• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đại Bàng Ưng - Changeable Hawk Eagle

Mintha

Member
Anh truongdx: Con của anh là Crested Serpent Eagle chưa trưởng thành. Con của anh còn khỏe, nhưng hoàn toàn không nên nuôi lồng vì chim săn mồi khác chim cảnh ở chỗ tụi này khó ở và dễ cảm thấy bức bối, nhốt lồng làm chim bị stress, dễ đập phá đến chết hoặc mất các bản năng, dễ bị bệnh về chân như bumble foot (là dạng bệnh nguy hiểm gây chết)

QuangQN: vì cách nuôi phức tạp do đòi hỏi nhiều công huấn luyện hơn các loài vật khác nên bạn nên tìm đọc về phương pháp nuôi trước khi mang chim về. Diều nhỏ là loại dễ dạy nhất.

hochoilachinh

Hôm trước mình có mua 1 chú ưng, về nhà mình không biết cột bị xẩy. Chán thiệt. Đang muốn KIẾM 1 EM mà không biết mua ở đâu? Ai biết chỉ dùm.

DrChương

Cám ơn bạn mintha vì đã cung cấp nhiều thông tin rất bổ ích nhưng mà em hơi vất vả vì lúc nào cũng kè kè cuốn tự điển ở bên.
Bạn có link nào hướng dẫn luyện chim kg cho mình xin với.Sắp tới mình rước 1 em về nuôi giữ nhà
Ở chỗ mình bán rắn nước khá nhiều,liệu mình cho em nó ăn rắn được không vậy ta?

Mintha

Member
Bạn muốn nó giữ nhà thì không được đâu.

Nhìn oai thế thôi, có nuôi mới biết tụi này mỏng manh như trẻ con, việc nó giữ nhà là hoàn toàn không thể...

Hơn nữa hầu như tất cả các link huấn luyện trên mạng đều chung chung và không hiệu quả. Cách nuôi này mình học từ sách và nhờ chỉ dẫn của những người nuôi chim săn mồi ở nước ngoài nên với dân mình nhiều cái nghe giáo điều và tủn mủn, ít ai muốn theo.

CHI-TAI

Member
mình thích con changeable hawk eagle của bạn lắm, chổ nào bán chim non thế, gia thế nào? thank's

truongdx

Member
Anh truongdx: Con của anh là Crested Serpent Eagle chưa trưởng thành. Con của anh còn khỏe, nhưng hoàn toàn không nên nuôi lồng vì chim săn mồi khác chim cảnh ở chỗ tụi này khó ở và dễ cảm thấy bức bối, nhốt lồng làm chim bị stress, dễ đập phá đến chết hoặc mất các bản năng, dễ bị bệnh về chân như bumble foot (là dạng bệnh nguy hiểm gây chết)

Cảm ơn bạn Mintha nhé. Bạn có thể hướng dẫn cho mình thêm về cách chăm sóc loài này có được không? nếu không nuôi lồng thì phải nuôi như thề nào?, có thể huần luyện được khônh?. Mình hoàn toàn chưa biết gì về cách nuôi và chăm sóc giống này.
Cảm ơn nhiều

truongdx

Member
làm phiên anh phân biệt cho em con chim này là ưng gì

con này y chang con của mình :-$
bạn mua ở đâu vậy? nuôi được lâu chưa?
Thực sự là chưa có kinh nghiệm nên cũng không thể phân biệt được là diều hoa Trung Quốc hay là diều hoa Miến điện. Nhưng căn cứ theo tài liệu về phân bố thì con của mình bắt được ở Miền Nam nên có lẽ là diều hoa Miến điện (diều hoa Trung Quốc không có miền nam Việt Nam).
Diều hoa Miến điện còn có tên là Crested Serpent Eagle (tạm dịch là đại bàng rắn có mào), thuộc danh mục sách đỏ nhóm IIB , vì mỗi lứa nó chỉ đẻ duy nhất 1 trứng nên hiện nay số lượng còn rất ít, bạn phải cẩn thận khi nuôi nó đấy nhé :-$ .
con này khôn lắm, nếu mình cho nó ăn thường xuyên nó sẽ nghe mình, nếu người lạ thì đòi mổ hoặc bay đi ngay :at wits end:
mình đang muốn tập cho nó quen người hơn nhưng chưa có bao tay da nên chưa dám chơi với nó (hồi mới nuôi sơ ý bị nó mổ và quặp chảy máu tay nên hơi ngán :(( ).
Bạn cố gắng nuôi cho tốt, có kinh nghiệm và tìm hiểu thông tin gì thêm thì trao đổi để anh em cùng học hỏi nhé.

CHI-TAI

Member
con này y chang con của mình :-$
bạn mua ở đâu vậy? nuôi được lâu chưa?
Thực sự là chưa có kinh nghiệm nên cũng không thể phân biệt được là diều hoa Trung Quốc hay là diều hoa Miến điện. Nhưng căn cứ theo tài liệu về phân bố thì con của mình bắt được ở Miền Nam nên có lẽ là diều hoa Miến điện (diều hoa Trung Quốc không có miền nam Việt Nam).
Diều hoa Miến điện còn có tên là Crested Serpent Eagle (tạm dịch là đại bàng rắn có mào), thuộc danh mục sách đỏ nhóm IIB , vì mỗi lứa nó chỉ đẻ duy nhất 1 trứng nên hiện nay số lượng còn rất ít, bạn phải cẩn thận khi nuôi nó đấy nhé :-$ .
con này khôn lắm, nếu mình cho nó ăn thường xuyên nó sẽ nghe mình, nếu người lạ thì đòi mổ hoặc bay đi ngay :at wits end:
mình đang muốn tập cho nó quen người hơn nhưng chưa có bao tay da nên chưa dám chơi với nó (hồi mới nuôi sơ ý bị nó mổ và quặp chảy máu tay nên hơi ngán :(( ).
Bạn cố gắng nuôi cho tốt, có kinh nghiệm và tìm hiểu thông tin gì thêm thì trao đổi để anh em cùng học hỏi nhé.
Sai rồi! Diều Hoa Miến Điện có cái mỏ màu đen trì, lông có màu đen đâm hơn và có nhiều đóm trắng ngày cánh. con này mày nâu nhạt có vằn diền là Diều Hoa Trung Quốc...nó to cỏ con ó biển đó Osper

CHI-TAI

Member
Đây Diều Hoa Trung Quốc giống con bạn nuôi không nào.

Còn Diều Hoa Miến Điện là con này

xguyz

Mình cũng rất thích nuôi chim ưng,cách đây khoảng 8-9 năm hồi đó còn học lớp 9,mình đi du lịch ở Hòa Bình và tình cờ mua được 1 con chim ưng giống hệt của bác Mintha bây giờ đó,lúc mình mua con chim đang dc 1 chủ quán đặc sản thú rừng nuôi và đã dc thuần hóa,mình nghĩ chắc nó cũng dc nuôi từ nhỏ,nó hoàn toàn không sợ người.Mình có thể để nó đậu trên tay mà không cần dùng bao tay mà không bị chảy máu.mỗi ngày mình thường mua thịt tươi(thịt lợn hoặc bò hoặc các loại thịt con tươi) cho ăn 1 ngày khoảng 2-3 lần.Khi dc ông chủ quán kia nuôi con chim dc đứng cạnh 1 cái bể non bộ khá rộng có thả cá rô phi ở dưới ,nghe ông chủ nói đôi khi nó còn bắt dc cả cá.Trong thời gian mua về mình có mang 1 số con ra để cho con chim mình săn như bồ câu,gà con,gà tre.Có 1 lần mình mang con gà mái rất to,khoảng hơn 2 cân,to hơn con chim của mình khá nhiều nhưng vừa thả ra con chim vồ luôn,mình gỡ chân con chim ra thì con gà gần chết.thế là thịt luôn.Mình nuôi dc khoang 5-6 tháng,có 1 lần con chim của mình bay mất 2-3 ngày sau lại thấy nó bay về.sau này không hiểu vì sao nó chết.Nó là con chim mình thích và dành cho nó nhiều tình cảm nhất...
Mình cũng đã cố tìm mua lại con chim như thế nhưng chưa tìm dc,1 lần mình gặp 1 thằng bán chim nhưng nó bán con chim già bẫy dc chứ không phải chim non hoặc đã dc thuần chủng,cũng không phải loại chim giống như con trước mà nhỏ hơn,mầu nâu sẫm,gióng chân dài và nhỏ,móng cũng nhỏ và ngắn hơn,chỉ to hơn con chim bồ câu 1 chút,cũng không phải là các loại chim cắt,hình như tên tiếng anh là Marsh- Hawk . Mua về nó không chịu ăn tí nào nên sau 2 ngày nuôi mình đã phóng sinh cho nó.
Mình rất thích các loại chim săn hy vọng nếu các bạn nào có chim ưng,diều hâu non ở Hn có thể để lại cho mình để mình nuôi,về các điều kiện mình có thể đáp ứng đủ,về falconry nếu có chim mình sẽ tìm hiểu thêm...
:new:

xguyz

tôi vừa mới bán 1 con diều hoa xong để nuôi đại bàng
Xin dc hỏi bác làm sao bác kiếm dc chim vậy,có thể chỉ dùm em với có dc không?em cũng rất muốn kiếm dc 1 chú ưng hoặc diều còn non để về nuôi,thanks..