• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Điểm danh Samoyed Hà Nội

Híc híc. xiahki đang bị viêm phổi chữa được gần tuần nay rồi mọi nguời ạ . Mình chỉ mong cho em í mau khỏe lại thôi :(, mặc dù bị ốm nhưng vẫn rất ham ăn, bình thường chỉ nằm 1 chỗ nhưng mà thấy mình cầm cái bát là tỉnh luôn í .. Em nó ra mũi xanh nhiều quá , lau hoài mà vẫn chảy..Mà em nó hôm nay ỉa phân vàng khè lệu có sao không mọi người nhỉ . 5 hôm đầu mình cho khám ở HAnvet, nhưng bọn này toàn làm tiền thôi , thế là mình cho ra bác sĩ Chiền , không cho khám ở kia nữa :(
Các dấu hiệu bạn kể đều là dấu hiệu bệnh đáng lo ngại ở chó con rồi. Tuy nhiên bé còn ham ăn là còn sức khỏe, còn hy vọng. Lợn nhà mình lúc mới về cũng bị đi ngoài, sổ mũi, v.v. nhưng rồi cũng qua khỏi và giờ đã thích nghi tốt. Chúc cún nhà HipxKorea chóng khỏe, lớn mau để chơi với Lợn và các bạn Samoyed khác nhé!

@Hà à bạn up ảnh 2 bé Lợn và Tom lên minh lấy về nhé, cảm ơn bạn, hôm nay 2 bé vui thật
Mình đã up ảnh lên thread offline Samoyed. Các bạn vào xem nhé. ^^
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=57815

Cảm ơn bạn Hoàng Anh kehanhkhat hôm nay đã nhiệt tình tham gia off, chia sẻ kinh nghiệm chăm sóc Samoyed. (TB. bạn ấy còn rất chu đáo, chuẩn bị snack cho cún nữa!) :D Rất mong đợt off sau có nhiều bạn nuôi samoyed hơn nữa tham gia để chia sẻ kinh nghiệm nuôi và chăm sóc cún cho tốt, cũng như để các cún của chúng ta được giao lưu, vận động và hít thở không khí trong lành! ^^

---
Dự định là 2 tuần chúng ta sẽ off 1 lần. Và mỗi lần sẽ có 1 chủ đề/ sự kiện khác nhau. Mọi người tiếp tục đóng góp ý tưởng nhé (kể cả về vấn đề địa điểm off). :D

HipxKorea

Member
Các dấu hiệu bạn kể đều là dấu hiệu bệnh đáng lo ngại ở chó con rồi. Tuy nhiên bé còn ham ăn là còn sức khỏe, còn hy vọng. Lợn nhà mình lúc mới về cũng bị đi ngoài, sổ mũi, v.v. nhưng rồi cũng qua khỏi và giờ đã thích nghi tốt. Chúc cún nhà HipxKorea chóng khỏe, lớn mau để chơi với Lợn và các bạn Samoyed khác nhé!
Cảm ơn bạn nhé ^(^. Mình cũng biết là bệnh này sẽ phải chữa lâu dài , nhưng bác sĩ bảo xiahki vẫn ăn được là tốt rồi < ăn mạnh nữa là đằng khác > , vẫn chữa được, bỏ ăn thì mới khó chữa..

HipxKorea

Member
Nếu răng bị gẫy là răng sữa thì vẫn còn hy vọng nó sẽ mọc lại bạn ah.
Vấn đề mùi hôi thì bạn nên tắm cho cún; nên dùng loại dầu tắm dành cho chó, mình thường mua lọ màu vàng ở Citimart (không nhớ tên nhưng ở đó chỉ có 1 loại màu vàng thôi), hoặc bạn có thể ra cityzoo mua dầu tắm dành cho chó lông trắng. Sau đó dùng khăn bông lau sạch, vạch lông sấy vào tận da, sấy kỹ cho khô (chú ý để máy sấy ở nấc mát), không để lông chó ẩm ướt vì như thế các vi khuẩn sẽ phát triển và chó sẽ càng bốc mùi.
Nếu chưa có đk tắm cho chó, bạn nên mua phấn khô rắc lên người chó rồi chải đều, thay tạm thời cho tắm ướt (kinh nghiệm của bạn Hoàng Anh kehanhkhat). Nên mua loại phấn tốt, ở các phòng khám thú y hoặc CityZoo. Các cửa hàng chó mèo cũng có bán nhưng là phấn của Trung Quốc, không tốt và không thơm.
Bạn tham khảo: http://www.cityzoo.vn/web/?idx=product_list&gid=1&tid=33 ^^
Bạn dùng phấn rôm cho trẻ con cũng được đó ^(^

kehanhkhat

Bây giờ mình bắt em samoyed của bạn mình về nuôi rùi hehe. Mình sẽ sớm gửi ảnh để giao lưu với các bạn. Nhưng em của mình đang có 1 số vấn đề. Do lúc 5 tháng em ý có đánh nhau với em chó ta, đánh nhau hung quá đến mức gãy luôn 1 cái răng hix không biết có mọc lại được không nhỉ. Mà mình thấy em ý thở có vẻ hơi hôi, có thể chữa bằng cách nào cho hiệu quả không, bạn nào biết chỉ mình với thanks
hơi thở cún nhà bạn hôi là do cơ địa ở trong, bạn có thể hạn chế bằng cách sau khi cún nhà bạn ăn xong thì đánh răng cho cún, lại còn giúp răng cún khỏe, chúc cún bạn thơm tho nhé

HipxKorea

Member
mình post ít ảnh mới của Xiahki nên cho mọi người xem ^(^ mừng em í sắp khỏi bệnh :x . Ảnh chụp bằng cái đt gà của mình :))
[

Shakhi dễ thương quá, mong được gặp Shakhi quá! :x Hipx ơi, Shakhi có thể khỏe lên hoặc dấu hiệu bệnh giảm nhưng ko được chủ quan nhé. Phải chăm rất cẩn thận để bé vượt qua được giai đoạn này, đến tầm 6-7 tháng vẫn khỏe mạnh thì có thể yên tâm hơn 1 chút. Hạn chế cho bé ra ngoài tiếp xúc với chó lạ nhé. :D

zellkun

Member
mọi người dạo này thế nào, các em cún có khỏe không, ai có anh off post link mình xem với nhé

HipxKorea

Member
Shakhi dễ thương quá, mong được gặp Shakhi quá! :x Hipx ơi, Shakhi có thể khỏe lên hoặc dấu hiệu bệnh giảm nhưng ko được chủ quan nhé. Phải chăm rất cẩn thận để bé vượt qua được giai đoạn này, đến tầm 6-7 tháng vẫn khỏe mạnh thì có thể yên tâm hơn 1 chút. Hạn chế cho bé ra ngoài tiếp xúc với chó lạ nhé. :D
Thanks bạn đã quan tâm nha ^(^. Mình vẫn đang chăm sóc Shaki rất cẩn thận đây, em ý đã ngừng tiêm được khoảng 3 ngày rồi , nhưng 1 bên mũi vẫn chảy nước màu trắng, mình k biết làm thế nào ngoài việc cho em í uống bổ phế và nhỏ nước mũi :D.. Không biết lệu hết tuần này có khỏi hẳn không nữa :worried:

kutay198x

hơi thở cún nhà bạn hôi là do cơ địa ở trong, bạn có thể hạn chế bằng cách sau khi cún nhà bạn ăn xong thì đánh răng cho cún, lại còn giúp răng cún khỏe, chúc cún bạn thơm tho nhé
Cám ơn bạn. Mua bàn chải và thuốc đánh răng cho cún ở đâu bạn biết không. Mà không biết đánh răng cho cún có khó không nhỉ vì mình cũng mua cho em nhà mình lọ xịt răng rồi nhưng mỗi lần xịt rất cực, em ý toàn chạy trốn với ngậm chặt miệng :(

lethaovt

Mọi người ơi tư vấn cho e với, e cũng định tậu về 1 bé sam, e thì e thích bé nào nhìu lông xù xù ra ý a, vậy e mún hỏi nên nuôi đực hay cái thì sẽ có bộ lông xù và đẹp hơn??? Cám ơn mọi người!

Chào lethaovt, lâu rồi mình chưa vào diễn đàn nên giờ mới biết và trả lời bài của bạn. Thường Samoyed đực thì sẽ có bộ lông xù và đẹp hơn chó cái. Giống Samoyed đực khi trưởng thành sẽ có "bờm" gần như bờm sư tử; cái này ở chó cái không có. Nhưng dù đực hay cái thì bạn chăm sóc lông tốt cho chúng thì sẽ đẹp cả thôi. :)

zin zin

Member
chó samoyed nhà bạn nào đẻ cho mình đăng kí 1 em nha:D ai bán add nick yh mình nhá:D

nick mình đây nha:D onlin3star :D mình rất thích samoyed mà ko biết mua ở đâu

nick mình là onlin3star :D mình rất thích nuôi samoyed mà ko biết mua ở đâu