• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xin tư vấn về chuồng cho Rott (nuôi nhà phố)

phongnb

Tình hình là thế này các bác ạ:
- Ban ngày : Thả rông trong nhà
- Ban đêm : thả rông nốt
- Chuồng chỉ nhốt sau khi tắm và khi có người lạ vào nhà thôi, cái săn sau nhà em nó 2mx4m mà chỉ còn 1 khoảng nhỏ 0.8mx1m thôi, không biết chuồng như vậy có nhỏ so với 1 em Rott không, bác nào nuôi chó nhà phố thì hướng dẫn giúp em nhé (Rott nhà em mới về 1 ngày 3 tháng), xin tư vấn luôn về vật liệu làm chuồng

* 3 tháng mà 7.5kg có nhỏ quá không các bác tư vấn giúp em luôn nhé
Rất cám ơn và mong các bác hồi âm sớm

1stLady

Member
Theo mình Rott mà nuôi thả trong nhà phố là quá tù túng vì nó đâu có chạy nhảy thả ga đc. Cần thường xuyên dắt bộ, đi dạo bên ngoài cho nó giải phóng năng lượng thì ăn uống dinh dưỡng tinh thần sẽ tốt hơn.
Diện tích chuồng 0.8x1m dành cho Rott là quá nhỏ, nó mà nắm duỗi hết chân cẳng ra là không vừa, xoay trở khó trong chuồng, dễ stress.
Rott 3 tháng 7.5kg là quá còi.

Th.....ân ái :D

trungcs

Member
Theo ý kiến của em thì chuồng như vậy chỉ đáp ứng được tạm thời nhu cầu chuồng trại thôi ạ, sau này mà vẫn nuôi chuồng thì chắc chắn phải làm cái to hơn thế nữa...chứ em thấy Rott mà được thả là thích nhất. theo khuyến cáo của những trang web ở nước ngoài và cũng theo lời của những đàn anh nuôi Rott ở HN thì nuôi Rott mà có sân vườn thả ra la ok nhất...Còn cái vụ em Rott 3 thágn mà 7,5 kg thì có vẻ hơi gầy rồi bác ơi, em thấy anh em nuôi Rott con trên Diễn Đàn co kinh nghiệm nuôi thì Rott con tầm 2,5 tháng đã nặng khoảng 8 kg thì phải...chắc là bác phải bổ sung thêm dinh dưỡng cho em nó đi!

phongnb

Cam ơn các bạn đã cho ý kiến, chuồng mình chỉ nhốt chừng 1-2h/ngày thôi, còn lại cho ra chạy rông trong nhà, tất nhiên 1 ngày em nó cũng được dạo chơi 2h sau khi mình đi làm về

HOhangbac

Member
Rot nhà bác còn bé thì như vậy thôi, chứ tầm khoẳng 8 tháng đến 1 năm tuổi thôi thì bác phải lo đi là vừa, theo em được biết thì tầm 1 năm tuổi thi Rot khoảng 45 đến 50 kg, đến lúc đó chắc chắn là cho phải có chuồng trại đàng hoàng. thân

ilovelove

Member
góp vui nên cho cún 1 khoảng trời riêng

kích thước 80x110 bạn tham khảo qua nhé

phongnb

Thansk bác HungTrungYen và bác ilovelove, chắc em sẽ làm cái sàn như của bác ilovelove vì chủ yếu cho chạy rông trong nhà, chỉ làm cái chỗ cho em nó ngũ cho sạch sẽ và đỡ lạnh khi trời mưa thôi

Ly Sam

Sam cũng nuôi rott trong môi trường nhà phố nè nên Sam rất hiểu những khó khăn và điều kiện để chăm nó.
1. Mùi hôi
2. Không gian vận động
2 vấn đề nan giải này Sam đã nhờ tư vấn rất nhiều bạn bè, đa số họ chỉ giải pháp 1 phần nào thôi, nhưng chủ yếu là "chấp nhận" vì lý do "đã thích thì chấp nhận thôi"
Để giải quyết vấn đề 1 - mùi hôi - chỉ còn cách : làm chuồng cách đất + về sinh thường xuyên
Về cách làm chuồng thế nào thì phải tuỳ vào không gian và diện tích của nhà bạn, đương nhiên với Rott cần rộng + thoáng nhưng nếu điều kiện hạn chế quá thì bạn cũng nên căn cứ vào độ phát triển trung bình của Rott mà cho nó không gian sống phù hợp.
Mùi hôi : chủ yếu là mùi bài tiết của nó, nếu bạn có chuồng cách đất thì con Rott sẽ không bị dơ do chính chất thải của nó, tuy nhiên phải vệ sinh chuồng cho nó bằng hoá chất tẩy mùi mạnh. hiện Sam đang dùng loại sát trùng không tên do 1 người bạn thú y mua dùm, giá cũng mềm mà hiệu quả cao, vừa khử mùi chuồng trại đồng thời giúp cho ngăn chặn các bệnh ghẻ và mầm mống sinh sản ve, bọ chét v.v...
Nếu đã nuôi Rott trong môi trường nhà phố, điều chắn chắn là phải dẫn chó đi chơi, và nhất là phải tìm được sở thích của nó thích chơi gì thì mới mong xả stress cho nó, thường là chơi banh, hoặc mua chiếc xe điều khiển bằng pin chạy cho nó chạy theo rượt đuổi v.v.... (cách mình đang làm) miễn sao nó hứng thú thì mình đã thoả mãn được 2 vấn đề : vận động + xả stress
Ý kiến này có từ những khó khăn mà Sam vấp phải do quá đam mê Rott. Rất mong có ý kiến cảm thiện chia sẻ tốt hơn.
Sam

ilovelove

Member
góp vui nên cho cún 1 khoảng trời riêng

Thansk bác HungTrungYen và bác ilovelove, chắc em sẽ làm cái sàn như của bác ilovelove vì chủ yếu cho chạy rông trong nhà, chỉ làm cái chỗ cho em nó ngũ cho sạch sẽ và đỡ lạnh khi trời mưa thôi
up thêm bộ khung cho khi bác làm tham khảo qua sẽ đỡ mất thêm chi phí khi làm

phongnb

Cám ơn các bác, nhưng cún nhà em về với đất mẹ rồ, huhu, chắc phải 6 tháng sau mới đón cún khác về nuôi (lai Rott thôi) vì đang sốc với cái chết của em nó nhưng em vẫn tham khảo để chuẩn bị cho vài tháng sau đón em cún mới về nuôi