• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đàn cún Hmong cộc đầu tiên sinh tại HN

KimCuong

Active Member
Tiếp theo..............

Xin trân thành cảm ơn gia đình bác Quyên đã nuôi dưỡng và chăm sóc bọn nhóc thật chu đáo cho anh em chúng cháu!

Thằng nhóc này được ở lại với mẹ Cọp.

Bác Vểnh đùa nghịch với mấy nhóc. Hihi

Mẹ Cọp nằm ngó các con và mọi người.

Cô bé này nhìn thấy cún là muốn ôm. Hihi

TaiVenh

Active Member
Rất cám ơn chú KC về serie ảnh. Nước ảnh chụp rất đẹp, hơi tiếc là hết pin giữa chừng, chứ không thì chắc còn có thêm khối ảnh hì hì...

Hôm qua là ngày tẩy giun lần 2 của lũ cún, cũng là ngày bọn chúng được 35 ngày tuổi. Kết quả cân sức khoẻ sơ bộ như sau:

- Bạch tuyết (Dobhn) nặng nhất = 2,5 kg
- Đen và vện đen đứng nhì, nặng 2,4 kg
- Đại ca đầu đàn (KC) và vện út đứng thứ 3, nặng 2,35 kg

Lũ cún đã khá cứng cáp, khi được thả chạy chơi khám phá khắp sân. Cá tính của từng chú cũng đã bắt đầu bộc lộ:
Đại ca trắng: điềm đạm, trầm tĩnh, ít lời
Bạch tuyết: ăn khoẻ, tranh bú ác, nhưng cũng thuộc típ kiệm lời. (vì rất xinh nên đây cũng là cún cưng nhất của bác chủ
Vện đen: Lừ lừ, rất có chất hmong cộc (mặc dù đuôi thắt). Khá ghê gớm. Hy vọng sau này sẽ là chú cún trông nhà chuẩn
Đen: Tính rất hoạt bát, xông xáo, cởi mở. Mặc dù là cún kẹ, nhưng thời gian cuối bứt phá khá tốt.
Út vện: Đanh đá kinh dị, mồm to, ghê gớm. Dạo này có vẻ ăn ít hơn nên hơi bị tụt hậu so với anh chị em.

Hiện lũ nhóc vẫn bú mẹ + uống thêm sữa ngoài + ăn cháo thịt trộn A3 RC. Thứ 7 tuần sau sẽ là ngày tiêm phòng cho lũ nhóc lần 1 (5 bệnh). Cọp Beo cũng trong ngày đó sẽ được tiêm phòng 7 bệnh (có cả phòng dại)

Về tẩy giun, như vậy là em đã hoàn thành xong nghĩa vụ. Lần tẩy tới sẽ là trách nhiệm của các bác chủ mới. Hy vọng các bác sẽ không quên nhiệm vụ để đảm bảo sức khoẻ cho cún cưng.

Kể ra thì hơi sớm, nhưng bác nào đã có kế hoạch bắt cún vào tầm 1,5 tháng thì xin thông báo trước để gia chủ còn chuẩn bị nhé.

jumanji

Member
Bọn này to quá :D. Cún nhà em chắc cũng tầm 3 tháng rồi mà được có hơn 3 cân.

TaiVenh

Active Member
Bọn này to quá :D. Cún nhà em chắc cũng tầm 3 tháng rồi mà được có hơn 3 cân.
Đấy có lẽ là một bằng chứng thuyết phục về ảnh hưởng của chế độ dinh dưỡng khoa học, hợp lý đối với sự phát triển của các chú chó.

Bố mẹ lũ cún này được chăm sóc theo bài của ông Alex nên có thể trạng khá tốt (Cọp ~ 23 kg; Beo ~20kg). Từ khi Beo mang bầu đến nay, chế độ dinh dưỡng của cả mẹ và con đều được thực hiện theo chỉ dẫn của các "chuyên gia" VP. Vì vậy nên trộm vía các cháu nó đều phát triển tương đối tốt.

Hy vọng là thế hệ F1 này sẽ có những kết quả vượt trội so với Cọp Beo.

@ Jumanji: 3 tháng vẫn là thời gian thích hợp để bồi dưỡng cho cún. Chúc thành công:-bd

TaiVenh

Active Member
Theo lịch thì thứ 7 này lũ cún được 6 tuần (chính xác thì là 43 ngày). Em sẽ tiến hành tiêm phòng cho cả gia đình nhà Cọp Beo luôn một thể.

Chi tiết thì là thế này ạ:
Cọp & Beo: Tiêm phòng định kỳ hàng năm. Vắc xin phòng 7 bệnh (bao gồm cả dại)
Lũ cún: Tiêm phòng lần đầu. Vắc xin phòng 5 bệnh.

Việc tiêm nhắc lần 2 sẽ được tiến hành vào ngày 13/6, sau lần tiêm đầu 3 tuần. Lần tiêm nhắc sẽ là vắc xin phòng 7 bệnh (bao gồm cả dại). Tuy nhiên thì chắc lần tiêm nhắc sẽ được các chủ chó tự thực hiện tại nhà mới, vì hạn chót để xuất chuồng là ngày chủ nhật 7/6, khi cả đàn tròn 2 tháng.

TaiVenh

Active Member
Vậy thứ 7 này mọi người có tập trung rồi đi đón các em ấy 1 thể ko ah?
Vừa tiêm xong sao bắt ngay được? Chắc phải để các cháu ổn định 1 tuần cho đảm bảo.

Phuoc_nguyen đã confirm bắt vào thứ 7 tuần sau, tức ngày 30/5.
Đề nghị anh Dũng BQP, KC và Lâm Dob cũng confirm luôn nhé. Bắt cùng ngày với PN càng tốt.

Bác Quyên vừa gọi điện kêu ca là lũ cún phá như giặc :D. Chạy khắp nơi, bạ gì cũng cắn :((

Nếu các bác cùng bắt 1 ngày (30/5) thì có lẽ hôm đó ta sẽ sửa 1 mâm ngồi giao lưu tý nhỉ? Ý các bác sao ạ?

Lần này Anh Em ngoài đó sướng rồi hen, phần nào của Sapa đã được A.TV chuyển về Hà Nội rồi. Mong là thế hệ F1 này sẽ trội hơn cha ông nó.

@A.Dob: Lần này thì là trắng hả A.Dob :). Không biết là dòng H'Mong này bản năng đã khôn hay mình phải răng đe từ nhỏ. E chăm cu Vện ngày càng thấy nó rât tinh khôn, Trông nhà phải nói là số 1.

KimCuong

Active Member
Đề nghị anh Dũng BQP, KC và Lâm Dob cũng confirm luôn nhé. Bắt cùng ngày với PN càng tốt.
Nếu các bác cùng bắt 1 ngày (30/5) thì có lẽ hôm đó ta sẽ sửa 1 mâm ngồi giao lưu tý nhỉ? Ý các bác sao ạ?
Cảm ơn bác Vểnh đã cập nhật thông tin liên tục về bọn nhóc. Em cũng đã có mặt ở Hà Nội để chuẩn bị đón Đại ca Mông Trắng về cho người thân.

Cũng cùng ngày 30/5 em sẽ sang đón cún cùng anh em. Còn ý kiến về việc giao lưu thì xin bác Vểnh nhớ lại, đó là ý kiến của em trong buổi chiều cùng bác sang nhà bác Quyên đó nhé. Hehehehe!

Vừa tiêm xong sao bắt ngay được? Chắc phải để các cháu ổn định 1 tuần cho đảm bảo.

Bác Quyên vừa gọi điện kêu ca là lũ cún phá như giặc :D. Chạy khắp nơi, bạ gì cũng cắn :((

Hoàn toàn đồng ý.

@KimCuong : chú chưa gì đã sợ mất bản quyền rùi. Còn đàn rott của chú nữa đấy nhé. Cứ thấy im im. He he he=))

Lần này Anh Em ngoài đó sướng rồi hen, phần nào của Sapa đã được A.TV chuyển về Hà Nội rồi. Mong là thế hệ F1 này sẽ trội hơn cha ông nó.

@A.Dob: Lần này thì là trắng hả A.Dob :). Không biết là dòng H'Mong này bản năng đã khôn hay mình phải răng đe từ nhỏ. E chăm cu Vện ngày càng thấy nó rât tinh khôn, Trông nhà phải nói là số 1.
Chào Vinh !
Rất mừng là chú Vện đã hoà hợp với Vinh. Thời gian đầu anh cứ lo, liệu nó có chịu nghe lời em không. Bây giờ thì ok rồi :-bd
Anh nuôi "Mông trắng" xem tính cách có tốt không, nếu được anh sẽ cố thử duy trì nòi giống "Mông trắng" xem sao, không biết có làm nổi không??? :(:)(:)((

TaiVenh

Active Member
Hẹn các bác chủ nhân tương lai 9 am sáng thứ 7 này nhé. Nhớ mang theo lồng/làn để vận chuyển cho thuận tiện.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Niềm đam mê H'mong cộc đã kết nối chúng tôi.

Niềm đam mê H'mong cộc đã kết nối chúng tôi.​

Một sáng Thứ Bảy đầu hè các bé Pups H'mong từ gia đình ông bà chủ Cam Quyên ở Quận Long Biên đã có chủ mới. Chủ cũ và các chủ mới, khách thân mật như những người thân trong gia đình. Đại diện Trung Tâm Nhiệt Đới Việt Nga Tiến sỹ Phương và Chuyên gia Nga Alex đã tham gia chứng kiến một đàn H'mong cộc đẹp sinh ra tại Thủ đô.

Tôi chưa từng thấy một buổi" tặng chó" nào đặc biệt như vậy! Có Ta, có Tây, có già, có trẻ và đặc biệt cô chủ Trang bé bé xinh xinh 6 tuổi nhà dobermanhn ôm ngay một pup H'mong trắng vào lòng. Mặc dù phải dùng tới với 3 ngôn ngữ: Việt, Nga, Anh nhưng chúng tôi đều hồ hởi, hứng khởi trao đổi về một giống chó quý bản địa được nuôi thí điểm thành công bằng một "Công nghệ chuyển vùng".

Ngắm nghía cả đàn chó, Alex như đang say, đang mê về một giống chó mà ông tâm huyết nhất- một người Nga yêu quý và am hiểu về các giống chó Thuần Việt.

Chúng tôi được được đón tiếp chu đáo bằng tấm lòng hiếu khách của gia đình ông bà Cam Quyên và sự hấp dẫn bởi các bé H'mong rất đẹp, bụ bẫm, không ai muốn phải nói lời chia tay với gia đình.

Niềm đam mê H'mong cộc đã kết nối mọi người. Chúc các bé về nhà mới, chủ mới khỏe mạnh, hay ăn chóng lớn. Chúc ông bà chủ sức khỏe và nhân giống tiếp cho anh chị em chúng tôi những đàn chó quý.

TaiVenh

Active Member
Cám ơn bác Báu đã có bài report rất kịp thời. Em xin bổ xung tạm ít ảnh để các bác cùng theo dõi.

Quang cảnh chung tại sân nhà bác Cam - Quyên

2 chuyên gia Nga chụp ảnh cùng bác Quyên chủ nhà và BSTY Hoàng Ngọc Báu, đại diện VP

Tranh thủ khai thác kiến thức của sư phụ Alex

Bác Quyên trao tặng cô út vện cho TS Bùi Xuân Phương, đại diện VRTC với sự chứng kiến của sư phụ Alex và MOD Hungtrungyen, đại diện VP

TaiVenh

Active Member
Tiếp...

Beo đang lưu luyến nhìn lũ cún, chuẩn bị về nhà với các chủ nhân mới

Chụp ảnh chung làm kỷ niệm nào :-bd

Vện đen của Phước lưu luyến chia tay mẹ Beo

Mr. Alex: Xin cám ơn bà Quyên đã chăm sóc lũ cún quá tốt
Ms. Quyên: Cám ơn ông Alex. Chúng tôi thật sự thán phục tài năng huấn luyện của ông.

Cám ơn Dr. Báu đã có bài viết hay, súc tích
.Đúng là Viêtpt đã kết nối đam mê với tất cả chúng ta.

CAM QUYEN

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Hoan nghênh và chúc mừng chị Luu To Quyen- Chủ nuôi của bày cún H'mong trên đã đến với Vietpet. Kính chúc anh chị Cam Quyên và gia đình sức khỏe, vui cùng con cháu và đàn cún đẹp.

Chúng em rất cảm kích tấm lòng của anh chị đã chia sẻ cả về tình cảm lẫn vật chất, cung cấp cho những người đam mê giống chó thuần Việt bày chó quý.

Mong được thường xuyên trao đổi kinh nghiệm chăm nuôi chó bản địa sinh sản của anh chị trên Diễn đàn Vietpet.

Kính.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Xin bổ sung vài hình ảnh buổi tặng chó H'mong cộc tại nhà Bác Cam+Quyên:

Tình Mẫu Tử.

Ông Cháu và Cún cưng.

Bé Trang và em Cún.

Người H'mong cân chó H'mong cộc !

Đại Gia đình yêu H'mong Cộc.​

Shakhi Viet

Active Member
Xin được góp ý với bác HungTY là không nên hút thuốc khi gần cún bác nhé