• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đại Bàng Ưng - Changeable Hawk Eagle

Mintha

Member
Nếu đúng như lời bạn mô tả thì con này khoảng 3-4 tháng tuổi, đang trong giai đoạn tập nhảy tập bay.. Bạn cho nó ăn những gì, nếu đúng là nó còn đang lớn thì nó vẫn cần 1 lượng canxi rất lớn, bạn cho nó ăn cút hay chim sẻ xay nát nhé.

Nó vẫn còn đang lớn mà bạn bắt nó thế này thì xem ra một là bạn chăm sóc nó đến khi nó chết già hoặc là thả ra bây giờ để nó chết. Chim to như Hawk Eagle không còn sự chăm sóc và chỉ dạy của bố mẹ thì kĩ năng sống không có thì thả ra nó sẽ chết mất. Bạn có thể đem nó trả về tổ bố mẹ nó xem, bố mẹ nó chắc sẽ nhận ra nó.

Còn nếu bạn giữ nó lâu hơn, bạn sẽ phải đi 1 quãng đường rất dài và cực khổ mà vô số người mình gặp đã bỏ cuộc đấy. Mà bỏ cuộc thì hậu quả chỉ có con chim hứng chịu hết thôi, bạn có chắc muốn đi tiếp ko?

vulong91

con chim của ducthanh nhìn thật khó nhận định được chính xác là loài nào, cái màu đen của nó thật tình thì vulong không thích lắm. lời khuyên của mintha thật sự là rất hợp lý. nhưng lỡ nếu ducthanh tra chim về tổ mà không có chim bố mẹ ỏ đó hay tệ hơn nó sẽ bị đánh bởi chính bố mẹ vì nghĩ rằng 1 con chim khác lấn lãnh địa thì sao? nhưng cũng mong là con chim của ducthanh sẽ có 1 tương lai tốt.

Còn nhóc này là của vulong. sau 1 thời gian để chim ra lông nhiều hơn thì vulong nghĩ chính xác nó là 1 con besra chứ không phải shikra vì cái vệt đen giữa họng chạy từ cằm đến gần diều. hôm nay thì đã đứng khá trên cần đậu nhưng đúng như bản chất của nó. hệ thần kinh rất kém, rất dể bị hoản loạn và vulong cũng đang đối mặt với 1 điều tệ hại là chim rất nhát khi gặp người. vulong mất gần 30 phút hoặc hơn để ngồi bên chim và đợi chim đến nhận thức ăn trên tay. Nhưng dù sao thì đây cũng là 1 người bạn và là 1 con chim khỏe. vulong đã 2 lần rỉ máu vì bộ vuốt của nó.

trinhanh

Member
Con chim này vũ long nuôi chim trời ah ? Nó la giống chim gì vậy ? ưng ., đại bàng hay diều hâu ...,mình không có một cơ bàn để nhận biết.bạn nào biết gởi thông tin cho mình mở rộng tầm nhìn nha.thanks tất cả.

Mintha

Member
con chim của ducthanh nhìn thật khó nhận định được chính xác là loài nào, cái màu đen của nó thật tình thì vulong không thích lắm. lời khuyên của mintha thật sự là rất hợp lý. nhưng lỡ nếu ducthanh tra chim về tổ mà không có chim bố mẹ ỏ đó hay tệ hơn nó sẽ bị đánh bởi chính bố mẹ vì nghĩ rằng 1 con chim khác lấn lãnh địa thì sao? nhưng cũng mong là con chim của ducthanh sẽ có 1 tương lai tốt.

Còn nhóc này là của vulong. sau 1 thời gian để chim ra lông nhiều hơn thì vulong nghĩ chính xác nó là 1 con besra chứ không phải shikra vì cái vệt đen giữa họng chạy từ cằm đến gần diều. hôm nay thì đã đứng khá trên cần đậu nhưng đúng như bản chất của nó. hệ thần kinh rất kém, rất dể bị hoản loạn và vulong cũng đang đối mặt với 1 điều tệ hại là chim rất nhát khi gặp người. vulong mất gần 30 phút hoặc hơn để ngồi bên chim và đợi chim đến nhận thức ăn trên tay. Nhưng dù sao thì đây cũng là 1 người bạn và là 1 con chim khỏe. vulong đã 2 lần rỉ máu vì bộ vuốt của nó.

- Chim bố mẹ có khả năng nhận ra con rất mạnh, thậm chí nếu không phải là con thì trong thiên nhiên không có ít trường hợp các cặp chim bố mẹ nuôi dùm con của tổ khác, cái này gọi là "foster parents", khá hữu ích khi breeding chim săn mồi. Chỉ cần thả về tổ cũ thì nó sẽ quay lại 1 cuộc sống bình thường mà nó đáng có. Bản thân Mintha cũng không tán thành việc đi bắt chim non từ một tổ chim đang khỏe mạnh.

- Còn về xác định loài thì ở VN chỉ có 2 chim Eagle/Hawk Eagle là có màu lông đen toàn thân là Indian Black Eagle và Changeable Hawk Eagle Dark Morph thôi, muốn phân biệt chúng thì nhìn phần rìa ngoài của cái mỏ là biết.

= Accipter bay rất điên và rất nhát, chỉ cần 1 chút sai sót trong weight control hoặc tác động bên ngoài là mất chim như chơi. Nhưng được cái chúng đi săn cực kì táo bạo.

Con chim này vũ long nuôi chim trời ah ? Nó la giống chim gì vậy ? ưng ., đại bàng hay diều hâu ...,mình không có một cơ bàn để nhận biết.bạn nào biết gởi thông tin cho mình mở rộng tầm nhìn nha.thanks tất cả.
Anh đọc cái topic "Một cái nhìn đúng về falconry", bài thứ 2 thì có đủ thông tin cơ bản. Còn muốn phân biệt loài tốt thì cần thêm 1 chút quan sát, kinh nghiệm và tìm hiểu.

vulong91

vài hình ảnh mới chim ưng của vulong sau 1 tuần weight control. Chim đã có thể đứng trên tay ăn tự nhiên mà không sợ các hoạt động xung quanh nhưng vẩn còn hơi nhát khi có người lại gần. có lẽ bước tiếp theo là tập cho chim bay đến nhận thức ăn trên tay. về phần này chắc cần mintha giúp mình về cách train để có hiệu quả thôi. Chim của vulong vẫn đang được weight control đều mỗi ngày nhưng trọng lượng hiện tai là giảm rất ít hầu như gẩn giữ nguyên. (trong hình vulong sử dụng găng tay không chuyên nghiệp mong mọi người đừng chê nha. đang tìm cho làm găng nhưng chưa có)

Mintha

Member
Accipiter thì cho dù imprint mà không biết weight control thì nó vẫn sợ người, accipiter đã trưởng thành thì khỏi nói, mấy con sparrow hawk đã trưởng thành thì có cho vàng cũng không ai dám nhận thuần cho nó quen người. Chim săn mồi nói chung đều không chấp nhận sự hiện diện của bất cứ thứ gì/vật gì trừ thức ăn của nó, nên nhớ việc nó ở cạnh mình là 1 sự tin tưởng + chịu đựng để hợp tác cùng tìm thức ăn, chấm hết. Trong falconry gọi đó là "bond"

Bạn vulong cho hỏi hiện tại bạn cho nó ăn thức ăn gì và ăn mỗi bữa bao nhiêu gram? Mỗi bữa cách nhau bao nhiêu?

vulong91

Cám ơn những thong tin của mintha. Dù sao mình cũng sẽ cố gắng gắn bó với nó đến cùng. Vì vulong rất hứng thú với những loài raptor nhỏ, chứ chẳng ai muốn tự tìm cái cực mà lãnh cả. Chim của vulong trước khi weight control nặng 180gram, cân nặng hiện tại la 120gram. Thức ăn 100% lá thịt chim cút. 1 ngày chim ăn tất cả 20-25gram thịt (1/4 con chim cút) chim ăn cả xương.1 ngày cho ăn 2 lần: lúc 7h30 sáng và 4h chiều. Nếu cách vulong chăm sóc chim không ổn minthe góp y để vulong thay đổi. Thân

Nhân tiện cho vulong hỏi mintha biết nơi nào đặt may găng không. Vulong cần may 1 cái để chim đứng thoải mái hơn.

Mintha

Member
Theo cân nặng thì con của vulong có vẻ là 1 con male, đám female thì thường nâng đến khoảng 250gram lận.

Cân nặng của con vulong có vẻ khá giống con Milan ngày xưa mình từng train, theo mình thì chỉ nên cho ăn một ngày 1 bữa và 1 bữa khoảng 10gram thịt thôi (khoảng 1 cái đùi cút).

Theo dõi kĩ việc chim giảm cân và phản ứng khi được gọi thế nào. Chim của bạn rất nhỏ, chênh lệch khoảng vài chục gram là đủ làm chết chim. Mình nghĩ nên cân 1 ngày ít nhất 2 lần vào lúc cho ăn buổi sáng và khoảng 5h chiều.

vulong91

cám ơn mintha đã suy đoán giới tính con ưng của vulong. thật ra vulong trông đợi 1 con female nhiều hơn hihi. Cũng khá bất ngờ vì vulong đang lo là theo mức cho ăn của vulong là không đủ đối với con chim, vulong sợ nó chết đói và đang đinh tăng lượng thức ăn lên 30gram hoặc nhiều hơn 1 tí. nhưng h nghe minthe nói chỉ cho ăn 1 lần và mỗi lần chỉ 1 cái đùi. Liệu có ổn không??? và nếu muốn cân chim 1 ngày 2 lần thì vulong cũng phải chia ra cho chim ăn 2 lần với cùng lượng thức ăn. Vulong sẽ thử cách này. có vẻ phiêu quá nhưng sẽ theo dõi liên tục và áp dụng trong 3 ngày xem sao. như vậy mục tiêu là sẽ hạ cân nặng của chim đên mức cỡ 90-100 gram theo hướng của mintha

Mintha

Member
120 gram thì nhắm hạ nó xuống 110gram rồi gọi nó về tay xem phản ứng thế nào, sau khi nó có phản ứng tốt thì có thể nâng cân nặng lên 1 chút, đó là điều mình làm với chim của mình.

vulong91

mintha nói rất có lý. mình sẽ hạ cân nặng của chim xuống 105-110gram dự kiến trong 4 ngày xem sao. nếu có biểu hiện tốt thì vulogn sẽ giữ cân nặng đó 1 vài tuần rồi sẽ tăng sau. 1 điều mà 2 hôm nay vulong thấy rất rõ là con ưng đã mạnh hơn trước. Nó có thể kéo lê cái cần đậu đi được 1 quãng 0.5m. chắc phải dùng gạch để giữ chân cần đậu lại không thì không tốt cho chim.

blackkite

Em gửi thêm vài kiểu nữa anh Huy xem giúp nhé.....Con này em bắt được ở Gia Lai...Hiện đang rất khoẻ mạnh, mỗi ngày nó ăn hết 2 con chim bồ câu non, em cứ để cả con là nó xé ra ăn hết luôn...

Con chim của cậu rất đẹp, theo ý kiến của mình con của bạn không nên thả, có thả cũng sẽ chết. Vậy bạn cố gắng chăm sóc cho tốt, chưa có kinh nghiệm thì anh em trên forum sẽ giúp đỡ.:-bd

Đây là con của mình cũng nuôi từ khi mới vừa "đủ lông đủ cánh":

đã thả tự do sau 3 tháng.

vulong91

Các bạn giải đáp vài thắc mắc giúp minh:

Mình để ý thấy con ưng của mình chẳng bao giờ mò đến cái máng đựng nước uống cả! Nước để trong đó 3-4 hôm vẫn y nghuyên. Vậy mình có nên để 1 máng nước cho nó không vì nó cứ làm đỗ mãi rất mất thời gian để dọn dẹp!

Mình cũng có tìm hiểu về những loài chim ăn thịt sống hay sâu bọ thường ị rất hôi. Nhưng con ưng của mình thi ị không có mùi gì. Quanh khu vực của nó có lúc để cả tuần chưa dọn nhưng vẫn không hôi. Có phải do con chim còn nhỏ hay chưa đến lúc nó ị có mùi hay do thức ăn? Thân

trinhanh

Member
Chào vulong con chim cũ của mình nuôi được 3 tháng , nhưng chưa hề uống 1 giot nước nào trong hũ, kể từ khi nó tập bay, nhảy. Mình để ý là em nó uống rất ít nước, (mình chỉ dùng bình xịt vào miệng cho em nó ) ,đó là ý kiến riêng mình.Sắp tới mình sẽ ra mắt các bạn một "người mới " của mình.

vulong91

trinhanh vừa rước 1 em mới về sao. Vậy lần này cứ theo truyền thống của falconry mà làm nhá.

con ưng của vulong hôm nay đã có nhiều tiến triển trong việc huấn luyện. sau khi weigh control chim đến 108 gram thì chin đã bay đến nhận thức ăn trên tay (việc này phải cám ơn mintha đã mách nước cho vulong). Nhận xét riêng của vulong thì chim bay đến nhận thức ăn là vì đói chứ không theo khẩu lệnh, nếu không có thức ăn trên tay thì có dụ mấy nó cũng chẳng thèm ngó tới. không biết đay là vấn đề về thời gian để con chim quen dần với tiếng còi hay là do cách mình train nó.

1 câu hỏi cho mintha. Mỗi khi mintha cho chim bay tự do và gọi chim về mintha có để thức ăn trên tay không? và chim bay về là nghe được lệnh hay thấy thức ăn nên mới bay về? thân

Mintha

Member
Các bạn giải đáp vài thắc mắc giúp minh:

Mình để ý thấy con ưng của mình chẳng bao giờ mò đến cái máng đựng nước uống cả! Nước để trong đó 3-4 hôm vẫn y nghuyên. Vậy mình có nên để 1 máng nước cho nó không vì nó cứ làm đỗ mãi rất mất thời gian để dọn dẹp!

Mình cũng có tìm hiểu về những loài chim ăn thịt sống hay sâu bọ thường ị rất hôi. Nhưng con ưng của mình thi ị không có mùi gì. Quanh khu vực của nó có lúc để cả tuần chưa dọn nhưng vẫn không hôi. Có phải do con chim còn nhỏ hay chưa đến lúc nó ị có mùi hay do thức ăn? Thân
- Chim săn mồi không cần quá nhiều nước đâu, trong 1 gram thịt nó ăn nó có thể trích ra được 1 gram nước để tiêu thụ. Nếu để máng nước phiền quá thì có thể chỉ cần nhúng thịt vào nước rồi cho chim ăn. Chú ý quan sát phần chân của chim, nếu chim thiếu nước thì sẽ thấy ngay da bị khô và tróc vảy, chim khỏe mạnh thì da mạng và săn chắc. Thực ra tốt nhất là chim nên có cả 1 cái bể tắm để tắm và uống nước, trời nóng thì nếu để ra ngoài nắng thì chim sẽ tự tắm và uống nước khi thấy thiếu nước quá.

-Phân con Shikra của mình ngày xưa không hề hôi, nó chỉ hơi nồng và tanh thôi. Muốn biết phân tốt hay xấu thì nhìn trực quan dễ hơn là ngửi mùi.
trinhanh vừa rước 1 em mới về sao. Vậy lần này cứ theo truyền thống của falconry mà làm nhá.

con ưng của vulong hôm nay đã có nhiều tiến triển trong việc huấn luyện. sau khi weigh control chim đến 108 gram thì chin đã bay đến nhận thức ăn trên tay (việc này phải cám ơn mintha đã mách nước cho vulong). Nhận xét riêng của vulong thì chim bay đến nhận thức ăn là vì đói chứ không theo khẩu lệnh, nếu không có thức ăn trên tay thì có dụ mấy nó cũng chẳng thèm ngó tới. không biết đay là vấn đề về thời gian để con chim quen dần với tiếng còi hay là do cách mình train nó.

1 câu hỏi cho mintha. Mỗi khi mintha cho chim bay tự do và gọi chim về mintha có để thức ăn trên tay không? và chim bay về là nghe được lệnh hay thấy thức ăn nên mới bay về? thân
Muốn chim bay về tay không có thức ăn thì phải thực hiện 1 cái gọi là "Variable reward management", con chim bay về tay theo lệnh thì cứ liên kết cái hành động gọi về tay với 1 lệnh nào đó khác, còi, gọi tên hay thậm chí là động tác tay. Mình thì chỉ dùng động tác tay là đủ, không cần lúc nào cũng có thức ăn trên tay.

vulong91

thật ra vulong chỉ thắc mắc vậy thôi vì chim ăn thịt phân lúc nào cũng tanh hôi trong khi con ưng vulong nuôi phân không hề có 1 mùi gì cả. điều đó là quá tốt không ảnh hưởng đến xung quanh. thấy lạ nên hỏi cho vui. có thể là chim của vulong còn chưa quen nên lúc nào cũng phải có thức ăn trên tay thì chim mới chiệu bay đến. cảm ơn mintha rất nhiều.

truongdx

Member
Xin ý kiến anh em

Mình mới bắt được em này được 1 tuần,
rất háu ăn, 1 ngày mình cho ăn 2 lần vào buổi sáng và chiều, có lần nó ăn hết nguyên 1 con bồ câu ra ràng.
Mình chưa có kinh nghiệm nuôi chim ăn thịt nên nhờ anh em chỉ cách nuôi với.
Không biết đây là loài gì? :at wits end:
Mình post hình chụp hôm nay cho anh em xem và đánh giá giúp mình với nhé.

QuangQN

bạn Mintha ơi mình cũng khoái nuôi loại này lắm nhưng không biết kiếm ở đâu vậy bạn . với lại giá chim non khoảng bao nhiêu ? nếu mình muốn nuôi loại chim này thì nên nuôi loại nào là dễ dạy nhất . mong bạn tư vấn giúp , thank bạn