• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Yêu Chim Bồ Câu đưa thư

kyoshari

Member
chào mấy anh

anh BF cũng thấy nhà màu xanh đậm phải không nó là nhà bạn em nó nuôi nhốt ít thả lắm:D bồ câu em mới thũ thả ỏ cầu hậu giang tưởng mất au dè chưa về nó đả về rối:praying:quán 12 có phải ngay chỗ hội chơi chim kiểng đúng không anh

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
12 Lũy Bán Bích

anh BF cũng thấy nhà màu xanh đậm phải không nó là nhà bạn em nó nuôi nhốt ít thả lắm:D bồ câu em mới thũ thả ỏ cầu hậu giang tưởng mất au dè chưa về nó đả về rối:praying:quán 12 có phải ngay chỗ hội chơi chim kiểng đúng không anh
- Vậy nhà em ở gần phường đội hả? Hay gần trường học?

- Đúng rồi em, Cafe 12 Lũy Bán Bích, khi nào đến cầu Tân Hóa nhìn xa xa (150m) thấy quán ăn Đài Cát, ké bên là Quán 12 (Còn có tên là Cafe chim Cầu Tre).

kyoshari

Member
chào mấy anh ^^!

:praying:vậy em biết chỗ đó rồi =.= hôm nay mới thả bồ câu gần nhà nhìn chúng lượn đẹp wow:D mấy anh cho em hỏi nếu bồ câu nuôi được 1 tháng tuổi nên thả xa không vậy

kyoshari

Member
gửi anh BF ^^!

nhà em ỏ đằng sau siêu thị có cái hẽm mà õ đằng trước bán nước đó anh đối điện của đắng sau siêu thị ^^! :D:) vì em nuôi ngoài lang can nên không dám nuôi nhiều chỉ nuôi 2 cặp :(:worried:

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Hi kyoshari,

Chào em,

Nuôi trước 02 cặp là OK rồi. Từ từ mới 01 tháng thì không nên thả xa lắm đâu! Cứ lòng vòng Saigon là OK: Cầu Hậu Giang, Bùng binh Phú Lâm, Bến xe Miền Tây, Cầu An Lạc ... Tốt nhất là thả mỗi chổ 02 lần và thả vào sáng sớm không mưa! Vì em không có chim lớn dẫn bầy nên từ từ cứ để chúng đánh vòng ở gần nhà đã.

Ráng lên 01 -02 tháng sau tham gia thả gần với anh em là được rồi!

Thân.

kyoshari

Member
chào mọi người

thì em thả gần nhà không tại chưa lấy giống lần nào không dám thả xa:D:D :-bd anh ỏi ỏ diễn đàn ai có bồ câu ta không cho em xin 1 cặp nuôi thủ:( em nghe nói bồ câu ta khôn lắm:praying:

Hi anh Kioshari tình hình là nhà em đang có 3 cặp ...rưỡi bồ câu lai anh BF vừa mới tặng em thêm 1 bà vú bồ câu ta xám 2 gạch nữa mới vừa chẵn 4 cặp đấy ạ,con mái ta của anh BF thường dùng để cho các chàng chiến binh "giải trí" sau những chuyến đua.Bây giờ về nhà em thì nó đã có một gia đình hẳn hòi rồi.^^.Hiện 4 cặp bồ câu của em đang dùng để ấp vú trứng bồ câu thái nên hỏng thể nào cho anh được đâu ạ.Mà chúng cũng gắn bó với em lắm rồi em thương chim em lắm ai nuôi chim mà hỏng thương chim hả anh?^^ Nếu lúc trước khi mà đàn bồ câu của em còn nhìu thì em có thể tặng anh 1cặp làm quà chứ bây giờ thì em nghèo chim lắm.Trên em bây giờ kiếm bồ câu ta còn hỏng ra nữa là.Em nghĩ anh huấn luyện từ từ các chú chim cũng sẽ bay giỏi thôi ạ không cần chim dẫn đàn đâu.Chúc anh thành công.

kyoshari

Member
Yêu chim bồ câu

0é hôm nay 2 con chim có vẽ thích nghĩ ngơi hơn là bay chúng cù o trong chuồng ^^ cặp bi đõ chuận bị mọc cánh lại rồi sướng wow :-bd

kyoshari

Member
cần sự giúp đỡ

:(( cũng giống như mọi ngày em ra cầu hậu giang thã bồ câu cặp thái mọi bữa thì thả 2 con về đúng 2 con nhưng sao hôm nay chĩ về 1 con là sao vay anh BF hay là bồ câu em đã nhập đàn với bồ câu khác:(:)(:)(:)((

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Bình thường thôi,

:(( cũng giống như mọi ngày em ra cầu hậu giang thã bồ câu cặp thái mọi bữa thì thả 2 con về đúng 2 con nhưng sao hôm nay chĩ về 1 con là sao vay anh BF hay là bồ câu em đã nhập đàn với bồ câu khác:(:)(:)(:)((
Nhà em đến Cầu Hậu Giang đường chim bay khoảng 200m -300m thôi! Về nguyên tắc là nó về rồi! Nhưng mà em thả ở Cầu Hậu giang là chổ đang có 02 nhà nuôi bồ câu nên có lẽ nó ghé qua chơi tí mà :D! Em thả con đang ở nhà ra cho nó đậu nóc nhà làm mồi cho kia nhìn thấy mà về nhé :)!

Tạm thời em khoan hãy mang chúng đi thả như thế nữa! Cứ cho ở nhà, tối lấy thức ăn trong chuồng ra, sáng sớm thả ra đánh vòng, rồi hãy cho thức ăn vô chuồng, canh sao cho chúng ăn vừa đủ thôi nha, ăn no quá chúng ra khỏi chuồng mê chơi là chẳng thèm bay vào nữa :D! Đầu giờ chiều cũng làm vậy là OK rồi! Khi nào thật sự thấy chúng tự tin ra vô chuồng rồi hãy mang tập thả nhé!

Bởi vì em không có chim dẫn đàn mà lại chỉ có 02 con chim con -chúng rất dễ bay sang đàn khác nên phải kiên trì, nuôi kỹ kỹ chút, đừng làm chúng hoảng sợ, đừng xua đuổi chúng nha! Cứ để tự nhiên cho chúng biết đây là nhà chúng :D!

kyoshari

Member
cần giúp đỡ

em đứng nhìn nó bay mà anh nhưng chỉ về có 1 con hồi nay lên nhà con đó bay đi đâu không thấy luôn chắc mất hết cặp đó rối:worried::worried:

kyoshari

Member
hàng độc đoá

sạc mấy cái này õ đâu mà độc vậy :D:D 2 con chim bay về rồi anh :praying: tưỡng nó bị mất mai buỗi sáng ra ngã tư nguyễn văn luông thã thữ:nailbitting: không biết có mất không nữa$-)$-):-bd>:D<:wel::beer:cry:

tình hình là 2 em bồ câu đã nở và đang nằm ấm áp trong tổ với bố mẹ nuôi.Hình em sẽ up sau nhé,ngày mai em phải đi TP 1 chuyến để shopping cho các em nó đây. Alô Alô anh vinhnguyentom ơi bên căn cứ anh đã có bé fo nào chui ra chưa ạ!

Mario Vo

Member
Quân số !

- Hiện nay quân số của em được 16 chiến bịnh nếu tính luôn 2 trứng sắp nở là 18 :D:D:D
- 10 chiến binh thả và 6 chiến bịnh bố mẹ làm giống không giám thả , nếu thả thì :(:)(:)((
- Nhưng đến một ngày nào đó khi cảm thấy quân số đã đủ thì mình sẻ thả chim bố mẹ con nào ở thì ở con nào đi thì thôi chứ nhốt thấy cũng tội:angel::angel::angel:

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Biên tập chuyển font bài vinhnguyentom

Hi vinhnguyentom,

Bạn đã sử dụng font vni nên khi đưa bài lên diễn đàn bị sai font chữ không đọc được. Có nguy cơ bị mod xóa bài :D
Mình xin phép bạn biên tập chút xíu và chuyển đổi font từ vni sang unicode để mọi người cùng đọc được nhé!

Nguyên văn bởi vinhnguyentom:

" Chào anh em yêu bồ câu đua thư,

Alô alô Jerrykid0290
Hiện nay căn cứ anh chưa có cặp nào đang đẻ, anh đoán khoảng 2 tháng nữa thì may ra có chim con, anh thấy em nuôi từ từ gây giống hay thật, anh thì không chờ đợi được mua 1 lúc 14 con rồi thả luôn,cho luyện cấp tốc rồi đi thả xa để khoe mấy người thân và quảng cáo, để rồi tạo phong trào nuôi chim bồ câu đua cho vui.

Hiện nay anh đã lôi cuốn được 4 người nuôi chuyên nghiệp rồi, làm cái chuồng chim y hệt của anh bigflowerhorn đó mang tính cách chuyên nghiệp:

+ Một căn cứ mới hôm nay gồm 3 cặp thái con đang tung tăng trên bầu trời Buôn Mê Thuột -Đắc Lắc rồi, mới hôm qua thả ra 3 cặp này ra bay mất tiêu làm anh mua thẻ gọi 50k khuyến mãi online gần hết, bắt 10 đưa cháu đi kiếm gần chết, may quá buổi chiều tụi nó về chuồng rồi và bây giờ thì anh thả tự do luôn, khoảng 1 tuần nữa anh Sang đem vài cặp chim con về Buôn ma thuật đặt hàng anh 13 rồi ,gồm có bc kiểng và bc đua luôn chứ ở BMT không có.

+ Chị vợ ở Bảo Lộc -Lâm Đồng hôm qua cũng đặt 1 cái chuồng chim chuyên nghiệp giống của anh bf rồi, 2 tuần nữa mới bắt chim con ở TpHCM đem về, nuôi toàn là thái trắng không (con gái mà).

+ Ông cậu ở Sađéc –Đồng Tháp đang nuôi gà đá độ, hôm bữa về đám giỗ ngồi nói chuyện rồi đòi làm chuồng chờ anh gởi chim bồ câu đua về nuôi luôn.

+ Ông anh ở Cần giuộc –Long An hôm nọ đi nhậu với ổng, vui miệng kể chuyện nuôi chim anh này cũng đang làm chuồng nuôi chim luôn, anh này chuyên bán gà thả vườn cho các chợ.​

Hy vọng diễn đàn này là nguồn lực chính để tạo lại và phát triển cho phong trào nuôi chim bồ câu đưa thư của chúng ta."

Cám ơn vinhnguyentom đã phát triển phong trào chơi chim câu đua đi các tỉnh thành!

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Thả chim bố mẹ gây giống

- Hiện nay quân số của em được 16 chiến bịnh nếu tính luôn 2 trứng sắp nở là 18 :D:D:D
- 10 chiến binh thả và 6 chiến bịnh bố mẹ làm giống không giám thả , nếu thả thì :(:)(:)((
- Nhưng đến một ngày nào đó khi cảm thấy quân số đã đủ thì mình sẻ thả chim bố mẹ con nào ở thì ở con nào đi thì thôi chứ nhốt thấy cũng tội:angel::angel::angel:
Hi mario vo,

Cách nghĩ của bạn khá giống mình. Mình cũng không thích chơi bồ câu nhốt :D! Chính vì vậy mà không ham lắm việc nuôi bồ câu kiểng! Mình cũng vậy những người bạn mình cho mình những chú bồ câu già về phối lấy con, sau khi lấy 01 -02 cặp con là mình thả cho chúng ra ngoài hết! Em nào ở thì ở, em nào đi thì đi!

Đa phần chúng sẽ về nhà chủ cũ ngay khi thả lần đầu:

+ Nếu chủ cũ không còn nuôi nữa thì khả năng chúng về lại căn cứ mình ở rất cao!

+ Nếu quen biết thì cũng có thể nhờ họ xua đuổi chim đi không cho ăn thì chúng cũng sẽ bay về.

+ Nếu không quen thì bó tay :D!

+ Và cũng tùy bản tính từng con nữa! Mình có 01 con mái 2004 đã thay đổi chổ ở 02 lần nhưng nó vẫn theo mình!​

Cầm tù lâu quá cũng tội nghiệp nên cho chúng tự quyết định vậy :D!

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Chúc mừng 02 bé mới chào đời

tình hình là 2 em bồ câu đã nở và đang nằm ấm áp trong tổ với bố mẹ nuôi.Hình em sẽ up sau nhé,ngày mai em phải đi TP 1 chuyến để shopping cho các em nó đây. Alô Alô anh vinhnguyentom ơi bên căn cứ anh đã có bé fo nào chui ra chưa ạ!
Chúc mừng em nhé! Cuối cùng thì "cái ngày ấy" cũng đến :D! Sự đam mê giúp ta vượt qua những khó khăn, mệt mõi đời thường :D! Và là động lực thúc đẩy bạn từ Bình dương phi một mạch lên Saigon để mua đồ về nuôi "sấp nhỏ" :-bd.

Chúc mừng em lần nữa! Hi vọng sau này chúng sẽ không phụ lòng em :-bd! Giúp em làm cho "mấy cưng" lác mắt :))!

noodle

chao tat cả

noodle xin lỗi vì hỏi chuyện mà tự nhiên mất hút luôn tại mấy hôm nay bận quá . Nên các bạn thông cảm

con kỳ lân lúc trước mình nuôi . trông giống như con chim cu gáy vậy đó có điều nó màu trắng lông ở cổ

màu đen tím . mỏ ngắn và bự con hơn . nghe thằng bạn nói chim trung quốc .

noodle

Chào bigflowerhorn

Cám ơn bạn có ý gặp mình để trực tiếp nói chuyện, giao lưu với các thành viên khác và cũng để giải đáp hết những thắc mắc của mình về bồ câu đua. Thường thì chủ nhật mình mới rảnh. Nhưng thường chủ nhật mình ngủ dậy trễ lắm :D tới 10 h mới thức. Bù lại những ngày thức sớm ấy mà. Chủ nhật này nếu không có gì thay đổi mình ra quán nước số 12 luỹ bán bích . Hình như kế bên là sữa chữa điện lạnh . Quán có tên Ngọc giàu thì phải .

Chủ nhật nào bạn cũng uống cà fê ở đó hết a`?