đùa giỡn với ai. Chị Miu già thì đi kiếm giai rồi vẫn chưa kịp về chơi với em. Định cho bé giao lưu với con bé nhà kế bên cho đỡ hiu quạnh. Ở nhà thì chỉ biết quấn quít lấy cháu đòi bế đòi ẵm, đòi massage. Ngủ thì phải ngủ sát bên mới chịu, chơi laptop thì kè kè dưới chân, thi thoảng cấu cấu đòi nựng nịu tý...Tóm lại yêu lắm cô ơi :*

ngannhi89

Member
Tranh thủ update cho cô Hoa yên tâm.

Anna đã ăn uống lại được và bắt đầu bộc lộ bản chất nghịch ngợm, thích đu đưa lên cây quạt để dưới sàn, thích cáo cấu vào chiếu. Hôm nay em nó làm cả nhà một phen điếng hồn vì thình lình mất tích, gọi mãi không thấy đâu. Lùng sục thì phát hiện con bé nằm ngủ dưới gầm giường, vẻ mặt cực kỳ " phê thuốc ".

Đặc biệt, Anna có vẻ thích nhai hạt khô, dù mỗi lần chỉ chịu ăn chừng 4-5 hạt.

Cháu sẽ tranh thủ post ảnh em nó lên ^^

GAFIEL

Member
Cám ơn cháu đã cho co biết tin về bé Anna. Bé đã ăn lại được thì tốt rồi cháu ạ. Nếu vậy mai cháu không cần cho đi bác sỹ khám lại đâu. Cứ để bé tự ăn sẽ khoẻ dần lại. Nếu bé bỏ ăn thì hãy đi bác sỹ tiếp.
Có lẽ đúng là vì ở nhà cháu không có nhiều mèo con, nên Anna không nghịch mấy. Còn ở nhà cô, nó là một cô bé nghịch nhất trong cả đàn. Không bao giờ yên chân yên tay một lúc. Cô bắt bé lên ôm một tý, nó cũng không chịu, cứ đòi nhảy xuông nghịch tiếp. Bây giờ Anna bớt nghịch và biết quấn chị Ngannhi thì hay quá nhỉ. Có lẽ Anna hợp với cháu nên quấn quít với cháu đấy. :):):)

ngannhi89

Member
Vài cái ảnh con bé đang trổ tài leo trèo này ^^

Có nên nhảy xuống không nhỉ ???

Ơ làm cái gì thế kia??? Chụp lén Anna đấy à :F

Ghét, đã thế không xuống luôn cho biết

Nằm nhõng nhẽo với chị này

*** Hôm nay cháy tổng kết được vài thói quen của Anna:

- Sáng: sau khi ăn sáng xong, thì chạy vào giường kêu chị Ngannhi dậy, bắt đầu cất giọng lảnh lót mèo méo meo vào cấu cấu vào chăn màn, đến khi chị lồm cồm chui ra thì mới thôi.

- Đang giỡn mà tự nhiên chạy lại quấn chân chị, ngẩng mặt lên kêu "meo meo meo" là đòi ăn hạt khô.

- Khi không mất tích là chui xuống gầm giường nằm " phê"

-Thời gian rảnh: leo trèo và nằm ườn lê la hết nhà.

- Không thích ăn cá hộp Whiskat, chỉ thích ăn linh thịt thịt, cua, và cá tươi ngoài chợ đã làm sẵn.

GAFIEL

Member
Mừng Anna đã khoẻ lại. Nhìn những bức ảnh Ngannhi chụp Anna, cô rất vui vì thấy bé đang được sống trong tình yêu thương âu yếm. :love struck: Đặc biệt là bức ảnh bé đang nhõng nhẽo chị. Dễ thương quá !
Thỉnh thoảng cháu lấy một mẩu giấy ăn, hoặc giấy toilet mềm, lau khoé mắt cho bé hết ghèn (do nước mắt khô đấy). Vì lông Anna rất dày, nên mỗi tuần cháu lấy lược thưa chải lông cho bé một lần để phòng tránh bị rối.
Chị Ngannhi đã tổng kết được những thói quen chính của em rồi à? Toàn những thói quen "đáng ghét" quá nhỉ :)) Nhưng xem ra Anna cũng thông minh và quấn chị ghê. Chị ngửa bụng em lên mà xem. Bụng em bông bông, sóng sóng rất đẹp, như là chả bông ý !

Cháu nhìn xem có phải mắt bé đang dần chuyển sang màu vàng phải không? Vì "cụ thân sinh" ra bé là dòng mèo Anh lông dài với đôi mắt vàng mà. >:D<

ngannhi89

Member
Hi, cháu xem hình chụp Anna lúc bé tí thì mắt màu xanh dương, giờ đúng là đang mổi dần sang màu vàng rồi ạ.

Mấy hôm nay con bé ăn khoẻ, ngủ tốt, đặc biệt rất khôn, bị nhắc nhở có 2 lần mà đã không còn ra bancon chơi rồi, chỉ quanh quẩn trong nhà leo trèo thôi. Đặc biệt Anna thích nằm trên ghế lắm ( ghế nào cũng leo lên nằm và ngủ )

ngannhi89

Member
Anna cực kỳ mê ăn hạt khô 0_0 Tần suất ăn 1 ngày có thể lên cả chục bữa, mỗi bữa chừng 8-10 hạt.... đang vỗ em nó béo béo tý mới dám up ảnh lên khoe mọi người, con bé hơi bị còm :(