• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Zudo lúc 5 tháng tuổi !

Zudo nhà em hôm nay đã đã được 5 tháng 4 ngày, cân nặng 22kg , đã thể hiện phần nào tính cách của 1 chú rott đực . Tiền án tiền sự : đã cắn 2 em chó cỏ nhà hàng xóm ( mặc dầu răng mới được mấy cái ), làm 1 em đi tập tễnh, còn 1 em khi nghe tiếng Zudo sủa thì lập tức chạy biến vào nhà, hi hi ! Thế nhưng lại rất hoà thuận với những cún khác trong nhà.
Sau đây là một số ảnh của em nó, nhìn cứ hao hao giống thằng Amoi anh nó:

nqd123

Member
Con này đuôi thắt hơi bị dài chút. Lời chân tình, Đức thông cảm nhé!Thêm chút nữa là Đức nên xem lại chế độ ăn uống, chân hơi nhỏ và có thể có dấu hiệu yếu chân.
Chúc năm mới mạnh khoẻ, học tốt!

Con này đuôi thắt hơi bị dài chút. Lời chân tình, Đức thông cảm nhé!Thêm chút nữa là Đức nên xem lại chế độ ăn uống, chân hơi nhỏ và có thể có dấu hiệu yếu chân.
Chúc năm mới mạnh khoẻ, học tốt!
không phải đâu anh Quang ơi, con này chân tay nhìn bên ngoài trông to lắm, nhưng vào ảnh chắc tại góc chụp nên nhìn nó thế thôi ( chân nó to đúng bằng cổ tay của em mà )
Con này buổi sáng 1 lạng thịt bò với Royal A3, canxi , trưa ăn cơm bạc nhạc trộn bột dinh dưỡng Wow, tối đến lại ăn A3 với sữa tươi. Với lại nó mới bị Parvo cách đây một tháng.
Hì hì, công nhận là đuôi thắt hơi dài.
Cảm ơn anh Quang về mấy lời nhận xét thẳng thắn!

manhtroc

sao lại thắt đuôi,sao không kiu BS vô cắt hả Đức?Anh không biết ngoài đó sao nữa,phối chó không đỡ, thắt đuôi chứ không kiu BS cắt.Thắt đuôi nó ra vậy đó, nhìn như cụt vậy.còn cắt đuôi thì tùy tay nghề BS nhưng đuôi sẽ tròn như trái banh phía sau vậy.
Hơi bị xuống chân đó em, phơi nắng thêm nữa nha

Ice Man

Member
Trong Nam gọi bsty tới cắt thì đẹp lắm,sau mông ra hình ngôi sao 5 cánh :D

AE Amoi không giống nhau thì giống ai nữa đây em ơi !
Quả không uổng công sức của bác Hùng trung yên + KC + bác hổ đông dương bỏ ra nghiên cứu. Xin đc chúc mừng các bác và Đức nhé:-bd
Không hổ danh là con của Zorro:-bd
Đúng như bác nqd123 nói : Em nên xem lại chế độ dinh dưỡng và cách chăm sóc cùng môi trường nuôi dưỡng vì 4 tháng chó đực đã đạt 22kg rồi, 5 tháng phải hơn như thế(Cân nặng ở đây là cân của sự phát triển bình thường chứ không phải cân dư thừa do béo phì đâu đấy nhé).Bằng chứng là nhìn bộ vó của em nó chưa đc ổn(2 chân trước choẽ về 2 phía rồi đó, nếu không chú ý mà để tình trạng này kéo dài là mệt đấy). Thân

Thanh_arch

Member
Anh cũng đóng góp đôi lời chú Đức nhé: ZuDo được bộ màu mảng ổn, nhưng sẽ đẹp hơn nếu vàng cháy tí nữa... trông hơi nhạt. Cái mõm to nhưng cái mặt chưa được gãy chú ah, tuy đang tuổi phát triển khung xương nhưng nhìn nó hơi "xuôi".
chú đừng nô đùa với nó quá nhiều, nếu hưng phấn quá sẽ làm hỏng đôi tai. Cho ăn nhiều bữa và lượng ăn của mỗi bữa vừa phải thôi, anh trônh thấy cái lưng hơi võng rồi kìa.

duc_ha_tinh; nói:
Hì hì, công nhận là đuôi thắt hơi dài.
Anh nghĩ cái đuôi đó không phải là do bác Hùng trung yên cắt chưa chuẩn đâu, vì với hiểu biết và nhiều năm kinh nghiệm của một cao thủ như bác Hùng trung yên chắc chắn sẽ không có chuyện như vậy. Anh đồ rằng : đây là chủ ý riêng của bác Hùng trung yên + KC và bác Hổ đông dương muốn tạo ra một nét mới lạ và riêng biệt cho đàn con của Zorro.
Cũng như anh không cắt đuôi cho đàn trước của anh mà để đuôi cả đàn nom cho vui mắt và khác lạ tí thôi mà :D

AE Amoi không giống nhau thì giống ai nữa đây em ơi !
Quả không uổng công sức của bác Hùng trung yên + KC + bác hổ đông dương bỏ ra nghiên cứu. Xin đc chúc mừng các bác và Đức nhé:-bd
Không hổ danh là con của Zorro:-bd
Đúng như bác nqd123 nói : Em nên xem lại chế độ dinh dưỡng và cách chăm sóc cùng môi trường nuôi dưỡng vì 4 tháng chó đực đã đạt 22kg rồi, 5 tháng phải hơn như thế(Cân nặng ở đây là cân của sự phát triển bình thường chứ không phải cân dư thừa do béo phì đâu đấy nhé).Bằng chứng là nhìn bộ vó của em nó chưa đc ổn(2 chân trước choẽ về 2 phía rồi đó, nếu không chú ý mà để tình trạng này kéo dài là mệt đấy). Thân
em nó chỉ được 22kg là do mới bị Parvo, độ 1 tháng nữa chắc là được 30kg thôi. Còn bộ vó không biết sao vô ảnh nó thế, bên ngoài trông khác lắm, chân to đùng ! Còn canxi em vẫn bổ sung đều đều đấy thôi:D.

Em xem lại sẽ thấy các bức ảnh cu cậu đứng hai chân trước đều thế cả. Không phải cứ to đùng là đã ổn đâu. Hai chân trước không đc phép xoè sang hai bên, như vậy là lỗi đó em ạ. Lỗi này không sửa để lâu sẽ thành tật. Em liên lạc với Becrot và tham khảo nhé. Con của bạn đó lúc nhỏ chủ cũ nuôi không để ý cũng mắc lỗi đó, giờ lớn rồi không sửa đc nữa.
Không phải cứ cho ăn can xi rồi là xong đâu. Ăn can xi xong phải kết hợp vitamin D + cho tắm nắng + chế độ vận động hợp lý. Vấn đề này tốt nhất là em nhờ bác Hùng trung yên tư vấn cho.

anh Long cho em xin số điện thoại anh Becrot nhé! Đúng là con rott nhà em vận động hơi ít vì em không có thời gian , mỗi ngày nó chỉ được vận động khoảng 1 tiếng rưỡi !

Hoangminh

Member
tuấn béc rốt 0988559206, con này chân có vấn đề rồi em à bị sập chân. thứ 2 là ít vận động ( bằng chứng là móng chân dài không cùn). Nếu không có thời gian nên thả rông nó và tốt nhất nuôi cùng 1 con chó khác ( chó cỏ cũng được )nó tự vờn nhau.
E tham khảo chân tốt không sập chân nhé

còn đây là chân không tôt bị sập chân

còn đây là ảnh con ngày xưa của anh sập chân nặng 3 tháng tuổi chụp ở 2 góc nhìn em tham khảo nhé

Anh Hoàng Anh ơi, con của em nó nuôi chung với 1 con boxer mà, tụi nó vật nhau cả ngày. Con của em chắc là vận động quá mạnh nên mới bị sập bàn. Giờ em nên làm gì để khắc phục tình trạng này của nó? Em thả rông cứ sợ nó ăn lung tung lại đau bụng vì vườn nhà em rộng lắm !

Hoangminh

Member
em giảm lượng thức ăn hàng ngày và tăng chất lượng thức ăn tinh lên, kết hợp bổ sung can xi và tắm nắng hàng ngày dắt đi bộ vận động nhẹ nhàng tránh vận động mạnh vì chân đang yếu nhưng phải đi bộ thật nhiều

chào Đức! dạo này anh bận quá nên không theo dõi diễn đàn được, đúng là em nuôi Zudo hơi kém, thứ nhất là mắt rất nhiều gỉ - sức khoẻ không tốt lắm, thứ hai chăm sóc lông không tốt, thứ ba vận động chưa tốt ( cái này cực kỳ quan trọng, em tham khảo ducnts nhé)không phải cứ cho chạy nhẩy thục mạng là tốt đâu. Dành nhiều thời gian cho em nó hơn nữa nhé, chúc em và gia đình năm mới an khang thịnh vượng!

KimCuong

Active Member
Đức ơi! Bức ảnh thứ 4 - 5 - 6 đã thể hiện rõ chân của Zudo đã có biểu hiện lỗi, nếu không được khắc phục ngay sẽ khó có thể chữa khỏi.

Anh thấy tất cả ý kiến đóng góp của anh em cho Đức đều chuẩn hết đó, em phải chú ý ngay.

Chuyện vận động của chú chó cứ không phải cứ nô đùa là vận động đâu, nô đùa với chú chó khác mà nằm ườn ra giơ chân giơ tay ra đùa thì chỉ tăng thêm tính hiếu động của chú cho thôi, chứ không giúp gì cho sự vận động của chú chó.

Em phải dành nhiều thời gian và chế độ dinh dưỡng cho Zudo hơn nữa nhé. Không cẩn thận từ một chú chó đẹp nhất nhì đàn lại thụt lùi xuống dưới so với anh chị em của Zudo đó. Vấn đề này em cứ tham khảo ducnts nhé, vì anh cũng đã trao đổi nhiều cho ducnts biết.

Năm cũ nói chuyện hơi thật, Đức thông cảm cho anh nhé! Chúc em và gia đình năm mới An khang - Thịnh vượng. Chúc Zudo sang năm mới sẽ cải thiện được tình hình và sẽ là 1 con Rott đẹp nhé.

To Ho Dong Duong : con Zudo nó mới bị parvo nên lông nó mới xù lên như vậy, và cũng vì thế Zudo mới chậm lớn hơn những anh chị em của nó. Hiện tại nó đã được 25kg rồi, em sẽ cố gắng cho em nó vận động phù hợp hơn để cải thiện đôi chân của nó ! Thanks các anh nhiều !