• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Điểm danh Samoyed Hà Nội

HipxKorea

Member
"Con bé " không đi vệ sinh ngoài đường là do "Con bé" chưa quen đấy thôi:blusshing:
Bạn cứ thường xuyên dẫy "Con bé" đi dạo cho quen thì sẽ tự khắc thích chỗ nào là đi thôi=))
Hồi xưa mới về Trắng nhà mình cũng thế nhưng khoảng tuần sau là được:-"
Thanks bạn , mình cũng đang cố gắng rèn luyện cho em nó đây.. Chứ cái tình hình này, mẹ cứ suốt ngày cho mình nghe "hát " :D

HipxKorea

Member
Mọi người cho mình hỏi, xiahki nhà mình hơn khoảng 3 tháng nặng 5kg, liệu có bị thiếu cân không ??

Mọi người cho mình hỏi, xiahki nhà mình hơn khoảng 3 tháng nặng 5kg, liệu có bị thiếu cân không ??
Căn nặng bình thường đấy bạn ah, Lợn nhà mình tầm tuổi đấy cũng 5kg. Quan trọng là bạn sờ vào hai bên mạng sườn và ức của bé xem có thấy xương nhô ra không, thử xoa bóp cẳng chân và đùi xem cơ có chắc không. Bạn nghiên cứu thêm về phần dinh dưỡng cho chó con nữa nhé, bổ xung canxi (nhưng ko quá liều) để bé chắc xương, khỏe mạnh. ^^

Thanks bạn , mình cũng đang cố gắng rèn luyện cho em nó đây.. Chứ cái tình hình này, mẹ cứ suốt ngày cho mình nghe "hát " :D
Sau khi bé ăn cơm thì bạn cho bé ra ngoài đường ở một chỗ cố định, tốt nhất là nơi có cây cỏ & đất, vì bản năng của chó khi thấy đất & cây cỏ thì sẽ "đi" vào đó. ^^ Lợn nhà mình cứ thấy chỗ nào "đất cằn cỏ úa" thì vào đó "chăm bón"! :)) (Nhớ đem theo túi nylon hoặc xẻng hót để dọn bạn nhé)

Ở trong nhà thì khi bé ăn xong, bạn nên xích vào một góc (nhà vệ sinh, góc sân) đến khi bé đi vs rồi thì mới thả ra. Những chỗ nào mà đi bậy thì bạn phải lau dọn sạch sẽ bằng nước lau sàn, thuốc tẩy rửa, ko để lại mùi để bé không đi ở chỗ đó nữa. Chúc bạn kiên nhẫn & thành công! ;)

VỀ CHỦ ĐỀ OFF:
1. Thấy nhiều bạn có nguyện vọng off Samoyed, mình đề nghị chúng ta thành lập Ban tổ chức off SAMOYED để hoạt đông có tổ chức và bổ ích. Các bạn nuôi/yêu SAMOYED, có tinh thần trách nhiêm, xin góp ý về vấn đề này.

2. Sắp tới trời mát mẻ, mình đề xuất off sáng CN 8h- 9h ở TƯỢNG ĐÀI LÊNIN - VƯỜN HOA LÊNIN. Sau đó chúng ta có thể sang đường vào HIGHLANDS COFFEE điểm tâm nhẹ và cho các cún nghỉ ngơi. Tuy nhiên việc này nên được bàn kỹ hơn sau khi có Ban tổ chức và mọi người thống nhất và thực sự muốn OFF.

MỌI NGƯỜI CHO Ý KIẾN NHÉ! ^^
Có gì PM cho mình trên diễn đàn, hoặc ntin/gọi 0986.758.786. Mình tên Hà, sn 86.

kutay198x

nhìn mấy em samoyed thấy yêu quá đi, mình cũng muốn nuôi nhưng nhà bé quá hix. thằng bạn mình cũng có 1 em đang định bán, bạn nào có nhu cầu thì nuôi em nó đi, bạn mình nó không có thời gian chăm nên toàn phải gửi em nó

phichau

các bác ơi em titi nhà em đang ốm giao thoa tháng thứ 4 .mong các bác chỉ bảo em để em nó dc điểm danh. cám ơn các bác

Chào mừng các bạn vào điểm danh hội những người nuôi Samoyed Hà Nội. ^^ Xin mời thoải mái thảo luận về các vấn đề nuôi/ chăm sóc Samoyed nhé! :)

kehanhkhat

sao mình thấy bé Tom nhà mình mũi hồng còn các bé khác của các bạn đều mũi đen là sao nhỉ

sao mình thấy bé Tom nhà mình mũi hồng còn các bé khác của các bạn đều mũi đen là sao nhỉ
Chào bạn, mũi hồng/ nâu là hoàn toàn bình thường ở Samoyed và các giống cho Bắc cực. Thậm chí, màu mũi này là màu mũi tự nhiên của chúng. Do con người chọn lọc mà Samoyed ngày nay có nhiều mũi đen hơn. Bạn yên tâm nhé.

Còn giải thích lý do tại sao thì chúng ta có thể hiểu: mũi chó màu hồng là do ở đó ít sắc tố da; có thể do di truyền (phổ biến ở các giống cho lông trắng, bắc cực), do thời tiết (thời tiết nóng), khi chó già đi, hoặc do chó bị dị ứng nhựa ở bát ăn bằng nhựa (trường hợp này bạn nên thay bát sứ, thủy tinh hoặc inox). Chú ý khi ra nắng lâu, chó mũi hồng có thể bỉ bỏng nắng nặng hơn các con mũi đen.

các bác ơi em titi nhà em đang ốm giao thoa tháng thứ 4 .mong các bác chỉ bảo em để em nó dc điểm danh. cám ơn các bác
Chào bạn, cún nhà bạn thế nào rồi? Ốm giao thoa là sao? Bạn đã cho cún đi khám bác sỹ chưa? :)

Do tình hình nhiều bạn muốn có hoạt động off Samoyed để giao lưu trao đổi kinh nghiệm nuôi và chăm sóc giống chó này.
Mình chủ động đứng ra kêu gọi các bạn tham gia offline. Xin mời vào link sau để biết thêm chi tiết.

http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=57815

THÂN MỜI CÁC BẠN YÊU/ NUÔI SAMOYED ĐẾN DỰ OFFLINE SAMOYED

kutay198x

Bây giờ mình bắt em samoyed của bạn mình về nuôi rùi hehe. Mình sẽ sớm gửi ảnh để giao lưu với các bạn. Nhưng em của mình đang có 1 số vấn đề. Do lúc 5 tháng em ý có đánh nhau với em chó ta, đánh nhau hung quá đến mức gãy luôn 1 cái răng hix không biết có mọc lại được không nhỉ. Mà mình thấy em ý thở có vẻ hơi hôi, có thể chữa bằng cách nào cho hiệu quả không, bạn nào biết chỉ mình với thanks

HipxKorea

Member
Híc híc. xiahki đang bị viêm phổi chữa được gần tuần nay rồi mọi nguời ạ . Mình chỉ mong cho em í mau khỏe lại thôi :(, mặc dù bị ốm nhưng vẫn rất ham ăn, bình thường chỉ nằm 1 chỗ nhưng mà thấy mình cầm cái bát là tỉnh luôn í .. Em nó ra mũi xanh nhiều quá , lau hoài mà vẫn chảy..Mà em nó hôm nay ỉa phân vàng khè lệu có sao không mọi người nhỉ . 5 hôm đầu mình cho khám ở HAnvet, nhưng bọn này toàn làm tiền thôi , thế là mình cho ra bác sĩ Chiền , không cho khám ở kia nữa :(

kehanhkhat

@Hà à bạn up ảnh 2 bé Lợn và Tom lên minh lấy về nhé, cảm ơn bạn, hôm nay 2 bé vui thật

Bây giờ mình bắt em samoyed của bạn mình về nuôi rùi hehe. Mình sẽ sớm gửi ảnh để giao lưu với các bạn. Nhưng em của mình đang có 1 số vấn đề. Do lúc 5 tháng em ý có đánh nhau với em chó ta, đánh nhau hung quá đến mức gãy luôn 1 cái răng hix không biết có mọc lại được không nhỉ. Mà mình thấy em ý thở có vẻ hơi hôi, có thể chữa bằng cách nào cho hiệu quả không, bạn nào biết chỉ mình với thanks
Nếu răng bị gẫy là răng sữa thì vẫn còn hy vọng nó sẽ mọc lại bạn ah.
Vấn đề mùi hôi thì bạn nên tắm cho cún; nên dùng loại dầu tắm dành cho chó, mình thường mua lọ màu vàng ở Citimart (không nhớ tên nhưng ở đó chỉ có 1 loại màu vàng thôi), hoặc bạn có thể ra cityzoo mua dầu tắm dành cho chó lông trắng. Sau đó dùng khăn bông lau sạch, vạch lông sấy vào tận da, sấy kỹ cho khô (chú ý để máy sấy ở nấc mát), không để lông chó ẩm ướt vì như thế các vi khuẩn sẽ phát triển và chó sẽ càng bốc mùi.
Nếu chưa có đk tắm cho chó, bạn nên mua phấn khô rắc lên người chó rồi chải đều, thay tạm thời cho tắm ướt (kinh nghiệm của bạn Hoàng Anh kehanhkhat). Nên mua loại phấn tốt, ở các phòng khám thú y hoặc CityZoo. Các cửa hàng chó mèo cũng có bán nhưng là phấn của Trung Quốc, không tốt và không thơm.
Bạn tham khảo: http://www.cityzoo.vn/web/?idx=product_list&gid=1&tid=33 ^^