• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xin kinh nghiệm mọi người, mèo cái nhà em đẻ 6 bé

Xin mọi người chia sẻ kinh nghiệm khi mèo đẻ quá sai. Mèo nhà em đẻ 6 đứa nhưng lại là lứa đầu. Hơn nữa mèo mẹ là mèo pháp , sau khi đẻ tượng đối dữ không cho đụng vào con.

Điều em lo lắng là trước khi đẻ 2 ngÀy ti của mèo mẹ Vẫn không bóp được ra sữa , tuy có to ra nhưng không có vẻ gì là sẽ có sữa vì vẫn ko sưng Hồng lên như mèo Bình thường. 6 đứa đẻ ra bé lắm , chỉ bằng một nửa so với mèo con của mèo ta mẹ 2 kg nhà em đẻ ra.

Bây giờ mọi người khuyên em với , có nên đánh nhau với mèo mẹ để cho mèo con bú sữa ngoài ? Em không được nhìn rõ xem mèo con có bú được hay không vì lỡ chuẩn bị ổ cho mèo mẹ quá kín , giờ nó che hết ko nhìn vào được. :( nhưng 6 con sợ mèo mẹ không đủ sữa. Em thấy mèo mẹ từ khi đẻ là sáng nay đến giờ chưa hề uông nước.

Please !

phenmaleat

Active Member
chắc không sao đâu lứa trước nhà tớ đẻ 5 tên.mèo con phải ti thì sữa mẹ mới về được,mèo nhà bạn đẻ đủ ngày thì yên tâm đi

bizonzon

Active Member
Xin mọi người chia sẻ kinh nghiệm khi mèo đẻ quá sai. Mèo nhà em đẻ 6 đứa nhưng lại là lứa đầu. Hơn nữa mèo mẹ là mèo pháp , sau khi đẻ tượng đối dữ không cho đụng vào con.

Điều em lo lắng là trước khi đẻ 2 ngÀy ti của mèo mẹ Vẫn không bóp được ra sữa , tuy có to ra nhưng không có vẻ gì là sẽ có sữa vì vẫn ko sưng Hồng lên như mèo Bình thường. 6 đứa đẻ ra bé lắm , chỉ bằng một nửa so với mèo con của mèo ta mẹ 2 kg nhà em đẻ ra.

Bây giờ mọi người khuyên em với , có nên đánh nhau với mèo mẹ để cho mèo con bú sữa ngoài ? Em không được nhìn rõ xem mèo con có bú được hay không vì lỡ chuẩn bị ổ cho mèo mẹ quá kín , giờ nó che hết ko nhìn vào được. :( nhưng 6 con sợ mèo mẹ không đủ sữa. Em thấy mèo mẹ từ khi đẻ là sáng nay đến giờ chưa hề uông nước.

Please !
Mèo vừa ra đời, bú sữa ngoài ngay cũng không ổn đâu em ạ. Nếu được thì em bơm sữa cho mèo mẹ uống, để nó có sữa nuôi con xem sao. Hơn nữa mèo mẹ mà giữ còn như thế, tranh con với nó nhiều khả năng nó sẽ tha con đi lung tung, kể cả không ra được khỏi nhà thì cũng làm tổn thương mèo con. Lần trước nhà chị có 1 bé mèo con bị rách nách do con mẹ tha đi nhiều quá rồi :worried:

Theo chị Hương nên kiểm tra cẩn thận vì chị thấy dường như mèo tây sinh con & chăm con ko được khéo lắm, phải cố gắng cho mèo mẹ uống nước & uống thêm sữa ngoài vì 6 con là khá nhiều, chỉ sợ ko để ý các bé sẽ bú sữa ko đều, chắc là mèo mẹ có sữa nếu ko thì bắt buộc phải cho bú thêm sữa ngoài bởi mèo con sức đề kháng còn yếu lắm nhất là thời tiết đang lạnh thế này. Ôi, mong các bé sẽ khỏe mạnh, cầu mong mèo mẹ sẽ khéo léo biết chăm con.

Mèo mẹ chỉ co 3 ti là to. còn các ti kia nhỏ như mèo không chửa. Em sợ cho mèo con uống sữa ngoài ngay ngày đầu đẻ ra thì không ổn , mèo mẹ không chịu uống sữa , ăn khỏe nhưng không uống nước ( và trước giờ ep uống đều bị đi lỏng - em cho sữa bột cho trẻ sơ sinh ).
Khó nghĩ quá mọi người ạ. :(. Nó chưa đẻ thì quấn quýt với em , đẻ rồi thì cứ bước vào phòng nó là nó gừ như kẻ thù, thò tay vào ổ là cắn.

phenmaleat

Active Member
mèo mới đẻ xong không nên chạm vào nữa là cho nó uông sữa.mèo con có hơi người là dễ chết lắm,hơn nữa nó lại còn quá nhỏ không thể bơm sữa được phải chờ cho nó cứng cáp them,nhanh nhát cũng phải chờ chúng mở mắt thế nào.miu nhà tớ 5 con có 3 ti cũng có sao đâu,mấy con yếu không tranh được ti thì còi hơn chút đỉnh thôi

ngudaymuon

Active Member
Mèo tây thường chăm con vụng về, nên nếu được Hương nên tiếp cận với mèo mẹ, phân bố ti thật đều cho cả sáu đứa vào ba cái ti bụ sữa, vì mèo con thường là nó ti ti nào, nó sẽ ti ti đó cố định. Mà con nào ti vào cái ti không có sữa thường rất còi và yếu :(. Nếu mèo mẹ ít sữa e nên cho mèo con ti thêm sữa ngoài (mua sữa trẻ con ko đường từ 0-6Thang tuổi pha cho bé uống thêm)

meonho

Member
Meonho ko biết mèo Pháp thì có giống mèo Ta ko!
Meonho vừa chăm thành công lứa mèo ba con. Mèo mẹ bị hoại tử vú, không cho con bú giọt sữa nào.
Meonho mua bình sữa ở thú y. Mua sữa Bio Milk for pet cho tụi nó uống. Pha như hướng dẫn. Ngày ẳm cho bú sáu lần. Cách khoảng ba tiếng, meonho cho bú một lần. Lúc đầu khó khăn lắm, nhưng chỉ vài lần là mèo con quen. Nó bú giỏi thấy thương.
Lần đầu, meonho toàn chờ nó ngủ say, bế lên cho núm vù vô miệng. Nó bú theo bản năng. Thức là nó quẫy dữ lắm. Ít ngày sau nó quen, thức ngủ gì cũng bú.
Chỉ cần nghe tiếng meonho là tụi nó hét loáng lên. Ẳm đứa này cho bú, đứa khác trèo lên giật núm vú.
Rất cực, nhưng bù lại, hạnh phúc lắm bạn ạ.
meonho vừa cho đi một bé. Cũng là thành viên diễn đàn.
Mong bạn chăm tốt mấy bé sơ sinh của bạn.
Bạn cần hỏi tỉ mỉ thì gọi cho meonho: 0909916051
Nếu bạn ở Bthanh, tp HCM, meonho sẽ đến cho nó bú phụ bạn những lần đầu.
Đang rảnh vì được nghỉ tết.

meonho

Member
Mèo con của meonho vừa sinh ra là meonho cho bú bình ngay.
Mèo mẹ ko có sữa.
Mèo con làm quen nhanh lắm.
Bạn cứ cho bú biomilk đi. Mua ở thú y, cả sữa lẫn bình.
Hôm nay mèo của meonho đã ăn giỏi, gần hai tháng tuổi, và meonho đã dứt sữa cho tụi nó.

Hương ơi, ko hẳn cứ cho ăn sữa ngoài là mèo mẹ ko chăm con đâu vì thực ra mình chỉ cho bé ăn thêm thôi chứ chủ yếu vẫn làm mèo mẹ chăm các bé. Chị thấy mèo nhà em cũng quấn con nên chắc biết chăm, em chú ý xem lại lúc các bé mèo bù xem thế nào vì mèo mẹ có 3 ti mà những 6 bé bú thì e là ko đủ đâu. Chị thì chưa bao giờ gặp trường hợp phải cho các bé ăn sữa ngoài, có lẽ do mèo ta chăm rất khéo, lại quấn người nên kể cả trước hay sau khi đẻ đều vẫn theo người, ko phải có hơi người thì bé dễ chết chỉ là ko nên bế nhiều quá vì mèo còn nhỏ mà. Cố gắng nhé.

benaxinh

Member
Đọc được bài của bạn muộn quá. mình về quê mất rồi, không cũng qua chỗ bạn cắm chốt vài ngày. Trước mèo nhà mình cũng đẻ 5 bé, mình vẫn cho các bé uống sữa ngoài, nhưng chỉ cho sữa tươi không đường thui nha. Bạn cho sữa vào lọ thuốc nhỏ mắt ý, rùi cho các bé uống từ từ. Đừng động tay trực tiếp vào mèo con bạn ah, bạn đi tạm găng nilon ấy, hơi người không tốt cho các bé mà. May mà em mèo mẹ nhà mình không dữ lắm nên đợt đó suốt ngày ngó ra ngó vào ổ mèo mà không bị cắn. Nếu có điều kiện thì 3,4h bạn cho các em uống sữa 1 lần, mỗi lần 1 tí là ok. Về phía mèo mẹ, nếu em ý không chịu uống nước hay sữa thì bạn phải mạnh tay, đè bé ý ra, bắt bé ý uống thì mới có sữa cho mèo con + mèo mẹ có sức chăm con. Hi vọng những kinh nghiệm của mình giúp được cho bạn

benaxinh

Member
viết 1 hồi mà bay đâu mất tiêu rồi. bạn cho mèo con uống sữa tươi không đường ý, ~3,4h/lần, mỗi lần 1 tí. khi cho các bé uống thì nên đi găng nilon, hạn chế hơi người nha

Cảm ơn mọi người. Hôm nay mèo mẹ đã quen , cho em sờ con. Mèo con Ngủ suốt ngày , em cho núm của cái hút mũi thì hơi to quá. Không biết hình dáng cái Bình bán ở hiệu ra sao ? Ở đây em chưa thấy bao giờ.

Nhưng mèo mẹ ít sữa , mèo con lại Đông sợ ko lớn đc

Trời lạnh quá mọi người nhỉ

thuan81

Active Member
em mua sữa tươi không đường cho mèo mẹ uống,sau đó sẽ tiết ra sữa cho mèo con ti ...,nếu như trường hợp mèo mẹ không còn sữa thì bắt buộc phải dùng sữa ngoài thôi...nhưng không cho uống nhiều quá!em canh sau cho mèo con vừa dùng sữa mẹ vừa dùng sữa ngoài một ít, em phải dùng loại chuyên cho mèo con...hoặc sữa dùng cho trẻ sơ sinh không có lactose..em lấy chai thuốc nhỏ mắt,loại chai đầu gọn thon nhỏ,rữa cho sạch rồi cho sữa vào đó...cho mèo con ti anh thấy rất tuyệt vời...chúc các bé nhà em mau lớn ú nu ..ú nần nha!

phenmaleat

Active Member
bạn chịu khó chờ cho mèo mở mắt đã đừng nóng vội.6 con 16 ngày là mở mắt mà lúc ddos nó cứng cáp rồi mà.trời sinh voi trời sinh cỏ.trộm vía các bé có số sắp dặt rồi sẽ mạnh khỏe hết thôi mà

linhlamhn

Member
Lúc mèo nhà anh chuẩn bị sinh, anh search trên youtube mấy video hướng dẫn đỡ đẻ cho mèo, anh thấy mèo con vừa đẻ ra thì người ta cho uống sữa luôn từ bình, có điều chẳng biết là sữa gì, nhưng mà nếu em không nghe con nó kêu thì chắc là đủ sữa, còn nếu thiếu, con nó đói nó sẽ kêu ngay, nếu mèo mẹ không uống sữa thì em thử cho nó ăn phô mai xem sao, trước Ki nhà anh uống sữa ít, nhưng ngày nào cũng 3 cái phô mai, nên nuôi cả 5 con mà vú vẫn căng sữa :D