• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xoáy 2 tháng

Thanh3010

Em mới mua được 1 e xoáy thái 2 tháng các bác có kn gì giúp em với, vd như cho ăn uống ntn, tập luyện, khẩu phần dinh dưỡng vv....mấy tháng mới có thể tập chạy được? Thanks cả nhà ạ.

damson82

Member
Em mới mua được 1 e xoáy thái 2 tháng các bác có kn gì giúp em với, vd như cho ăn uống ntn, tập luyện, khẩu phần dinh dưỡng vv....mấy tháng mới có thể tập chạy được? Thanks cả nhà ạ.
nói chung xoáy thái ở đk khí hậu việt nam mình khá dễ nuôi dưỡng và chăm xóc.
còn về vấn đề dinh dưỡng cũng phụ thuộc nhiều vào khả năng kinh tế của từng người.đây là mình sẽ nói cung chung còn tùy vào khả năng của bạn nữa nhé.
sáng 1 viên can xi loại 120k dành cho người.cứ 3 ngày uống và nghỉ 3 ngày lại 3 ngày uống.phơi nắng buổi sáng sớm.vì anh nắng rất cần thiết đối với chó để hấp thu can xi và làm đẹp bộ lông.đến khi 4 tháng phải tăng thêm can xi vì lúc này chó bắt đầu thay răng và thay lông sẽ cần thêm can xi
ăn bữa sáng thì 1 ống sữa tươi hoặc 1 bát con cháo dinh dưỡng của trẻ em.
còn lại ngày ăn 3 bữa trưa chiều và tối nữa. ngoài ra trước khi đi ngủ mình cho thêm cốc sữa của trẻ em loại trên 2 năm tuổi.
trong 3 bữa ăn mình thường cho ăn cơm với thịt nạc băm.qua 4 tháng cho ăn cổ gà băm và gặm đầu xương.tuyệt đối k cho ăn các loại xương ống hoặc xương cứng.đầu xương mềm và rất tốt.
về vấn đề tập luyện.chó con tốt nhất chỉ dắt đi bộ chậm.qua 8 tháng mới có thể tạp chạy.và tập theo cường độ tăng dần nhé.
trd là dòng chó khá lì lợm và bướng.nên bạn pheir rèn luyện ngay từ bé nhé.
vấn đề quan trọng nhất là tiêm phòng và tẩy giun. lich tiêm của mình là 30 ngày,60 ngày ,90 ngày sau đó cahcs 6 tháng tiêm lại 1 lần.caía này rất quan trọng.
đấy là quá trình mình chăm xóc con mình đang nuôi bây giờ.bạn tùy theo đk của mình mà áp dụng nhé.
chcus bạn thành công

Thanh3010

cảm ơn dam son. nhiều,chó nhỏ thế này cho ăn rau củ quả đã thích hợp chưa hả bạn, mình sợ nó ăn rau lạnh bụng nên k dám cho ăn nhiều, chó nhà mình gắm nhấm lung tung nên mình thử cho ăn cổ gà 1 khoanh nhỏ cắt làm đôi thấy nó nhai rau ráu không biết có ảnh hưởng gì không?

damson82

Member
chó nhỏ rau củ quả mình thường nấu giống như súp.cho vào tủ lạnh ăn trong 4,5 ngày.thành phần mình nấu gồm rau muống,bí đỏ ( bầu lào ),cà rôt,susu.
nói chung bộ tiêu hóa của trd khá tối.nhưng ăn cái gì cũng phải tập cho nó quen.ngay cả cá con nhà mình ăn vô tư,cái chính là tập cho nó ăn như thế nào cho quen và thích nghi.

Thanh3010

Cảm ơn dam son nhiều, nó 2 tháng ăn cổ gà nhỏ có đc ko? Khoảng mấy tháng thì tai vểnh hẳn?

damson82

Member
nếu tập cho nó ăn thì có thể ăn cổ gà băm nhỏ.nhưng nên hạn chế số lượng.vì lúc này bộ tuêi hóa còn yếu.
vấn đề tai thì phụ thuộc vào nhiều yếu tố. phơi nắng buổi sáng,bổ xung canxi thì tai sẽ sớm dựng hơn.hay con béo và con gầy tai cũng lên chậm khác nhau.mùa đông hay mùa hè cũng khác nhau nữa.riêng với mình cho dù nhanh hay chậm thì tai 2,5 tháng là dựng hết không cần dán hay nẹp tai.
muốn tai dựng nhanh thì nên hạn chế trọng lượng cho phù hợ.bổ xung canxi và phơi nắng buổi sáng.

Thanh3010

Các bác cho e hỏi làm sao để cho chó quen với đeo xích để e dắt đi với ạ, chó nhà e đeo xích vào dắt k đc phải kéo lê lết. E đã cho nó ăn viên canxi đc 4 viẻn r mà em nó vẫn liếm đất liếm cát suốt ngày, hno bị đi ngoài r, vừa khỏi lại liếm. E muốn hỏi làm cách nào cho chó k liếm đất cát nữa với. Thanks ae nhièu

bachquangtuyen

Em cần mua 01 me Xoáy thái giống khoảng 2 tháng thì bao nhiêu tiền các bác nhỉ? Có bác nào có giống thì báo em với nhé. 01232924124 em Bảo Lâm.:D

Binh_Xoay_Thai

Vietpet sponsor
Mình thì nuôi chó con đơn gian.ngoài cho ăn cơm với thịt lạc hay cơm ruốc và cho uông men tiêu hóa rẻ tiền.miễn sao kg bị đi ngoài vào thời điểm này là ok hết và đừng cho ăn lo quá và ăn nhiều bữa và thi thoảng cho chạy một tí trong ngày thế là ok

chayzi

Member
nói chung xoáy thái ở đk khí hậu việt nam mình khá dễ nuôi dưỡng và chăm xóc.
còn về vấn đề dinh dưỡng cũng phụ thuộc nhiều vào khả năng kinh tế của từng người.đây là mình sẽ nói cung chung còn tùy vào khả năng của bạn nữa nhé.
sáng 1 viên can xi loại 120k dành cho người.cứ 3 ngày uống và nghỉ 3 ngày lại 3 ngày uống.phơi nắng buổi sáng sớm.vì anh nắng rất cần thiết đối với chó để hấp thu can xi và làm đẹp bộ lông.đến khi 4 tháng phải tăng thêm can xi vì lúc này chó bắt đầu thay răng và thay lông sẽ cần thêm can xi
ăn bữa sáng thì 1 ống sữa tươi hoặc 1 bát con cháo dinh dưỡng của trẻ em.
còn lại ngày ăn 3 bữa trưa chiều và tối nữa. ngoài ra trước khi đi ngủ mình cho thêm cốc sữa của trẻ em loại trên 2 năm tuổi.
trong 3 bữa ăn mình thường cho ăn cơm với thịt nạc băm.qua 4 tháng cho ăn cổ gà băm và gặm đầu xương.tuyệt đối k cho ăn các loại xương ống hoặc xương cứng.đầu xương mềm và rất tốt.
về vấn đề tập luyện.chó con tốt nhất chỉ dắt đi bộ chậm.qua 8 tháng mới có thể tạp chạy.và tập theo cường độ tăng dần nhé.
trd là dòng chó khá lì lợm và bướng.nên bạn pheir rèn luyện ngay từ bé nhé.
vấn đề quan trọng nhất là tiêm phòng và tẩy giun. lich tiêm của mình là 30 ngày,60 ngày ,90 ngày sau đó cahcs 6 tháng tiêm lại 1 lần.caía này rất quan trọng.
đấy là quá trình mình chăm xóc con mình đang nuôi bây giờ.bạn tùy theo đk của mình mà áp dụng nhé.
chcus bạn thành công
Bạn ơi cho mình hỏi cái 30 ,60 ,90 ngày là số ngày tuổi của cún à? Và nhân thể cho mình hỏi bạn tiêm loại vacxin j?( loại 5 hay 7 bệnh)

Thanh3010

Chó nhà e bgio đã đc 3 tháng 12 hôm r, tình hình là rất thông minh nói j nghe đấy rất bám chủ, đi lẽo đẽo theo sau suốt. E nó vừa bị đi ngoài mấy hnua hồi hồi lại chó e post ảnh các bác đánh giá dùm ạ.