• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đây là con mèo mẹ nhà em.

thuytrang0032

cám ơn bạn khủng long nha! Vậy là bé mèo nhà mình phải ráng chơi 1 mình 1 thời gian nữa thui! Hic, mong tin Khunglong lắm đó!

Khủng long

Active Member
Bạn Khủng long nói không sai đâu, giống như ta thích một người, tán tỉnh họ, rồi đi chơi, xem phim, nghe nhạc với họ rất khác với việc muốn ăn đời ở kiếp, tạo dựng gia đình với họ. Nuôi mèo là một trách nhiệm vô hạn (cả về thời hạn lẫn phạm vi trách nhiệm) nên cần phải có tình thương thật sự. Khi bạn chơi với nó, thấy vui vẻ vì nó dễ thương phải nghĩ đến lúc nó bệnh tật ỉa đùn đái dầm, nôn oẹ khắp nơi; phải chạy long tóc gáy giữa cơ quan-nhà-BS thú y để chữa chạy cho nó, phải dậy sớm dọn dẹp cho chậu cát VS của nó. Khi bạn thấy nó trắng phau như nắm bông, bạn phải nghĩ đến việc tắm nó hàng tuần và mỗi ngày mất ít là 30' để chải lông cho nó. Đó là cái giá phải trả để có một con mèo đáng yêu, nũng nịu, kêu gừ gừ cạnh bạn, an ủi bạn ngay cả khi bạn bè, tiền bạc, sức khoẻ của bạn đều đội nón ra đi. Hehe, cũng đáng để trả lắm chứ! :)
:D:D:D...Bạn P.Dung này chỉ được cái nói quá đúng...đọc bạn ,đủ thấy bạn cực kỳ thương mèo đấy nha...để THẦy phán vài câu nhé ...tính cách nhà nữ là mạnh mẽ lắm đấy...đứng trước mặt bọn nó mắt phải nhìn xuống , không được nhìn ngay mặt, bọn nó chạy hết đấy hà..hà..hà..nếu đã có nửa kia thì chiều nó vừa vừa thôi ,...THầy phán pậy pạ tùm lum trúng đâu thì trúng ,nhà nữ đừng giận đấy nhé...vui một chút bạn nhé .Chào thân.

thuytrang0032

Bạn PhuDung nói mình mới nhớ ra, chứ mình chăm sóc mèo mà nhìu khi ko nghĩ đó là công việc nữa, chỉ thấy thích là làm thế thôi!
Đúng là nhiều khi mèo làm mình cực khổ thật! Hồi đó mình nuôi chàng mèo trắng đen (hình trên avatar íí), chàng lớn lên là đi chơi suốt, nhưng tới lúc bị bệnh, nôn ra sán lãi quá trời luôn, mình nhìn mà sợ hãi xanh lét mặt mày hết luôn :sick:, cũng may có bạn trai mình ở đó nên nhờ ảnh dọn dùm (may sao ảnh cũng thương mèo nhất nên mới vui vẻ dọn í chứ, ko thôi chắc mình chết mất :time out:)
Từ đó là mình cạch luôn, ko bao giờ cho mèo chạy ra khỏi nhà để ăn bậy bạ nữa, chỉ cho ăn đồ ăn nhà mình làm cho nó hoy! Nhưng hổng cho nó ra ngoài, nó ị...ngay trong phòng vệ sinh của mình! Thế là mỗi sáng phải dậy "dọn dẹp" mấy bãi của nó rồi mới chuẩn bị đi làm được!
Dù hơi cực chút nhưng bù lại có mèo bên cạnh thì mình vui lắm, ko có mèo thì chắc buồn chết mất!

thuytrang0032

để vài bữa nữa mình nhờ bạn mình post hình mèo nhà mình lên chung cho vui nhà vui cửa nào! Hihi ;)

Khủng long

Active Member
Vài bữa qua lâu rồi sao không thấy bạn gởi hình lên cho mọi người nhìn ngắm.Vậy mình gởi hình này.các bạn xem nhé...hai đứa mình hay chơi cọ đầu vào nhau lắm:D:D:D

Phu Dung

Moderator
Thằng nỡm của bạn trắng tinh như nắm bông thế kia, chả trách là bạn lại đề cao trách nhiệm của chủ nuôi mèo như vậy. Hẳn là bạn tốn bộn tiền bạc và thời gian cho nó rồi. Không phải tự nhiên mà nó thích chơi cọ đầu với bạn đâu.

Khủng long

Active Member
Hình này là con nỡm bạn ạ ...Tốn thời gian thì có...tiền bạc thì không nhiều đâu bạn ơi...Mấy con nỡm , thằng nỡm nhà mình không đòi hỏi cao...vì chúng lớn hết rồi...bữa ăn của chúng là cá hấp rổ trộn cơm ,hạt của mèo và các loại rau luộc...thỉnh thoảng mình cho uống sữa và tất nhiên bột Wou để bổ sung các vitamin lúc nào cũng có...thời gian thì tốn nhiều...mỗi ngày phải ít nhất 5 phút cho mỗi con...vì ngày nào cũng làm thì chỉ cần nhiêu đó thời gian là đủ...cũng may cho mình là cả nhà mình ai cũng thương bọn nó nên mỗi người chăm sóc một chút mình cũng đỡ...lúc này mình đang lu bu chuẩn bị ra trường nên thời gian dành cho chúng cũng không nhiều...em nào lởn vởn trước mặt thì vuốt ve cho vài cái....bạn thấy mồm con nỡm trong hình không?dơ hầy đó:D:D:D
T/B....Nó thích chơi cọ đầu với mình với điều kiện mình phải" thích " sử lý chất thải của nó...hì.hì.hì

thuytrang0032

ôi, mấy bữa nay bận quá! Để lát nữa mình post hình lên liền! Canh mấy bữa nay mới chụp được, "thằng nhóc" nhà mình chẳng chịu cạ đầu vào nhau gì cả! Nó quậy như con khỉ ah!
Oa, con mèo của bạn sao mà nó nằm ngoan thế! Dễ thương kinh khủng! Mong cho con mèo nhà mình mau lớn để bớt quậy đi! Nó quậy kinh dị! Nhưng lại đáng yêu lắm! :D

Phu Dung

Moderator
To Khủng long: Bạn nói "tụi nó" thế dân số mèo của nhà bạn toi bao nhiêu đứa? Mình thích mèo xù nhưng sợ không có đủ thời gian chăm sóc cho nó nên lại thôi. Mình có 5 con mèo ta lông ngắn, tuy không phải chải lông nhưng tụi nó có tật ngứa ngáy đòi gãi đầu gãi cổ cả ngày, tính ra cũng tốn bộn thời gian.

Khủng long

Active Member
ôi, mấy bữa nay bận quá! Để lát nữa mình post hình lên liền! Canh mấy bữa nay mới chụp được, "thằng nhóc" nhà mình chẳng chịu cạ đầu vào nhau gì cả! Nó quậy như con khỉ ah!
Oa, con mèo của bạn sao mà nó nằm ngoan thế! Dễ thương kinh khủng! Mong cho con mèo nhà mình mau lớn để bớt quậy đi! Nó quậy kinh dị! Nhưng lại đáng yêu lắm! :D
To Khủng long: Bạn nói "tụi nó" thế dân số mèo của nhà bạn toi bao nhiêu đứa? Mình thích mèo xù nhưng sợ không có đủ thời gian chăm sóc cho nó nên lại thôi. Mình có 5 con mèo ta lông ngắn, tuy không phải chải lông nhưng tụi nó có tật ngứa ngáy đòi gãi đầu gãi cổ cả ngày, tính ra cũng tốn bộn thời gian.
Thùy trang : bạn gởi nhiều nhiều vào , xem cho đã mắt bạn nhé....chờ lâu quá bắt đền:D:D:D
Phù dung : Mèo số nhà mình lúc trước là 12 đứa. Mèo Già , Mụn Ruồi , 2vợ chồng,8 đứa con của 2 lần đẻ....ai bước chân vào nhà mình đều phải len lén lấy tay bịt mũi....mặc dù chúng đi vệ sinh cũng đúng nơi , đúng chỗ...nhưng cái mùi đặc trưng thì không tài nào sử lý hết được, đấy là chưa kể thằng mèo cha chỗ nào cũng Xịt để đánh dấu chủ quyền lãnh thổ rồi thằng Già và Mụn ruồi làm theo...cứ cay hết cả mắt ấy.Chịu hết thấu lân la hỏi thăm ,:thấy có mấy người bạn cũng thương mèo , mình giải tán bớt. Giờ chỉ còn 5 đứa thôi . Cộng thêm 5 em cún các kiểu nữa là có 10 đứa 4 chân trong nhà mình . Cũng may nhà mình ai cũng thương yêu chúng nên cũng đõ...Hàng ngày mỗi làn ngồi chải lông cho chó, mèo mình đều dặn chúng , nhớ mai mốt chị đổi kiếp làm chó mèo các em nhớ chải lông cho chị vậy nè :D:D:D:D:D

thuytrang0032

bực ghê! Sao cái trang Flickr mình ko còn up hình lên được nữa nhỉ? Mình ko thích photobucket nên chẳng bít trang nào để up nữa!!! Để mình cố lại xem sao! Mà mèo mình còn nhỏ nên nó lông chưa xù mấy! Để mình up lên hen!

SirTuan

Member
Hello Khủng Long , đọc hết mấy trang của bạn mới thấy bạn yêu mèo như nào , quả là rất ngạc nhiên đấy , mình chưa bao giờ có thể tưởng tượgn có người nuôi 12con mèo trong nhà đâu . hx . hihi
Mình mới nuôi mèo lần đầu , lần đầu nhìn thấy em MILU nhà tớ bây giờ là kết luôn đấy .
Share PIC em MILU nhà tớ lên cho các bạn xem nhé, em này là ĐỰC , rất hùng dũng đấy , em được 6tháng tuổi . Tớ đang tìm vợ cho em nó đấy, thấy em suốt ngày chạy loạn 1 mình trong nhà cũng thương . ^^

thuytrang0032

Mình up hình bằng diễn đàn này luôn xem! :)

Mình hiện chỉ có nhiêu đó thôi! Để lúc nào rảnh rỗi mình chụp tiếp hen! ^.^

Khủng long

Active Member
.SirTuan :ui...ui mèo nhà bạn đẹp quá...tuyệt .Tính làm sui gia...Tiếc là mình ở xa quá ...mèo mẹ nhà mình mà thấy thế nào cũng mê tít cho coi.nếu có thời gian , bạn gởi nhiều hình của em í lên đây cho mình nhìn đỡ ghiền bạn nhé....

ThuyTrang :Mình hình dung bạn đang bặm môi ,loay hoay gởi hình mà không được mắc cười quá.:)):)):))..cuối cuối cùng được mỗi tấm bé nằm phơi bụng,chả nhìn thấy mặt đâu ,nhìn thấy mà ghét . Chắc bé này cũng nhõng nhẽo dữ lắm đây....gởi nữa đi nha .Con trai mà vầy thì chết bà chủ:D:D:D

NYT :Ôi...con Cọp chí méng của bạn đấy à...dễ thương quá....bé tên gì vậy bạn ? bé này chừng tuần tuổi chứ mấy....khi không bỏ con người ta lên đây mà chẳng giới thiệu gì hết trơn....mình sẽ phạt bạn bằng cách bắt bạn phải gởi thật nhiều hình của bé cho mình coi đấy :D:D:D

thuytrang0032

Để mình ráng gửi lên lần nữa xem!

Bé meo ngủ có cưng hông nè!

Meo vẫn còn muốn...nướng!

Ngủ thấy ghét quá! Phá nó đi!

Ngủ đã rồi! Giờ meo bắt...chuột vi tính! Hic, chuột này có mùi gì đâu ta

Thấy chuột ko chống cự, meo meo yên tâm...ngủ tiếp!

Meo meo cũng yêu hoa lắm chứ bộ!

Í, có con gián!

Con gián đã được siêu thoát bởi "sự hiếu khách" của meo...

Coi chàng mèo ngủ xấu chưa kìa! Giỡn đã rồi ngủ dzậy đó!

~.~.~.~.Mai mốt canh meo rồi Trang chụp tiếp hen! Nó mang tiếng là mèo Nga gốc mà quậy kinh khủng! Cứ như là "mèo ta lông xù" í....:D.~.~.~.~

SirTuan

Member
bạn ở xa quá nghĩa là sao???
hihi, khuyến mãi bạn KHỦNG LONG ảnh em MILU nhà tớ hồi 2 tháng này :

thuytrang0032

trời ơi, chuyện gì thế này??? :suprise: Hồi sáng tui post cả đống hình lên rồi mà???? :time out: Sao giờ mất tiu hết òy??? :(( Huhuhu, kỳ quá hà!!! Hổng biết đâu!!! :angry: :(( :cow:

thuytrang0032

Làm lại lần nữa mà hông được là nghỉ chơi luôn! Hic, mà hoy, mai nhờ bạn mình làm luôn! Tối quá rùi!