• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xin tư vấn về mức độ chạy bộ của Alaska 3 tháng tuổi

fiyen84

Chào cả nhà,
Bé Alaska nhà mình được khoảng 3 tháng. Từ khi đem về nuôi đến nay (khoảng hơn 1 tháng) ngày nào mình cũng đem bé ra công viên chạy khoảng 500m đến hơn 1km. Nghe nói nếu không cho bé chạy từ khi còn nhỏ thì sau này sẽ lười và chân bị yếu. Các bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi khoảng tuổi này thì bé nên chạy bộ bao nhiêu mỗi ngày?
Cám ơn nhiều nhiều :D
Xin chia sẻ một vài hình ảnh em ấy <:p
\

LVkennel

Member
với các dòng workingdog như GSD hay Rot thì chó con cũng không có chế độ bắt tập luyện đâu bạn, chỉ cho chơi đùa chạy nhảy vận động bình thường thôi, thường thì phải ngoài 10 tháng mới gò vào tập chạy bền :)

fiyen84

Cám ơn bạn. Ý mình là cho chạy chơi ngoài công viên ấy,tổng lượng chạy tới chạy lui là khoảng 500m đến 1km không biết có nhiều không... Vì bé rất thích chạy, nhưng chạy nhiều quá thì cũng thở gấp (mình không biết đây là hiện tượng bình thường hay là quá sức, hic)

mình đang nuôi 1 bé husky cũng hơn 3 tháng tuổi rồi ... nhưng theo mình thấy thì bọn này tầm này cũng như trẻ con thôi thich đùa nghịch lắm ... chạy tung tăng... mình nghĩ là tốt... còn việc thở thì nó chạy nhiều thở mệt là đúng ... cứ cho chạy về mệt ăn uống tốt hơn và ngủ ngon hơn ... đỡ kêu nhiều hehe

LVkennel

Member
Cám ơn bạn. Ý mình là cho chạy chơi ngoài công viên ấy,tổng lượng chạy tới chạy lui là khoảng 500m đến 1km không biết có nhiều không... Vì bé rất thích chạy, nhưng chạy nhiều quá thì cũng thở gấp (mình không biết đây là hiện tượng bình thường hay là quá sức, hic)
chó không có tuyến mồ hôi nên phải hạ nhiệt bằng tuyến nước bọt, nóng quá thì phải thở hổn hển thôi bạn :)
cứ cho chó chạy nhảy tung tăng đến khi nào nó chán hoặc mệt thì tự nó sẽ dừng và nghỉ thôi mà. Bạn ở HCM thì khá nóng đối với giống này rồi, cho chó đi chơi về xong nên cho uống nước pha orezol để chó mau hồi sức là ok thôi.

chạy tới khi nào nó chán ko chạy mà chuyển qua chạy bộ là vừa theo dõi xem nếu thấy về nhà mà uể oải quá thì hôm sau giảm đi , mà nó nhỏ cũng ko cần cho chạy nhiều quá cần đùa nghịch cả ngày cũng đủ. chỉ sợ sau này lớn bạn ko theo kịp nó thôi :))

câu hỏi của bạn k phải là hiếm và có rất nhiều câu trả lời cho câu hỏi này. Tuy nhiên 1 trong nhưng câu trả lời mà tôi thấy tâm đắc nhất là trên trang web Cesar Millan | Dog Training DVDs, Books, Dog Supplies. Articles & Video Tutorials
xin mạo muội tóm tắt là câu hỏi:" đối với chó con thì cường độ tập luyện thế nào là đủ?"
Trả lời :" đối với chó con thì cường độ tập luyện phù hợp nhất là do chính chó con tự quyết định, cún con sẽ tự điều chỉnh hợp lí nhất cường độ hoạt động của nó. Không có CHẾ ĐỘ tập luyện rõ ràng cho cún bé. Tuy nhiên cũng nên để í đến các yếu tố như độ ướt, màu của lưỡi và nhiệt độ hơi thở để tránh trường hợp cún mải đùa quá sức."
Riêng về alaska thì mình có đọc trên 1 trang web buôn chó của nước ngoài và ông í tiết lộ là khi cún con đc 6-7 tháng thì mới bắt đầu cho chạy theo xe đạp với quãng đường 3-4 km và cường độ 1 tuần 1-2 lần.
Tóm lại mình thấy cún con bắt đầu các bài tập khá muộn, bạn nên để cho cún tự do phát triển cả thể chất và thần kinh, cứ coi nó như 1 đứa con của mình, còn bé thì chỉ đi mẫu giáo, chơi và giao tiếp vs các bạn, con vào lớp 1 rồi hẵng học toán ^^.

fiyen84

chó không có tuyến mồ hôi nên phải hạ nhiệt bằng tuyến nước bọt, nóng quá thì phải thở hổn hển thôi bạn :)
cứ cho chó chạy nhảy tung tăng đến khi nào nó chán hoặc mệt thì tự nó sẽ dừng và nghỉ thôi mà. Bạn ở HCM thì khá nóng đối với giống này rồi, cho chó đi chơi về xong nên cho uống nước pha orezol để chó mau hồi sức là ok thôi.
Cám ơn bạn. Mình thường cho uống nước với men tiêu hóa và vitamin tổng hợp. Lúc nào hầu như cũng thấy bé thè lưỡi, ko biết là do giống chó này như vậy hay do ở TPHCM thời tiết nóng quá...hic *-:)

fiyen84

chạy tới khi nào nó chán ko chạy mà chuyển qua chạy bộ là vừa theo dõi xem nếu thấy về nhà mà uể oải quá thì hôm sau giảm đi , mà nó nhỏ cũng ko cần cho chạy nhiều quá cần đùa nghịch cả ngày cũng đủ. chỉ sợ sau này lớn bạn ko theo kịp nó thôi :))
Sau này lớn mình sẽ chạy xe đạp và xe máy cho nó chạy theo. Chứ chạy bộ như bây giờ chắc mình ngày càng gầy còn nó ngày càng tỉ lệ nghịch với mình :D

fiyen84

câu hỏi của bạn k phải là hiếm và có rất nhiều câu trả lời cho câu hỏi này. Tuy nhiên 1 trong nhưng câu trả lời mà tôi thấy tâm đắc nhất là trên trang web Cesar Millan | Dog Training DVDs, Books, Dog Supplies. Articles & Video Tutorials
xin mạo muội tóm tắt là câu hỏi:" đối với chó con thì cường độ tập luyện thế nào là đủ?"
Trả lời :" đối với chó con thì cường độ tập luyện phù hợp nhất là do chính chó con tự quyết định, cún con sẽ tự điều chỉnh hợp lí nhất cường độ hoạt động của nó. Không có CHẾ ĐỘ tập luyện rõ ràng cho cún bé. Tuy nhiên cũng nên để í đến các yếu tố như độ ướt, màu của lưỡi và nhiệt độ hơi thở để tránh trường hợp cún mải đùa quá sức."
Riêng về alaska thì mình có đọc trên 1 trang web buôn chó của nước ngoài và ông í tiết lộ là khi cún con đc 6-7 tháng thì mới bắt đầu cho chạy theo xe đạp với quãng đường 3-4 km và cường độ 1 tuần 1-2 lần.
Tóm lại mình thấy cún con bắt đầu các bài tập khá muộn, bạn nên để cho cún tự do phát triển cả thể chất và thần kinh, cứ coi nó như 1 đứa con của mình, còn bé thì chỉ đi mẫu giáo, chơi và giao tiếp vs các bạn, con vào lớp 1 rồi hẵng học toán ^^.
Cường độ 1 tuần 1-2 lần thôi hả bạn? Hic, trước đây đọc tài liệu và cả những tư vấn trên diễn đàn mình thấy mỗi ngày đều phải cho bé hoạt động nên cả tháng nay ngày nào cũng đưa bé ra công viên đi dạo (chạy chơi), chỉ nghỉ có 1 hôm vì mưa lất phất #-o. Ngày nào không đưa đi lại sợ bé cuồng chân khó chịu...nên dù bận mấy cũng phải sắp xếp. Được cái bé đi chơi rất vui vẻ, chạy nhảy thoải mái...

Các bạn nào có nuôi Alaska và Husky cho mình hỏi thêm là nếu không cho bé chạy đều đặn thế thì sau này có bị lười hoặc kém phát triển thể chất không?

Cám ơn bạn Tuấn đã chia sẻ nhiều thông tin hữu ích nhé.

kid1989

Active Member
Chó dưới 10 tháng chỉ nên cho vận động theo kiểu chơi đùa cùng cún khác với thả bãi cỏ chạy chứ chạy kiểu như chó lớn thì từ tháng thứ 7 mới bắt đầu tập đi bộ với chạy

thanhnguyen0140

cứ cho chó chơi đùa thôi lúc nào bé mệt sẽ tự nghỉ.... khi nào cho đươc 9 tháng bạn chạy theo xe học kéo vật nặng.....
p/s : chó bạn đẹp quá mình thích màu xám mà nhiều trắng thế này bạn mua ở đâu thế :D

qa17889

Member
hix chó em 4 tháng, mỗi ngày em cho nó chạy 2 vòng cv y ec xanh :D. quả này chắc phải cho nó nghỉ thôi :D

lxtrag

Member
thớt ơi cho mình hỏi bé của bác là mu hay giant vậy bé được bao nhiêu kg rồi .. bé mình 3 tháng mà chĩ được có 7kg thôi

fiyen84

bé này xinh quá..... bác up ảnh bây h của bé cho anh em xem vơi nào:D:D:D:D:D
Lâu quá mình không vào diễn đàn :), hình em ấy gần đây (khi 1 năm tuổi và hơn 1 chút)

[URL=http://s1280.photobucket.com/user/fiyen84/media/Pukaupload6_zps00bd10f7.jpg.html][/URL]

[URL=http://s1280.photobucket.com/user/fiyen84/media/Pukaupload2_zpsbb281870.jpg.html][/URL]

[URL=http://s1280.photobucket.com/user/fiyen84/media/Pukaupload1_zps83457bc4.jpg.html][/URL]

fiyen84

thớt ơi cho mình hỏi bé của bác là mu hay giant vậy bé được bao nhiêu kg rồi .. bé mình 3 tháng mà chĩ được có 7kg thôi
Bé nhà mình là standard chứ không phải giant nhé bạn :)