• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

american Staffor Shire Terrier(chó đấu)

BIG DOG

Member
Gửi bác đường link để bác tiện theo dõi,
không thì bác lại bảo em ko đam mê chỉ lướt qua nhận xét

http://en.wikipedia.org/wiki/Pit_bull
Thank bác nhiều. Mình đọc lại thấy đoạn này, confuse quá. Theo đường link đó thì mình hiểu là các giống chó 'nguyên liệu' xuất xứ tại Anh, nhưng để lai tạo thành công và định hình giống chó thì có lẽ là ở Mẽo

During the mid-1800s, immigration to the United States from Ireland and England brought an influx of these dogs to America, mainly to Boston, where they were bred to be larger and stockier, working as farm dogs in the West as much as fighting dogs in the cities. The resulting breed, also called the American Pit Bull Terrier, became known as an "all-American" dog. Pit Bull-type dogs became popular as family pets for citizens who were not involved in dog-fighting or farming. In the early 1900s they began to appear in films, one of the more famous examples being Pete the Pup from the Our Gang shorts (later known as The Little Rascals).

Vả lại tụi này có tên là American Pitbull thì chắc chúng phải có xuất xứ từ Mẽo chứ nhỉ. Cũng như Masstiff Pháp và Anh vậy.

Ý của nó là nó được nhập khẩu từ Anh, sau đấy lai thêm 1 ít nữa, để tạo thành American Staffordshire Terrier, và American Pit Bull Terrier nhưng bác để ý chữ Staffordshire hay Bull terrier, nó nhắc đến nguồn gốc đúng của giống chó này. Còn về lai tạo thì ở Mỹ thường có các sở thích khác người, giống như dòng Becgie trắng, cũng là do người Mỹ sưu tập những con Becgie từ Đức nhưng bị lỗi về gen, đem về lai tạo thành giống Becgie trắng

BIG DOG

Member
Ý của nó là nó được nhập khẩu từ Anh, sau đấy lai thêm 1 ít nữa, để tạo thành American Staffordshire Terrier, và American Pit Bull Terrier nhưng bác để ý chữ Staffordshire hay Bull terrier, nó nhắc đến nguồn gốc đúng của giống chó này. Còn về lai tạo thì ở Mỹ thường có các sở thích khác người, giống như dòng Becgie trắng, cũng là do người Mỹ sưu tập những con Becgie từ Đức nhưng bị lỗi về gen, đem về lai tạo thành giống Becgie trắng
Chat với bác thêm tý cho vui. Sau khi lai tạo được nguồn gen khá ổn định thì nó đã trở thành một giống chó mới. Theo tôi Staffordshire hay Terrier là tên dòng chó theo khả năng của chúng. Thế nên mỗi vùng sẽ có dòng chó đó nhưng nhiều khi rất khác nhau.
Ví dụ rõ ràng và dễ nhất có lẽ là chó chăn cừu (béc giê), hầu hết các nước châu âu đều có chó chăn cừu( shepherd dog), nhưng các giống này của Đức, Pháp, Bỉ là khác nhau. Được yêu mến nhất và phổ biến nhất là chó chăn cừu của Đức ( GSD)
Ở Mỹ còn nhiều giống chó ngầu được yêu thích như Dogo Agentino, Dogue de Bodeaux.... Người Mỹ đã cải tạo rất nhiều (thậm chí như Dogue thì để tìm trại nuôi chó này ở Mỹ còn dễ dàng hơn ở Pháp), nhưng tên của chúng cũng không hề thay đổi.
Becgie trắng tên nó vẫn là GSD chứ chưa thành American Shepherd.
Thế nên khi đã được chấp nhận với cái tên American Pitbull thì chắc chắn nó đã được chấp nhận là có xuất xứ từ Mỹ.
Vả lại với 1 cú gõ google thì tìm nguồn gốc hay người bán chó thì không khó khăn gì. Nhưng để biết rõ dòng Pitbull nào đang danh tiếng, breeder nào tạo ra những con chó giống nổi tiếng, ưu nhược điểm của chúng là gì.... hay đơn giản hơn là tại sao xuất hiện cái tên bully thì chắc cần có chút đam mê nghiên cứu mới rõ được.
Thân

LION_2009

Active Member
Bitbull

Mời ACE ai có kiến thức về dòng chó PITBULL này đóng góp ý kiến vào đây cho thêm phong phú . Topic gửi lên không người vào xem không tranh luận thì thật buồn và tẻ nhạt . Theo tin vỉa hè mấy ngày tới sẽ có vài chú pit bull sẽ được chuyển hộ khẩu về Hải Phòng mình hy vọng dòng chó này tương lai sẽ là 1 dòng chó phổ thông và được nhiều người ưa thích nó :-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd

Về Becgie trắng bác nhé: http://dogbreedinfo.com/americanwhiteshepherd.htm. Bác xem lại xem tên nó là gì giúp em 1 tý.

Phần về American Staffordshire Terrier: http://dogbreedinfo.com/americanstaffordshire.htm

Bác đọc kỹ giúp em phần Origin nhé: the nineteenth century in the English region of Staffordshire, crossing among the Bulldog and various terriers developed the muscular, active, combative Staffordshire Bullterrier. Brought to the United States, the breed was preferred by American breeders who increased its weight and gave it a more powerful head.

Còn về American Pit Bull Terrier: History

During the nineteenth century, dog fanciers in England, Ireland, and Scotland began to experiment with crosses between bulldogs and terriers, looking for a dog that combined the gameness of the terrier with the strength and athleticism of the bulldog.[1]

In the late 1800s to early 1900s, two clubs were formed for the specific purpose of registering APBTs: the United Kennel Club and the American Dog Breeder's Association. The United Kennel Club was founded with the registration of an American Pit Bull Terrier and was the first registry to recognize the breed.

Em bổ sung thêm thông tin nhé: History

The ancestors of modern Pit Bulls come from the bulldogs and terriers of England. http://en.wikipedia.org/wiki/Pit_Bull#History
Đến bây giờ bác vẫn chưa công nhận là chúng có nguồn gốc từ Anh hả bác

BIG DOG

Member
Về Becgie trắng bác nhé: http://dogbreedinfo.com/americanwhiteshepherd.htm. Bác xem lại xem tên nó là gì giúp em 1 tý.

Phần về American Staffordshire Terrier: http://dogbreedinfo.com/americanstaffordshire.htm

Bác đọc kỹ giúp em phần Origin nhé: the nineteenth century in the English region of Staffordshire, crossing among the Bulldog and various terriers developed the muscular, active, combative Staffordshire Bullterrier. Brought to the United States, the breed was preferred by American breeders who increased its weight and gave it a more powerful head.

Còn về American Pit Bull Terrier: History

During the nineteenth century, dog fanciers in England, Ireland, and Scotland began to experiment with crosses between bulldogs and terriers, looking for a dog that combined the gameness of the terrier with the strength and athleticism of the bulldog.[1]

In the late 1800s to early 1900s, two clubs were formed for the specific purpose of registering APBTs: the United Kennel Club and the American Dog Breeder's Association. The United Kennel Club was founded with the registration of an American Pit Bull Terrier and was the first registry to recognize the breed.

Em bổ sung thêm thông tin nhé: History

The ancestors of modern Pit Bulls come from the bulldogs and terriers of England. http://en.wikipedia.org/wiki/Pit_Bull#History
Đến bây giờ bác vẫn chưa công nhận là chúng có nguồn gốc từ Anh hả bác
Diễn đàn chập chờn hay sao mà post bài khó quá, post mấy lần mới được.
Mình vẫn giữ nguyên quan điểm là AMPitbull, AM staff... là những giống chó của Mỹ và phát xuất từ Mỹ.
Có thể là trên 'nguyên liệu' là vài giống chó của Anh và của các nước khác để tạo ra dòng chó mới nhưng khi chúng đã được hình thành và công nhận tại Mỹ thì theo mình nó vẫn có xuất xứ từ America, vậy nên mới có ntừ American lên đầu tên.
WhiteGSD thì nhiều kennel vẫn đăng ký dưới tên GSD dù chúng sẽ bị coi là lỗi ( bị loại) trong dòng GSD
Xét về sâu xa thì các giống chó đều có nguồn gốc từ ... chó rừng đúng không nhỉ
Sau khi lai tạo lâu dài, hình thức và tính cách ổn định thì được công nhận là giống chó tại vùng đó. Chính vì vậy mà nhiều giống chó có tên country ở trươc, ví dụ như English Mastiff và French Mastiff hay English Bulldog và French Bulldog.....
Cùng một dòng chó nhưng tại mỗi vùng trông rất khác nhau

Nói thật là em nghĩ bác chưa thực sự sự hiểu từ "Nguồn gốc" rồi. Nois như bác, sau khoảng mấy chục năm nữa sẽ xuất hiện Vietnamse Staffordshire Terrier mất thồi. Nói như bác nhé: em lấy ví dụ thế này, sau 1 thời gian (khoảng 20 năm) sau khi bác nuôi Staff, nhưng do sống ở điều kiện VN, nên các thế hệ sau của nó trở nên: Hộp sọ nhỏ đi, thân cao lên - cái này em chỉ ví dụ thôi nhé. Các chuyên gia đến bảo bác, con nhà bác có nguồn gốc từ American Staffordshire Terrier, nhưng nếu dựa theo lý lẽ của bác ở đoạn trên - Bác bảo không, con này có nguồn gốc từ VN - tại do tôi lai tạo thành, do nhà tôi công nhận. Nên nó có nguồn gốc từ VN. Hy vọng bác hiểu được đoạn ví dụ em nói nhưng em sợ là không. Thôi không cãi nhau với bác nữa, mệt lắm, nhường lại Đam mê cho bác. Em thích cãi nhau nhưng phải có lý lẽ nhưng thôi bác thắng:)):)):))

xmyeucun

mấy con trên ảnh đều đẹp cả!!thầy giáo mình cũng nuôi 1 chú mang từ Ba Lan về có giấy tờ đầy đủ mầu vện đẹp tuyệt nhưng to lắm có lẽ cao hơn cả mấy con này giấy tờ ghi là American Staffordshire Bull Terrier!!Khi nào có cơ hội mình sẽ chụp lên cho mọi người xem!!nghe nói nó hiền khô...!!thầy giáo mình bảo có lẽ chủ hiền nên chó cũng hiền vậy. Con chó khá đẹp mặt lì mầu vện rất thú đặc biệt hay là rất hiền, ai mà cần giống chắc xin có lẽ được đồ xịn đó, giấy tờ lý lịch đâu 9 đời đấy!!

BIG DOG

Member
Nói thật là em nghĩ bác chưa thực sự sự hiểu từ "Nguồn gốc" rồi. Nois như bác, sau khoảng mấy chục năm nữa sẽ xuất hiện Vietnamse Staffordshire Terrier mất thồi. Nói như bác nhé: em lấy ví dụ thế này, sau 1 thời gian (khoảng 20 năm) sau khi bác nuôi Staff, nhưng do sống ở điều kiện VN, nên các thế hệ sau của nó trở nên: Hộp sọ nhỏ đi, thân cao lên - cái này em chỉ ví dụ thôi nhé. Các chuyên gia đến bảo bác, con nhà bác có nguồn gốc từ American Staffordshire Terrier, nhưng nếu dựa theo lý lẽ của bác ở đoạn trên - Bác bảo không, con này có nguồn gốc từ VN - tại do tôi lai tạo thành, do nhà tôi công nhận. Nên nó có nguồn gốc từ VN. Hy vọng bác hiểu được đoạn ví dụ em nói nhưng em sợ là không. Thôi không cãi nhau với bác nữa, mệt lắm, nhường lại Đam mê cho bác. Em thích cãi nhau nhưng phải có lý lẽ nhưng thôi bác thắng:)):)):))
Được công nhận là khi bác tạo ra được giống mới có điểm khác biệt hoàn toàn được chấp nhận.
Pitbull bây giờ khác xưa rất nhiều nhưng dân Mỹ vẫn chỉ đăng ký Pitbull mặc dù có rất nhiều dòng do nhiều breeder tạo nên.
Quan điểm của mình về giống chó thì đơn giản thôi :
. Được công nhận và lai tạo thành công ở đâu.
. Khi cần nguồn giống thuần chủng hay con giống họ mua tại đâu...

Mỗi người thường thích một dòng chó mà bác, quan điểm cũng thường khác nhau tý.
Tranh luận tý cho vui ý mà :)):))
Giá shipping dog từ chỗ bác ở về Việt Nam là bao nhiêu, thủ tục có dễ dàng không vậy?

Have fun Sunday

Dreaming bully.....................................................................

Cám ơn bác TV đã giới thiệu về american bully. Đến bây giờ em mới rõ nó khác với Pitbull, ngày xưa tưởng giống với Pitbull, nhưng sao nhìn nhỏ hơn mấy con bác PhuocNguyen Post. Chắc hiện tại khó thể nhìn thấy mấy em này ở ngoài đời rồi. Chỗ em nếu nuôi Pitbull hay american bully là phạm pháp

BIG DOG

Member

Góp vui với bác Lion, khi nào mấy em PB mới về bác post ảnh lên nhé.

1stLady

Member
Mình xin góp ý 1 chút với bác chủ topic và các fan của giống chó này là mai mốt nếu thương tụi nhỏ thì đừng gán ghép chữ chó đấu, chó chọi cho tụi nó nữa. Những người đam mê và đi tiên phong trong phong trào này phải tuyên truyền và làm cho mọi người hiểu là bọn này rất hiền và dễ thương - từ đó mới nhân rộng phong trào được.
Thực sự tất cả các con chó big size đều có thể trở thành "hung thần" chứ ko riêng gì PitBull nếu ko đc thương yêu và dạy dỗ cẩn thận. 1 đặc điểm rất quý (nhưng cũng cần đề phòng) của dòng này là bản năng bảo vệ chủ và gia đình rất cao dù có được dạy dỗ hay không.

Th.....ân ái >:D<

LION_2009

Active Member
PB

Rất cảm ơn bác đã nhắc nhở em xin gửi thêm vài hình ảnh nữa dành cho những người yêu quí dòng chó năng động này trong đó có em :-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd

phamhuyhoang

Active Member
Theo em thì các loại cún to nhỏ đều hiền khi bên chủ hiền và cũng sẽ rất dữ khi gặp người ngoài động đến chủ nó!cũng có thể khi nuôi không đúng cách thì tạo nên cún trở nên hung dữ!nhất là khi nuôi nó một mình.
Không biết bao giờ em mới có thể theo được các bác về sự am hiểu về cún cưng như vậy!em thì ngoài tình yêu với cún ra em rất kém về mọi mặt!khổ nỗi mỗi khi nhin thấy cún là em tìm cách đưa về bằng được!^_^
to a lion:em đã có được một cặp GSD đen như mun rồi đó bác ạ!nó có vẻ đẹp lạ lắm có gì đó rất huyền bí!hôm nào bác có thời gian mời bác sang xem nha!^_^ nhất định ngày gần đây em sẽ sang bắt trộm ngao đỏ nhà bác đó!^_^ nhưng nhớ rọ mõm trước khi em bắt nha!em gầy gò không đủ dính răng nó đâu!^+^

LION_2009

Active Member
Theo em thì các loại cún to nhỏ đều hiền khi bên chủ hiền và cũng sẽ rất dữ khi gặp người ngoài động đến chủ nó!cũng có thể khi nuôi không đúng cách thì tạo nên cún trở nên hung dữ!nhất là khi nuôi nó một mình.
Không biết bao giờ em mới có thể theo được các bác về sự am hiểu về cún cưng như vậy!em thì ngoài tình yêu với cún ra em rất kém về mọi mặt!khổ nỗi mỗi khi nhin thấy cún là em tìm cách đưa về bằng được!^_^
to a lion:em đã có được một cặp GSD đen như mun rồi đó bác ạ!nó có vẻ đẹp lạ lắm có gì đó rất huyền bí!hôm nào bác có thời gian mời bác sang xem nha!^_^ nhất định ngày gần đây em sẽ sang bắt trộm ngao đỏ nhà bác đó!^_^ nhưng nhớ rọ mõm trước khi em bắt nha!em gầy gò không đủ dính răng nó đâu!^+^
Mình mời bạn tới nhà mình chơi xem chó giao lưu học hỏi . Còn am hiểu thì mình cũng chỉ mới tìm hiểu những dòng chó mình yêu thích. Bạn chịu khó tìm tòi xem thực tế nuôi dạy học hỏi những người đi trước có kinh nghiệm nếu có điều kiện đi nước ngoài . Thì sẽ biết thôi bạn ạ . Tất cả mọi thứ mình muốn đạt được thì phải có đam mê bạn ạ . Còn về GSD của bạn mình cũng đã xem trong ảnh . Nhưng mình ko thích dòng này vì mình cảm thấy nó hơi yếu ( nhất là chân sau ) Mình thích chó có sức mạnh lên ko nuôi chó nhỏ

Cho hỏi bác Sư Tử đang nuôi em nào ở nhà vậy ạ ?? ^^ ! Bác có thích chơi Dogo không ạ ? riêng em thích con này lắm hihi !!

phamhuyhoang

Active Member
Mình mời bạn tới nhà mình chơi xem chó giao lưu học hỏi . Còn am hiểu thì mình cũng chỉ mới tìm hiểu những dòng chó mình yêu thích. Bạn chịu khó tìm tòi xem thực tế nuôi dạy học hỏi những người đi trước có kinh nghiệm nếu có điều kiện đi nước ngoài . Thì sẽ biết thôi bạn ạ . Tất cả mọi thứ mình muốn đạt được thì phải có đam mê bạn ạ . Còn về GSD của bạn mình cũng đã xem trong ảnh . Nhưng mình ko thích dòng này vì mình cảm thấy nó hơi yếu ( nhất là chân sau ) Mình thích chó có sức mạnh lên ko nuôi chó nhỏ
Tuy nhìn nó có vẻ yếu chân sau nhưng nó bật rất cao để cắp đồ đấy anh ạ!khi so sánh với con tôm(GSD) ở nhà em thì 2 con gần như không chênh lệch nhau là mấy!mấy hôm nay em đang cho tập ở nhà để cho nó thuần thục hơn nữa !^_^!từ hạ long sang bên đó cũng gần nên có thể em sẽ sang vào cuối tuần này đấy anh ạ!

LION_2009

Active Member
Cho hỏi bác Sư Tử đang nuôi em nào ở nhà vậy ạ ?? ^^ ! Bác có thích chơi Dogo không ạ ? riêng em thích con này lắm hihi !!
Bạn ạ ! Mình chưa có may mắn được sở hữu 1 trong mấy em ở trên . Nhưng mình đang mơ có được tất cả mấy em ở trên,trong 1 tương lai gần . Dogo mình chưa được tiếp xúc nhiều lên chưa biết