• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Yorshire terrier T-cup

Thằng Ti nhà mình được 1 tuổi, 2 tháng. Không hiểu mọi người nuôi giống yorkshire này thấy thế nào chứ thằng Ti nhà mình có lẽ chỉ thua "heo" về khoản ăn thôi. Chưa có thứ gì mà nó không ăn, lạc ngô, lõi ngô, vỏ cam, vỏ bưởi, bắp cải luộc, rau muống, nộm đu đủ...mà ăn thật , ăn say sưa đấy nhé. Còn những thứ người ăn được thì khỏi bàn, nhà mình gọi nó là kẻ " không có khả năng từ chối". Chưa có một con chó nào mình nuôi ( 10 giống rồi) có khả năng ăn và hấp thụ khủng khiếp hơn nó. Muốn nó nhỏ xinh thì nhớ cho ăn ít bạn nhé. Nhà mình bị một vấn nạn là chó con nào con nấy béo kinh khủng, golden chuẩn là 35 đến 37 kg mà Tony nhà mình 50kh, Terrier trưởng thành khoảng 2,5 kg thì Ti khoảng 3,5 kg, mặc áo chật mới chết chứ. Nhưng giống này cực khôn, quý người, trông nhà tốt và ghét trẻ con. Lớp lông đen sau 6 tháng sẽ được nối tiếp bằng màu lông thật, thường là màu xám lông chuột hoặc ghi , xanh ghi, đi với trắng kem hay nâu vàng. Đẹp lắm đấy bạn ạ. Nếu bạn chải và dưỡng lông cho nó thì nhất. Ti nhà mình chỉ đẹp khoảng 1 đến 2 tiếng sau khi tắm, còn đâu là được bôi " gôm keo" tự nhiên, là nước bọt của con chó golden do Ti chỉ thích chui vào mồm thằng này nghịch. Trông ướt mèm sung sướng, buồn cười lắm. Có điều bạn cẩn thận bệnh về lông da nhé, lũ này nhạy cảm lắm. Tớ bị vài bài học cay lắm về vụ này, cần thì sẽ truyền kinh nghiệm cho bạn

Thằng Ti nhà mình được 1 tuổi, 2 tháng. Không hiểu mọi người nuôi giống yorkshire này thấy thế nào chứ thằng Ti nhà mình có lẽ chỉ thua "heo" về khoản ăn thôi. Chưa có thứ gì mà nó không ăn, lạc ngô, lõi ngô, vỏ cam, vỏ bưởi, bắp cải luộc, rau muống, nộm đu đủ...mà ăn thật , ăn say sưa đấy nhé. Còn những thứ người ăn được thì khỏi bàn, nhà mình gọi nó là kẻ " không có khả năng từ chối". Chưa có một con chó nào mình nuôi ( 10 giống rồi) có khả năng ăn và hấp thụ khủng khiếp hơn nó. Muốn nó nhỏ xinh thì nhớ cho ăn ít bạn nhé. Nhà mình bị một vấn nạn là chó con nào con nấy béo kinh khủng, golden chuẩn là 35 đến 37 kg mà Tony nhà mình 50kh, Terrier trưởng thành khoảng 2,5 kg thì Ti khoảng 3,5 kg, mặc áo chật mới chết chứ. Nhưng giống này cực khôn, quý người, trông nhà tốt và ghét trẻ con. Lớp lông đen sau 6 tháng sẽ được nối tiếp bằng màu lông thật, thường là màu xám lông chuột hoặc ghi , xanh ghi, đi với trắng kem hay nâu vàng. Đẹp lắm đấy bạn ạ. Nếu bạn chải và dưỡng lông cho nó thì nhất. Ti nhà mình chỉ đẹp khoảng 1 đến 2 tiếng sau khi tắm, còn đâu là được bôi " gôm keo" tự nhiên, là nước bọt của con chó golden do Ti chỉ thích chui vào mồm thằng này nghịch. Trông ướt mèm sung sướng, buồn cười lắm. Có điều bạn cẩn thận bệnh về lông da nhé, lũ này nhạy cảm lắm. Tớ bị vài bài học cay lắm về vụ này, cần thì sẽ truyền kinh nghiệm cho bạn
bé nhà mình là giống Yorkshire loại MINI bạn ạ, nên to nhất thì cũng đạt khoảng 1kg-1.4kg thôi.

mình chưa có kinh nghiệm về cách nuôi và phòng bệnh cho giống này, bạn chỉ giúp mình nhé :love struck:

Bạn nên vào trang web của các nhà nuôi chó chuyên nghiệp, AKC, Kennel, Hiệp hội nuôi chó Yorkie, vào các trang như Yorkie Talk.... sẽ thấy mini size có khá nhiều rủi ro về sức khoẻ, bệnh tật, khả năng đề kháng và sinh sản, kiểu như người lùn ấy, của hiếm đấy. Nhưng nếu các cuộc thi chó Yorshire Terrier thì cân nặng của chúng phải từ 5 đến 7 lbs (2,2 đến 3,2kg). đấy chính là lý do bạn phải cẩn thận khi chăm mấy em này, và cũng là lý do tớ chọn thằng Ti béo nhà tớ. Tớ không có khả năng theo dõi và chăm sóc sức khoẻ của những chú chó quá bé. Nhiều bài học rồi nên tớ cũng sợ. Cẩn thận vụ tiêm chủng và đường ruột, dị ứng của mấy em này nhé

Chị ơi , 2 bé của chị đẹp quá , yêu vô cùng í , chị mua ở chợ Chatuchat bên Thái àh chị ? chỉ e được không ? để có có dịp e sẽ ghé sang đó rước 1 bé về ^^ . Thanks chị nhé

misssubi

Mấy em đẹp quá, chị thật là hay và giỏi sưu tầm được mấy em quá tuyệt vời, mong rằng1 ngày gần đây chị sẽ cho ra 1 bầy baby để cho ACE ngắm nhìn mà mơ ước

Chị ơi , 2 bé của chị đẹp quá , yêu vô cùng í , chị mua ở chợ Chatuchat bên Thái àh chị ? chỉ e được không ? để có có dịp e sẽ ghé sang đó rước 1 bé về ^^ . Thanks chị nhé
chị mua ở cửa hàng riêng chứ không phải ở chợ Chaktuchak em à,vì chó ở chợ hay bệnh lắm,giống như ở đường LHP của mình đó, chỉ được cái giá ở chợ thì rẻ hơn nhiều
nếu e muốn mua ở chợ thì nên mua chó đã trưởng thành nhé
còn nếu e muốn mua chỗ chị mua thì chị sẽ chỉ cho em :love struck:

chị mua ở cửa hàng riêng chứ không phải ở chợ Chaktuchak em à,vì chó ở chợ hay bệnh lắm,giống như ở đường LHP của mình đó, chỉ được cái giá ở chợ thì rẻ hơn nhiều
nếu e muốn mua ở chợ thì nên mua chó đã trưởng thành nhé
còn nếu e muốn mua chỗ chị mua thì chị sẽ chỉ cho em :love struck:
Hii , cám ơn chị , nếu được chị cho em địa chỉ với nhé ^^ !

Tititan

chị à!! mấy bé này sau này có em bé được không chị??? xinh không tả

susi_hn

trời sao xinh thế hả trời, chị ơi yêu quá đi thôi. Em cũng mún có 1 em như này :love struck:

Be_To

Member
đây là lần đầu chị mang chó từ Thái về, không có kinh nghiệm gì hết nên hơi bị mệt với hải quan. nhưng vì chị thích quá nên làm liều....hehe.:blusshing::blusshing::blusshing::blusshing:

bây giờ thì chị có kinh nghiệm rồi, nên chị nghĩ những lần sau sẽ dễ dàng hơn nhiều :love struck:

Chị ơi cho em hỏi bé nhà em có bị lai miếng nào với giống mấy bé nhà chị k? Vì khi em đem bé em về thì ba của bé mất rồi, mẹ bé chỉ là chó Nhật bình thường nhưng anh của bé (cùng cha mẹ đã trưởng thành) màu vàng óng và lông dài như mấy tấm hình chị đưa ra vậy, nên em cũng k biết bé của em lớn lên sẽ ntn và thuộc loại gì nữa. Nó k có bé xíu, bé của em 6 tháng rồi muh nặng 2kg, lông dài hơn trong hình nhiều rồi, ở miệng thì xù ra che hết cái mõm nhọn và 2 tai thì dựng đứng lên, lông ở tai cũng dài thành sợi cột đc luôn (hình là khoảng 2-3 tháng)

:)

hi mọi người,
cảm ơn mọi người đã ủng hộ 2 bé nhà mình
hôm nay 2 bé lớn hơn nhiều rồi, cả nhà xem hình nhé

LY THUY

Member
Dễ thương quá chị ơi,
thường xuyên post hình 2 e nó lên để mọi người chiêm ngưỡng nha chị!
Chúc 2 cún mạnh khoẻ nhe!

Jack Lê

Member
Mình rất thích dòng này ,,,mà thấy ở việt nam hiếm quá...Với lại lông của pé dài nên cũng cực...chó chị dể thương quá đi...hiện e cũng đang nuôi 1 pé bull ..E thì thích giống Yorshire Terrier , cũng muốn tẩu 1 em nhưng chưa có dịp qua thai 1 chuyến....Nhà chị ở đâu nhỉ...Ko biết chị hay dẫn pé đi chơi ko...Muốn nịn pé ghê ...

Mình rất thích dòng này ,,,mà thấy ở việt nam hiếm quá...Với lại lông của pé dài nên cũng cực...chó chị dể thương quá đi...hiện e cũng đang nuôi 1 pé bull ..E thì thích giống Yorshire Terrier , cũng muốn tẩu 1 em nhưng chưa có dịp qua thai 1 chuyến....Nhà chị ở đâu nhỉ...Ko biết chị hay dẫn pé đi chơi ko...Muốn nịn pé ghê ...
Nhà chị ở Phú Mỹ Hưng, e có dịp sang đó chơi thì call chị, chị dẫn bé ra cho e nựng ha :love struck::love struck::love struck::love struck:

Jack Lê

Member
Ok chị....E cũng hay đạp xe qua đó tập thể dục lắm....Chị có cho lên giống ko...Nếu có thì hay biết mấy...Để e 1 pé e nựng hì hì hì

qweasd

Member
bạn ơi nếu có dự định lên giống thì cho ACE biết 1 câu nhé mình xin đăng ký trước luôn này :D