• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xin khinh nghiệm chăm mèo đẻ và mèo con!!!

Mèo nhà mình mới sinh được 2 đứa, được 2 ngày rồi ạ. Mọi người chắc cũng từng biết đến hoàn cảnh gia đình nhà mình, mèo nhà mình để lần này là lần thứ 2. Tính ra mình đã có kiến thức nuôi bộ mèo con nhưng lại chẳng có tí kinh nghiệm nào nuôi bà đẻ.
Mèo mẹ nhà mình không phải đứa khéo. Lần trước ốm thì không nói làm gì nhưng lần này khỏe mạnh thì nàng ta nuôi con cũng k tốt lắm. Mới đẻ sau 1 ngày nàng ý đã không thích nằm cùng con. Vấn cho con bú, liếm láp vệ sinh cho con, nhưng không thích nằm cùng mèo con mà toàn ra ngoài ổ nằm. Mình phải ngồi cạnh ổ thì nàng ta mới chịu nằm yên. Mình rất lo cho sức khỏe mèo con. Nên mọi người cho mình hỏi mấy điều, ai có kinh nghiệm với kiểu mèo mẹ này thì trả lời giúp mình:
1. Làm như thế nào để biết mèo mẹ có sữa hay không? Có đủ sữa cho mèo con không? Vì lần đẻ trước mèo ốm mất sữa mà mình không biết vì thấy mèo con vẫn bú.
2. Nhận biết mèo con đã bú đủ, no sữa như thế nào? Làm như thế nào để biết mèo con có bị đói hay không? mọi người kêu là nhìn bụng mèo căng tròn nhưng mình thấy mèo con nhà mình bụng không căng nên rất lo.
3. Vì mèo mẹ lười ở trong ổ nên mình phải ngồi canh cho mèo con bú. Theo như mình đọc là 1 ngày phải đảm bảo ít nhất 10 lần bú cho mèo con, vậy 1 lần bú thường bao lâu?
4. Vì sao có nhiều ti rất căng sữa (bầu vú cứng), bóp nhẹ là sữa chảy ra mà mèo con lại không chịu bú, cứ bú ti mà bóp ra không thấy sữa?
5. Trong 2 đứa có 1 đứa bắt vú kém hơn và bụng không to bằng đứa còn lại thì có nên can thiệp cho uống thêm sữa ngoài không?

phenmaleat

Active Member
Chị ơi cứ để 2 đứa lớn thêm tí nữa thì cho ăn thêm sữa ngoài, không giờ bé quá miễn là mẹ vẫn cho ti là được, với lại chị rảnh thì thi thoảng tìm ti cho em bắt ti kém là ổn mà. Chúc 2 đứa hay ăn chóng lớn nha

lululubu

Active Member
Hay bạn cho cả 3 mẹ con vào ***g đi, như thế mẹ nó sẽ ko bỏ bọn mèo con đi đâu đc. Mèo nhà mình hồi xưa cũng thế, toàn bỏ con đi ra ngoài nằm thôi, lại còn tha lôi con đem giấu mà ko ủ, hix. Đứa nào bắt vú kém thì bạn giúp nó tìm ti rồi ấn vào cái ti căng sữa vậy.

Chị ơi cứ để 2 đứa lớn thêm tí nữa thì cho ăn thêm sữa ngoài, không giờ bé quá miễn là mẹ vẫn cho ti là được, với lại chị rảnh thì thi thoảng tìm ti cho em bắt ti kém là ổn mà. Chúc 2 đứa hay ăn chóng lớn nha
tìm ti cho suốt nhưng k ngậm đc :(, mèo mẹ cho ti ít nên c mới lo k biểt bọn mèo con có bị đói k
Hay bạn cho cả 3 mẹ con vào ***g đi, như thế mẹ nó sẽ ko bỏ bọn mèo con đi đâu đc. Mèo nhà mình hồi xưa cũng thế, toàn bỏ con đi ra ngoài nằm thôi, lại còn tha lôi con đem giấu mà ko ủ, hix. Đứa nào bắt vú kém thì bạn giúp nó tìm ti rồi ấn vào cái ti căng sữa vậy.
thì ra cũng có nhiều đứa như vậy, mình cứ tưởng chỉ mèo mẹ nhà mình thế. Mèo mẹ nhà mình cũng tha con đi xong vứt chỏng chơ k ủ. K hiểu sao nó hâm thế. Mình toàn giúp nó bú ti căng sữa nhưng bọn nó k chịu mút, toàn nhả ra tìm ti hay bú.

Sheryl

Active Member
Trong một tuần đầu thì mèo con ti 7-10 lần /ngày. Mỗi lần 2-4ml sữa thôi. Việc mèo con cứ tìm ti ban đầu là do bản năng. Nó sẽ chỉ thích bú ti *thuộc về nó*. Đây là bản năng của nhiều loại động vật nên không có gì là lạ cả.

Mèo con thì thường là nhìn bụng và xem có kêu không thôi. Có thể kiểm tra bằng cách cân hàng ngày xem có lên cân hay không.

Vụ con nhóc thích la cà đi chơi hơn chăm con thì tốt nhất là nhốt lại, hết đi chơi em ạ.

Trong một tuần đầu thì mèo con ti 7-10 lần /ngày. Mỗi lần 2-4ml sữa thôi. Việc mèo con cứ tìm ti ban đầu là do bản năng. Nó sẽ chỉ thích bú ti *thuộc về nó*. Đây là bản năng của nhiều loại động vật nên không có gì là lạ cả.

Mèo con thì thường là nhìn bụng và xem có kêu không thôi. Có thể kiểm tra bằng cách cân hàng ngày xem có lên cân hay không.

Vụ con nhóc thích la cà đi chơi hơn chăm con thì tốt nhất là nhốt lại, hết đi chơi em ạ.
vâng em đang làm theo cách cân đấy ạ, em thấy không tăng cân mà con bị sụt đi 1 tí nên mới lo quá mặc dù mèo con không kêu nhiều nhưng em lo không biết nó không kêu vì k đói hay vì không có sức kêu :((.
Mèo mẹ nhà em cũng không thể goi là la cà đi chơi, nàng ta chỉ ra ngoài nằm ngay cạnh ổ chứ không bao giờ đi xa. Nếu thấy người lại gần ổ thì lại nhảy ngay vào ổ canh con. Cứ ở trong ổ 1 lúc xong lại đi ra nằm rồi lúc lại đi vào. Nhà em không có ***g nên không có gì để nhốt. Nếu nhốt thế thì vụ đi vệ sinh và ăn uống của mèo mẹ ntn hả chị?

bichdiep

Member
Mèo con thường chọn ti, và chỉ bú ti đó, nhưng như thế khiến nhiều đứa bắt được ti nhiều sữa, đứa được ti ít sữa => lớn không đều, đứa bé càng bé, đứa lớn càng lớn. Diệp thường bóp sữa nó ra, dụi mồm mèo con vào đó, nó sẽ không chịu đâu, mình phải kiên trì vài ngày chúng nó mới bú ở nhiều vú được. Trước Như Ý đã bé toàn bú vú trên cùng, giờ nhét nó ở đâu nó cũng bú, miễn là có sữa. Hà Nội đang lạnh, cái đèn học Thu dùng chưa đủ ấm đâu, hôm nào sang Diệp chỉ cho cái đèn Diệp dùng. Ấm lắm.
Mèo con ăn nhiều nên tăng cân nhanh, nếu nó tiếp tục không tăng mà giảm thì nên cho nó ăn thêm ở ngoài bên cạnh sữa mẹ. Sữa của mèo mẹ trong hay đục không thể nói chắc chắn là có tốt hay không, có thể sữa đầu trong nhưng gần cuối cữ bũ sẽ đục dần. Chất lượng sữa có thể biết qua sự phát triển (tăng cân) của mèo con. Nếu mèo con không tăng cân thì nên bổ sung sữa ngoài cho con, và tẩm bổ cho mèo mẹ để sữa tốt hơn.

Mèo con thường chọn ti, và chỉ bú ti đó, nhưng như thế khiến nhiều đứa bắt được ti nhiều sữa, đứa được ti ít sữa => lớn không đều, đứa bé càng bé, đứa lớn càng lớn. Diệp thường bóp sữa nó ra, dụi mồm mèo con vào đó, nó sẽ không chịu đâu, mình phải kiên trì vài ngày chúng nó mới bú ở nhiều vú được. Trước Như Ý đã bé toàn bú vú trên cùng, giờ nhét nó ở đâu nó cũng bú, miễn là có sữa. Hà Nội đang lạnh, cái đèn học Thu dùng chưa đủ ấm đâu, hôm nào sang Diệp chỉ cho cái đèn Diệp dùng. Ấm lắm.
Mèo con ăn nhiều nên tăng cân nhanh, nếu nó tiếp tục không tăng mà giảm thì nên cho nó ăn thêm ở ngoài bên cạnh sữa mẹ. Sữa của mèo mẹ trong hay đục không thể nói chắc chắn là có tốt hay không, có thể sữa đầu trong nhưng gần cuối cữ bũ sẽ đục dần. Chất lượng sữa có thể biết qua sự phát triển (tăng cân) của mèo con. Nếu mèo con không tăng cân thì nên bổ sung sữa ngoài cho con, và tẩm bổ cho mèo mẹ để sữa tốt hơn.
Chít bị ra máu Diệp ạ. Máu đỏ tươi. Thu gọi bác sĩ rồi, nói là tiên lượng xấu, có thể sót thai, hoặc sót nhau, hoặc rong huyết. Thu thấy bụng bé, sờ bụng chắc không còn con nên có thể 2 trường hợp kia. Cái nào cũng đáng lo cả. Mèo con không chịu ăn ngoài, nhét vú nhiều sữa vào mồm nó, bóp sữa ra vào mồm nó mà cũng không chịu bú, nếu ngậm rồi mút vài cái lại nhả ra, quyết k ngậm lại.

bichdiep

Member
Chít bị ra máu Diệp ạ. Máu đỏ tươi. Thu gọi bác sĩ rồi, nói là tiên lượng xấu, có thể sót thai, hoặc sót nhau, hoặc rong huyết. Thu thấy bụng bé, sờ bụng chắc không còn con nên có thể 2 trường hợp kia. Cái nào cũng đáng lo cả. Mèo con không chịu ăn ngoài, nhét vú nhiều sữa vào mồm nó, bóp sữa ra vào mồm nó mà cũng không chịu bú, nếu ngậm rồi mút vài cái lại nhả ra, quyết k ngậm lại.
Thu gọi bác sỹ rồi thì tốt. Hic, khổ quá. Đang mừng thấy con bé có vẻ đã có kinh nghiệm hơn mà lại thế này. Nhét nó chưa bú ngay đâu, mất vài ngày - vài tuần cơ, quan trọng là mình phải kiên trì.

trời lạnh mà chít không nằm ủ con nên thu bật lò sưởi để gần ổ + đèn học, chắc cũng đủ ấm. đêm đến mẹ thu về thì được bật điều hòa ké vì mẹ thu k chịu được lạnh nên chắc cũng không lạnh quá, không thấy bọn nó kêu ca nhiều. Mẹ chít cho bú xong ra khỏi ổ thì vẫn nằm ngủ không kêu, 1 lúc sau kêu thì thấy chít cũng đi vào nên thu cũng yên tâm hơn, chỉ sợ nó nghe tiếng con kêu mà cũng bơ đi thì nản

bichdiep

Member
trời lạnh mà chít không nằm ủ con nên thu bật lò sưởi để gần ổ + đèn học, chắc cũng đủ ấm. đêm đến mẹ thu về thì được bật điều hòa ké vì mẹ thu k chịu được lạnh nên chắc cũng không lạnh quá, không thấy bọn nó kêu ca nhiều. Mẹ chít cho bú xong ra khỏi ổ thì vẫn nằm ngủ không kêu, 1 lúc sau kêu thì thấy chít cũng đi vào nên thu cũng yên tâm hơn, chỉ sợ nó nghe tiếng con kêu mà cũng bơ đi thì nản
Thu nên đặt thêm 1 thau nước trong phòng để tránh thiếu độ ẩm, mèo con khô da nhé, nếu thế D lại sợ nóng quá.

Thu đang cho mèo con ăn dần sữa ngoài nhưng không chịu ăn, chỉ đc vài giọt. Thu cứ cho dần để phòng trường hợp xấu nhất, chỉ sợ có chuyện j thì muộn như lần trước. Vẫn mong không có gì xấu xảy ra với 3 mẹ con

Thu nên đặt thêm 1 thau nước trong phòng để tránh thiếu độ ẩm, mèo con khô da nhé, nếu thế D lại sợ nóng quá.
phòng thu hơi lạnh diệp ạ, diệp đến cũng thấy đấy. Bật điều hòa nhưng mình ngủ vẫn còn phải đắp chăn bông kín nên thu nghĩ là không nóng lắm. Còn ban ngày bật lò sưởi thu thấy bọn nó ngủ không mẹ cũng co giúm nằm đè vào nhau ngủ nên thu nghĩ chắc k nóng.

phenmaleat

Active Member
thảo nào không chụ chon con bú là vậy chăng? bọn trẻ cúng cáp 1 tí chị cho chúng uống sữa ngoài nha, sẽ vất vả cho chị đấy

bichdiep

Member
Ui, để chế độ im lặng từ tối, vừa mở ra mới đọc tin nhắn của Thu. Sao rồi hả Thu? Chiều khoảng mấy giờ bác sỹ qua?

Cho bọn nó bú ngoài mất thời gian. Chúng nó không chịu vì bú mẹ vừa mềm vừa ấm quen rồi. Bạn cứ bơm vào cạnh miệng ít 1 thôi. Đành vậy chứ biết làm sao. Hay Thu xem có nhà ai ghép được thì nhờ từ bây giờ nhỉ?

D_P_HOA

Active Member
Hi hi, chính ra chị đã ba lần nuôi mèo tây đẻ và vô số lần chăm mèo ta, thế mà cũng chả có kinh nghiệm gì mấy %-(. Chỉ biết là con Bẹt nhà chị nó đẻ xong , chị cứ lôi thẳng tuột nó ra rửa ráy cho sạch sẽ, hàng ngày thì lau ti của nó, luôn luôn thay khăn lót ổ cho nó. Con nó được 2 tuàn, chị cũng chả hiểu con Bẹt có thiếu sữa hay không, cứ sáng và tối ngồi dọn dẹp cho nó và pha sữa bơm cho từng con 1 ( đây là tiện thể vì bơm sữa cho mẹ uống thì bơm luôn cho con) lần đầu thì 1 đến vài giọt, sau cứ tăng dần bơm cho chúng. Mỗi lần bơm để ý nó không nuốt thêm nữa mới thôi. Xong sau đó còn ngồi còng lưng ra vệ sinh cho chúng nữa chứ . Mỗi lần dọn là mất 1/3 cuộn giáy vệ sinh, khiếp lam.
Nói chung nuôi mèo con vất vả phết, gặp con mèo mẹ nào nó chăm con khéo thì đỡ, con nào vụng , mình vất vả vô cũng. Nhà Bánh Mỳ Bơ chịu khó vậy nhé >:D<

thảo nào không chụ chon con bú là vậy chăng? bọn trẻ cúng cáp 1 tí chị cho chúng uống sữa ngoài nha, sẽ vất vả cho chị đấy
mèo mẹ vẫn cho bú, chỉ là khi mèo con ngủ thì nó ra ngoài ngủ 1 lúc rồi lại vào với mèo con.

Ui, để chế độ im lặng từ tối, vừa mở ra mới đọc tin nhắn của Thu. Sao rồi hả Thu? Chiều khoảng mấy giờ bác sỹ qua?

Cho bọn nó bú ngoài mất thời gian. Chúng nó không chịu vì bú mẹ vừa mềm vừa ấm quen rồi. Bạn cứ bơm vào cạnh miệng ít 1 thôi. Đành vậy chứ biết làm sao. Hay Thu xem có nhà ai ghép được thì nhờ từ bây giờ nhỉ?
bác sĩ chỉ hẹn chiều mà k nói chắc đc giờ nào, lạnh ntn thu k muốn đưa đi, nó mới đẻ xong lại trái tính trái nết nên k dám gây stress cho nó, đành đợi bsi qua xem. Nói chung ra máu là lo rồi, nhưng thu nghĩ là chưa đến mức phải đi gửi mèo con vì mèo con vẫn được bú mẹ, mẹ vẫn liếm láp liên tục. Chít vẫn ăn uống bt, k nhiều nhưng tự ra ăn, không phải đút gì. Thu cũng k tìm đc nhà nào mèo mới đẻ, toàn mèo chục ngày rồi. Nếu tình hình xấu đi thì mới đem đi. Cũng có thể mọi chuyện k đến mức xấu như Thu nghĩ, chỉ là kiểu hay suy nghĩ tiêu cực nên thấy cái gì cũng hoảng ( diệp cũng biết rồi đó )

Hi hi, chính ra chị đã ba lần nuôi mèo tây đẻ và vô số lần chăm mèo ta, thế mà cũng chả có kinh nghiệm gì mấy %-(. Chỉ biết là con Bẹt nhà chị nó đẻ xong , chị cứ lôi thẳng tuột nó ra rửa ráy cho sạch sẽ, hàng ngày thì lau ti của nó, luôn luôn thay khăn lót ổ cho nó. Con nó được 2 tuàn, chị cũng chả hiểu con Bẹt có thiếu sữa hay không, cứ sáng và tối ngồi dọn dẹp cho nó và pha sữa bơm cho từng con 1 ( đây là tiện thể vì bơm sữa cho mẹ uống thì bơm luôn cho con) lần đầu thì 1 đến vài giọt, sau cứ tăng dần bơm cho chúng. Mỗi lần bơm để ý nó không nuốt thêm nữa mới thôi. Xong sau đó còn ngồi còng lưng ra vệ sinh cho chúng nữa chứ . Mỗi lần dọn là mất 1/3 cuộn giáy vệ sinh, khiếp lam.
Nói chung nuôi mèo con vất vả phết, gặp con mèo mẹ nào nó chăm con khéo thì đỡ, con nào vụng , mình vất vả vô cũng. Nhà Bánh Mỳ Bơ chịu khó vậy nhé >:D<
Con nhà e khó tính, nó bẩn lắm mà vừa động vào nó đã giẫy rồi rít lên, em chả vệ sinh được dù thúi lắm vì mấy htrc đi ngoài. E k dám kinh động quá sợ nó lại dỗi k chăm con thì xong.

Lần trước cũng đến ngày thứ 3 là có chuyện. Lần này cũng đẻ ngày 26, hôm nay cũng ngày thứ 3 nên Thu cứ thấy như là dớp :((, ám ảnh lần trc vẫn không quên đc