• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Để những Chiến Binh PQ không ngại "chiến tranh"..

matadorvn

Member
Sau nhiều thời gian tìm hiểu Mình có sưu tầm được một em vện.. nói chung khi bắt được em vện này mình rất mừng bởi lẽ:
- Có lần mình nói chuyện với những tay dân đảo PQ rặt thì họ có nói phường săn ở PQ chỉ chọn 2 loại vện và đen là đi săn được, nếu là vàng có họa may vàng lửa thì còn tạm được còn vàng thường thì trông nhà mà thôi. Còn nếu có PQ vện đi săn thì đa phần là những tay thiện chiến "kể cả là chiến với chó hoặc là với thú".. bản thân các anh em nuôi PQ trong Sài gòn theo mình biết cũng đều mơ ước sắm cho mình một em vện như ý, chính vì thế giá các em vện khá đắt đỏ mà cũng ít em chuẩn
- em vện nhà mình tướng cũng khá tốt - ngực sa dạ thắt - xoáy bản (được coi là khá dữ), .. nói chung đúng là cũng gặp may
nuôi đến nay em nó cũng được 10 tháng hơn, tướng tá cũng ngon, hôm trước cân thử trên 22kg theo kinh nghiệm của các bậc đàn anh nuối thế là cũng kg tệ...

nhưng...
cay lắm các bác ạ..
em nó đôi khi thân thiện quá - ban ngày anh hàng xóm ra sờ tai được thế mới cay chỉ có đêm là tỏ ra dư dằn đôi chút
hôm trước mình dẫn em nó đi gặp một em hình như là Bắc hà thì phải .. em Bắc hà xông lên ngay em PQ nhà mình lại chạy.. em Bắc Hà đi về em PQ nhà mình lại mon men đến làm quen, sau vài lần như thế mình mới phát hiện ra hình như chó nhà mình không có khái niệm chiến đấu mà chỉ có khái niệm "làm quen, anh hùng giai huynh đệ với các bạn chó khác thôi" kể cũng hơi bực

Nhớ lại cách đây vài năm gặp một anh lái chó PQ anh ta có nói chuyện thế này, chó PQ ra vùng khác thì nó cũng mất đi vài đặc tính cơ bản của nó cũng bới có vài lý do:

1. Vì chó PQ là chó đàn nên nó sẽ phát triển đầy đủ nhất là khi ở trong một đàn có cạnh tranh với nhau, thậm trí các em nó còn luyện võ với nhau trông rất thú vị. Khi dân thành phố bắt về thường là 1 em cho nên em nó không có "điều kiện" giao lưu "võ học"

2. Thổ nhưỡng các vùng khác nhau PQ đôi khi sang vùng khác không quen phong thổ sống được là may , hơn nữa nhiều bác lại nuôi em nó ờ sàn đá hoa, không có hơi đất nên em nó cũng kém đi

3.các bác cho nó em đầy đủ quá cho nên em nó ít khi đói - dân đảo họ nghèo đâu có đồ cho chó PQ ăn nên các em nó phải đi kiếm ăn thường xuyên, mà kiếm ăn thì phải tranh đấu cho nên bản tính em nó chẳng khác gì thú, còn ở thành phố đến bữa là khợp cho nên bản tính thú cũng mất dần

chính vì thế mà đế đến nỗi các em Bắc Hà cũng bặt nạt được kế cũng buồn, không biết có anh em nào có nỗi buồn giống mình không...:(

Neapolitan

Active Member
Nghe cũng rất có lý, nếu ai nuối chó cũng tìm hiểu lịch sử, địa lý của giống chó đó như bạn thì PQ sẽ phát triển rất tốt ở thành phố .

Không biết tuyển lựa cha mẹ dũng mảnh + huấn luyện từ nhỏ có thay đổi được chó PQ hay không ?

bạn ơi chó phú quốc cũng có con lành con dữ.loai nào cũng thế hết bạn a. ban thử làm theo cách của mình nhé .nếu có điều kiên bạn cho nó sống biết lâp 1 chỗ ko có người lạ đi lại khoang khoang 3 tháng ko cho nhìn thấy người lạ .minh nuôi 1 em làm như vậy bây giờ dư lắm ban à.

Truth

Tui thấy thế này không biết có đúng kô
Nhà tui nuôi tổng cộng ba chú phú quốc, đều là đực cả. Nuôi tại Phú Yên.
Chú thứ nhất: đen, xoáy không đẹp lắm. 15kg được bắt từ đảo về, tự tay tui bắt tại nhà người dân trên đảo.
Chú thứ hai: đen, xoáy đẹp, 20kg bắt từ một trại nuôi tại Cần thơ.
Chú thứ ba: vàng lửa, xoáy đẹp, 22 kg bắt từ một trại tại Tp Hồ chí minh.
Sau thời gian nuôi 1 năm, tui thấy như sau.
Chú thứ nhất tuy nhỏ nhất nhưng có tính tình rất hung dữ (chỉ với các loài vật khác thôi - với người thì hiền khô). Nó có thể cắn với bất kỳ con chó nào dù lớn hơn nó nhiều. Nó có một chiêu hay là nhào vào là chụp cắn vào cổ con chó khác rồi cứ thế đu suốt, không thả (có khi gần 30 phút). Nhà tui có nuôi heo rừng, những khi cho chú này thấy heo là nó muốn nhào vào chụp liền.
Còn hai chú còn lại thì rất kém, nói chung là to xác nhưng khi thấy chú chó nhỏ kia là có vẻ muốn tránh mặt. Thả ra gặp chó lạ thì cũng chỉ đùa giỡn thôi, chừng nào người ta cắn thì mới cắn lại.
Tui có thể kết luận rằng: tầng lớp xuất thân là rất quan trọng, hai anh kia có thể có tướng tá rất đẹp nhưng vì được sinh ra ở đất liền nên dần mất đi khả năng chiến đấu quen thuộc của chó Phú quốc. Chưa kể là những tay bán chó cho tui đã cố tình lai tạo với các giống chó khác cho có vẻ ngầu nhằm lừa mấy tay mới học nghề như tui.

matadorvn

Member
Chú thứ nhất: đen, xoáy không đẹp lắm. 15kg được bắt từ đảo về, tự tay tui bắt tại nhà người dân trên đảo.
Chú thứ nhất tuy nhỏ nhất nhưng có tính tình rất hung dữ (chỉ với các loài vật khác thôi - với người thì hiền khô). Nó có thể cắn với bất kỳ con chó nào dù lớn hơn nó nhiều. Nó có một chiêu hay là nhào vào là chụp cắn vào cổ con chó khác rồi cứ thế đu suốt, không thả (có khi gần 30 phút). Nhà tui có nuôi heo rừng, những khi cho chú này thấy heo là nó muốn nhào vào chụp liền.
Còn hai chú còn lại thì rất kém, nói chung là to xác nhưng khi thấy chú chó nhỏ kia là có vẻ muốn tránh mặt. Thả ra gặp chó lạ thì cũng chỉ đùa giỡn thôi, chừng nào người ta cắn thì mới cắn lại.
Tui có thể kết luận rằng: tầng lớp xuất thân là rất quan trọng, hai anh kia có thể có tướng tá rất đẹp nhưng vì được sinh ra ở đất liền nên dần mất đi khả năng chiến đấu quen thuộc của chó Phú quốc. Chưa kể là những tay bán chó cho tui đã cố tình lai tạo với các giống chó khác cho có vẻ ngầu nhằm lừa mấy tay mới học nghề như tui.
kinh nghiệm đấy nhỉ. có lẽ các anh em đang xem xét về tiêu chuẩn chó PQ phải để í vụ này tí
các cụ nhà ta có câu "cái nết đánh chết cái đẹp"
... chơi chó PQ mà kg có đủ đặc điểm tính cách thì chuyển chơi xoáy thái cho nó đẹp trai

đề nghị bác sự thật đưa ảnh các em nó lên để câu chuyện có dẫn chứng sinh động nhé__ cám ơn bác nhiều

kinh nghiệm đấy nhỉ. có lẽ các anh em đang xem xét về tiêu chuẩn chó PQ phải để í vụ này tí
các cụ nhà ta có câu "cái nết đánh chết cái đẹp"
... chơi chó PQ mà kg có đủ đặc điểm tính cách thì chuyển chơi xoáy thái cho nó đẹp trai

đề nghị bác sự thật đưa ảnh các em nó lên để câu chuyện có dẫn chứng sinh động nhé__ cám ơn bác nhiều

Bác chưa nghe "cái đẹp đè bẹp cái nết" ah :) :).

hunglvq

Chào bác,

Theo tôi, việc thay đổi môi trường sống có ảnh hưởng đôi chút đến tính tình, cách hành xử của chó nhưng không nhiều. Tôi có tìm hiểu về kinh nghiệm dân gian lẫn kinh nghiệm hiện đại. Sau một thời gian, tôi thấy những kinh nghiệm của già Hữu (bài Ba loại chó PQ) hay anh Trí BM (bài Kiến thức nhỏ về một loài chó lớn) không phải là chuyện đùa...

Cái làm nên linh hồn của CPQ là cái đám tầm 15kg đó bạn à! Đám bự con coi tốt tướng thế mà tính tình chán lắm. Có con thì quá dữ, cắn cả chủ; có con thì quá nhát. Thấy con chuột chạy qua, chẳng biết đó là con gì, còn bị chuột dzí, té lăn quay.

Từ xưa tới giờ tui nuôi được khoảng chục con PQ. Riết rồi dọn dẹp đám bự con sạch sẽ, chỉ chừa lại vài con nhỏ nhỏ nuôi chơi.

Ai chê cũng được, chỉ cần ta sướng với ta là đủ rồi.

Chúc bác vui!

matadorvn

Member
trước đây có anh bạn ở đảo chia sẻ mình một số thông tin về chó PQ như sau:
- đa phần chó đi săn là dòng Đồng Bà nặng tối đa 18-20 kg/ loài này không dữ nhưng rất khôn, chạy giỏi (đặc biệt loại này phải chọn những con ngực sa nhưng hẹp thì chạy mới hay) tuy nhiên giao chiến với các giống cho khác thì cứ thấy con nào nhỏ con hơn là chiến - còn bọn to con hơn không chủ động chiến nhưng nếu phải chiến cũng không ngại- nhưng nói chung không ham hố đánh nhau lắm chỉ em nào vi phạm địa bàn thì xử lý thôi - đặc điểm: ít sủa hay đái các nơi để đánh dấu lãnh địa
- dòng Bắc Đảo to con hùng dũng, rất dũng mãnh (ông anh mình hiện nay đang nuôi hai con thuộc dòng này số má của em đực là đã cắn chết gần 5 em chó khác và vài em mèo trong đó có chiến tích đột kích tiêu diệt một em lai béc trọng lượng khoảng 35kg thời gian tiêu diệt chưa đầy 1,5 phút - địa điểm tiêu diệt: ngay giữa chợ trời - lý do tiêu diệt: cửa mở, em kia đi ngang qua mà không chào hỏi - hậu quả: ông anh đền 1tr, các em bắc Đảo có thể nặng tới 28kg, ngực sa và rộng chạy tui không giỏi nhưng chiến đấu thì theo kiểu nhẩy chồm lên đối phương mà tiêu diệt - đặc biệt loài này hay sủa và hay bị kích động

15kg thì là mấy em dòng Ba trại rồi mấy em này mình cũng không có nhiều thông tin nhưng nghe nói dữ nhiều con mặt gẫy rất bướng _ loại này có đặc điểm tai dựng sớm (có khi 1 tháng tai đã dựng rồi)

Hiện mình đang nuôi : một em đen tuyền dòng Đồng Bà, bắt chuẩn ở đảo nặng 18kg -đặc biệt tai chuồn - sủa có tiếng Kim chói tai - chạy rất giỏi
một em vện (em này mua ở Tp ) đặc tính không được giống như em trên nhưng cũng không đến nối nào

có anh em nào ở quận Long biên mà có chó PQ mời qua nhà mình chơi - có chó mang đến cho nó luyện chưởng với nhau nhé

manhduc

Chào matadorvn.

trước đây có anh bạn ở đảo chia sẻ mình một số thông tin về chó PQ như sau:
- đa phần chó đi săn là dòng Đồng Bà nặng tối đa 18-20 kg/ loài này không dữ nhưng rất khôn, chạy giỏi (đặc biệt loại này phải chọn những con ngực sa nhưng hẹp thì chạy mới hay) tuy nhiên giao chiến với các giống cho khác thì cứ thấy con nào nhỏ con hơn là chiến - còn bọn to con hơn không chủ động chiến nhưng nếu phải chiến cũng không ngại- nhưng nói chung không ham hố đánh nhau lắm chỉ em nào vi phạm địa bàn thì xử lý thôi - đặc điểm: ít sủa hay đái các nơi để đánh dấu lãnh địa
- dòng Bắc Đảo to con hùng dũng, rất dũng mãnh (ông anh mình hiện nay đang nuôi hai con thuộc dòng này số má của em đực là đã cắn chết gần 5 em chó khác và vài em mèo trong đó có chiến tích đột kích tiêu diệt một em lai béc trọng lượng khoảng 35kg thời gian tiêu diệt chưa đầy 1,5 phút - địa điểm tiêu diệt: ngay giữa chợ trời - lý do tiêu diệt: cửa mở, em kia đi ngang qua mà không chào hỏi - hậu quả: ông anh đền 1tr, các em bắc Đảo có thể nặng tới 28kg, ngực sa và rộng chạy tui không giỏi nhưng chiến đấu thì theo kiểu nhẩy chồm lên đối phương mà tiêu diệt - đặc biệt loài này hay sủa và hay bị kích động

15kg thì là mấy em dòng Ba trại rồi mấy em này mình cũng không có nhiều thông tin nhưng nghe nói dữ nhiều con mặt gẫy rất bướng _ loại này có đặc điểm tai dựng sớm (có khi 1 tháng tai đã dựng rồi)

Hiện mình đang nuôi : một em đen tuyền dòng Đồng Bà, bắt chuẩn ở đảo nặng 18kg -đặc biệt tai chuồn - sủa có tiếng Kim chói tai - chạy rất giỏi
một em vện (em này mua ở Tp ) đặc tính không được giống như em trên nhưng cũng không đến nối nào

có anh em nào ở quận Long biên mà có chó PQ mời qua nhà mình chơi - có chó mang đến cho nó luyện chưởng với nhau nhé
Xin hỏi nhà bạn ở long biên vậy là ở chỗ nào vậy? để khi rảnh tôi có thể đến chơi và cho mấy e PQ giao lưu đc ko?

sophia83

Theo tôi, việc thay đổi môi trường sống có ảnh hưởng đôi chút đến tính tình, cách hành xử của chó nhưng không nhiều. Tôi có tìm hiểu về kinh nghiệm dân gian lẫn kinh nghiệm hiện đại. Sau một thời gian, tôi thấy những kinh nghiệm của già Hữu (bài Ba loại chó PQ) hay anh Trí BM (bài Kiến thức nhỏ về một loài chó lớn) không phải là chuyện đùa...

Cái làm nên linh hồn của CPQ là cái đám tầm 15kg đó bạn à! Đám bự con coi tốt tướng thế mà tính tình chán lắm. Có con thì quá dữ, cắn cả chủ; có con thì quá nhát. Thấy con chuột chạy qua, chẳng biết đó là con gì, còn bị chuột dzí, té lăn quay.

Từ xưa tới giờ tui nuôi được khoảng chục con PQ. Riết rồi dọn dẹp đám bự con sạch sẽ, chỉ chừa lại vài con nhỏ nhỏ nuôi chơi.

Ai chê cũng được, chỉ cần ta sướng với ta là đủ rồi.

Chúc bác vui .

TO : A Hùng
Theo em thấy thì PQ dòng chó nhỏ tầm 16 kg chó đực và 14 kg chó cái là khá tốt vì chúng bắt chuột cùng các loại động vật nhỏ rất tốt và tính lãnh địa khá cao ( nếu nuôi 2 con đực cái thả rông mà chó lạ đi ngang nhà thì lớn cở nào cũng bị 2 đứa chận đường quần tơi tả ) .Đặc biệt phù hợp với nuôi nhà phố , ban ngày chó PQ thì hiền dễ làm quen , nhưng ban đêm sủa to và rất linh hoạt khi phát hiện tiếng động khó tiếp cận . Có ưu điểm phóng rất cao và chịu leo trèo nên nhà ít có chuột ( cắn chuột mềm nhũn ra mới chịu nhả con mồi ) cắn lộn với chó khác thì hay cắn vào cuống họng và lắc và giựt mạnh , lì đòn .
Có gì anh góp ý thêm cho em !

hunglvq

@ Sophia:
Bạn quan sát rất tốt. Chính xác như những gì mình đã kinh qua.
Mình gửi vài tấm hình minh hoạ.

Leo trèo: Hoàn toàn tự nhảy lên và đi trên tường. Tường cao khoảng 1m6

Giành lãnh thổ và choảng nhau:

Bắt chuột:

tivu100

Cái vụ chó bị sờ tai thì theo em biết thì cả chó Phú Quốc trên đảo cũng dễ làm quen (có điều cho mình hỏi khi ảnh sờ tai có bạn hay người nhà đứng đó ko, khi chó còn bé bạn kô nên chó làm wen nhiều hay cho làm wen khi có mặt chủ vì chó có thể lầm là khi có chủ là cho phép đấy, em nuôi bất kì chó gì cũng kị vụ này). Còn vụ gặp em Bắc Hà chạy thì em khuyên anh thử cho chó anh đi cặp mái đi để "man"hơn.