• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xin hỏi chú Vũ Hùng về con Great Dane nhà cháu

kaka234

Member
Chào chú Hùng,cháu đã xem clip chú huấn luyện 2 con berger và rottweiler bảo vệ chủ,canh đồ cho chủ,và thi hành lệnh cắn kẻ gian ,cháu thấy rất thích và mong muốn chó nhà cháu cũng có thể làm được như vậy. hiện tại cháu đang ở Hà Nội mà hình như chú ở Sài gòn đúng không ạ ? cháu muốn hỏi chú có cơ sở tại Hà Nội ko ạ ? Nhà cháu đang nuôi 1 Dob đực và 1 Great Dane cái . Dòng dob cháu biết là có thể huấn luyện được,nhưng còn dòng Great Dane thấy mọi người nói dòng đó là dòng thân thiện . Nhưng cháu thấy dòng thân hình vạm vỡ và khá to sủa rất oang nếu huấn luyện chắc sẽ tuyệt lắm phải ko chú ? Cháu muốn cho con Great Dane đi học huấn luyện thì có được ko ạ ? Và có phải nếu huấn luyện giống đó thì sẽ mất nhiều thời gian hơn các con Như Berger hay Rott phải ko ạ vì cháu thấy nhiều người nói dòng chó đấy ngu đần và nhát . hix hix:( . Chú trả lời sớm cho cháu nhé . Cháu cảm ơn chú nhiều !

VuHung

Member
Huấn Luyện Chó Great Dane >

XIN CHÀO KAKA 234.
Chú Vũ Hùng chỉ mở trường HUẤN LUYỆN CHÓ VŨ HÙNG ở Thành Phố Hồ chí Minh mà thôi,không có chi nhánh ở Hà Nội.Buổi sáng chó học Bán trú,buổi chiều của lớp học chó Nội Trú.Giống chó Great Dane thì tương đối hiền hơn các giống khác và thời gian huấn luyện cũng lâu hơn,nhưng kế quả vẫn có thể đạt đựoc nhứy mong muốn.hlv VŨ HÙNG .

kaka234

Member
cháu cảm ơn chú rất nhiều ạ . tiếc thật ,cháu lại ở Hà Nội... thôi dù sao cháu cũng chúc trường huấn luyện của chú càng ngày càng phát đạt càng thuận lợi và đc như ý :)

chubby18

Great Dane cũng như Dachshund. Huấn luyện thế này hỏng hết chó.
Bạn Terranist có thể cho mọi người biết tại sao huấn luyện Great dane và Dachshund ngồi như vậy lại hỏng hết chó không? Và đối với những giống đó phương pháp huấn luyện thế nào là đúng và phù hợp?

terranist

Member
Great Dane không phải là giống chó khoẻ mạnh. Cấu trúc xương rất dễ bị tổn thương và có thể gãy dưới sức nặng của cơ thể mà chiều dài cột sống phải gánh đỡ. Ở độ tuổi thanh niên thì GD cũng là giống gặp nhiều sự cố về xương và khớp nhất, HD, ED, chấn thương đuôi. Con GD trong hình không biết còn đuôi không, nhưng thường để có thể Stand on hind legs như thế này đuôi sẽ phải tạo với chân thành chạc ba làm trụ, xương sống gánh đỡ cơ thể.
Dachshund cũng gần tương tự với GD do thân mình dài quá khổ. Huấn luyện chó mà không hiểu về chó thật nguy hiểm.
Thêm 1 điều nữa về con GD trong hình. Con này là kết quả của sự phối giống thiếu hiểu biết. GD là giống đặc biệt không như các giống chó khác. Khi phối giống phải tuân theo 1 quy định về ghép cặp theo màu sắc. Con này chắc chắn có nhiều vấn đề về sức khoẻ. Nếu bản thân nó có con cái thì con của nó nhiều khả năng bị mù hoặc điếc.

terranist

Member
Chào chú Hùng,cháu đã xem clip chú huấn luyện 2 con berger và rottweiler bảo vệ chủ,canh đồ cho chủ,và thi hành lệnh cắn kẻ gian ,cháu thấy rất thích và mong muốn chó nhà cháu cũng có thể làm được như vậy. hiện tại cháu đang ở Hà Nội mà hình như chú ở Sài gòn đúng không ạ ? cháu muốn hỏi chú có cơ sở tại Hà Nội ko ạ ? Nhà cháu đang nuôi 1 Dob đực và 1 Great Dane cái . Dòng dob cháu biết là có thể huấn luyện được,nhưng còn dòng Great Dane thấy mọi người nói dòng đó là dòng thân thiện . Nhưng cháu thấy dòng thân hình vạm vỡ và khá to sủa rất oang nếu huấn luyện chắc sẽ tuyệt lắm phải ko chú ? Cháu muốn cho con Great Dane đi học huấn luyện thì có được ko ạ ? Và có phải nếu huấn luyện giống đó thì sẽ mất nhiều thời gian hơn các con Như Berger hay Rott phải ko ạ vì cháu thấy nhiều người nói dòng chó đấy ngu đần và nhát . hix hix:( . Chú trả lời sớm cho cháu nhé . Cháu cảm ơn chú nhiều !
Tốt nhất không nên cho chó của bạn đi học tấn công. Đây là một sai lầm rất lớn của những người nuôi chó VN. Cho chó học tấn công trong khi bản thân chủ không biết cách chế ngự con chó. Chó cắn người đâu phải chuyện đơn giản. Vô tình cắn nhằm người ta trong khi đây là những con chó rất to lớn hậu quả sẽ thế nào?
Bản thân con chó nó có bản năng bảo vệ chủ. Khi thấy chủ gặp nguy hiểm nó sẽ tự biết bảo vệ. Dạy cho nó cách tấn công người sẽ biến nó thành thứ vũ khí nguy hiểm mà không phải ai cũng biết cách khống chế. Bên Tây người ta huấn luyện cả chủ lẫn chó chứ không bao giờ gửi chó đi học. Dạy cho chủ biết huấn luyện chó thế nào là tốt và để chủ tự huấn luyện con chó của mình.

VuHung

Member
Huấn Luyện Chó Great Dane Và Dachshund.

XIN CHÀO TERRANIST.
Tôi đã huấn luyện chó trong 44 năm rồi,nhưng chưa thấy trường hợp nào do huấn luyện chó Great Dane và chó Dachshund bị hỏng xương hết,vì nếu dạy chó mà bị hỏng xương thì nhà trường phải bồi thường.Con GD này cũng để đuôi bình thường,vì giống GD ít khi người ta cắt đuôi lắm.Chính sự luyên tập từ từ và kiên nhẫn đã giúp cho xương cốt của con chó đươc cứng rắn cho thích hợp dần dần,nên xương cốt của chó quen dần với các thao tác mà không đi đến chỗ bị hư hỏng như em nói đâu.hlv VŨ HÙNG.

terranist

Member
Bác Google search giùm cháu xem có bao nhiêu người trên TG cũng huấn luyện GD và các giống chó to đứng chào như bác. Tiếng Anh gọi cái đó là "Dog stand on hind legs". Giống chó có thời gian phát triển rất nhanh chỉ trong vòng 1,2 năm cơ thể đạt tới độ trưởng thành. Vì thời gian ngắn như vậy nên càng những giống chó lớn thì càng có nguy cơ thương tổn xương khớp. Đó là lí do người ta không khuyến khích các giống chó lớn tập nặng. Cho dù có tập như thế nào đi nữa thì bài tập "Đứng chào" không bao giờ là luyện tập tốt cho cơ thể chó mà chỉ khiến cho xương sống nó phải gánh chịu 1 lực khác thường. Nói hỏng không phải là hỏng ngay, tập xong là hỏng. Mà dần dần trong quá trình dài. Đến khi nó hỏng thì chắc chó cũng rời trường bác lâu rồi làm sao mà bác biết được. Chủ chó cũng chẳng biết vì sao mà chó bị như thế nữa kia.

Nếu nói rằng tập luyện có thể khiến xương cốt của chó cứng cáp hơn tốt hơn thì người ta đã chẳng khuyên không nên cho các giống chó lớn tập nặng rồi.

VuHung

Member
Chó Great Dane Va Dachshund đi Học.

XIN CHÀO TERRANIST.
Tôi huấn luyện chó đã 44 năm rồi nhưng chưa thấy con chó Dachshund nào hoặc chó Great Dane nào bị hỏng xương hết,vì huấn luyện chó mà bị hư xương thì nhà trường phải bồi thường.Tất cả các động tác dạy chó đều phải từ từ và kiên nhẫn để xương cốt của chó tập cho nó cứng dần cho thích hợp với từng bài học,nên không bao giờ bị hư xương của chó như em nói đâu.Con chó GD này cũng để đuôi bình thường như những con chó GD khác vì giống này ít có người cắt đuôi của chúng.hlv VŨ HÙNG.

becool

Member
Tốt nhất không nên cho chó của bạn đi học tấn công. Đây là một sai lầm rất lớn của những người nuôi chó VN. Cho chó học tấn công trong khi bản thân chủ không biết cách chế ngự con chó. Chó cắn người đâu phải chuyện đơn giản. Vô tình cắn nhằm người ta trong khi đây là những con chó rất to lớn hậu quả sẽ thế nào?
Bản thân con chó nó có bản năng bảo vệ chủ. Khi thấy chủ gặp nguy hiểm nó sẽ tự biết bảo vệ. Dạy cho nó cách tấn công người sẽ biến nó thành thứ vũ khí nguy hiểm mà không phải ai cũng biết cách khống chế. Bên Tây người ta huấn luyện cả chủ lẫn chó chứ không bao giờ gửi chó đi học. Dạy cho chủ biết huấn luyện chó thế nào là tốt và để chủ tự huấn luyện con chó của mình.
Chính xác.
Nhiều người có những con chó hung dữ vẫn rất tự hào về chúng, mà không hiểu rằng con chó nó đang xưng bá giang hồ (claiming territory).
Đa số những người thích các con chó hung dữ này cho rắng cắn thì đền là xong, mà không chịu nghĩ đến những hậu quả tinh thần, vật chất người bị cắn phải gánh chịu. Cơ thể đang lành lặn, tự dưng bị con chó ngoạm 1 phát phải đi chích ngừa dại, má chích ngừa rủi như không có tác dụng thì sao?
Chó dữ đến mức cắn người không thể nói người chủ vô can, mà là người chủ vô trách nhiệm!
Trong các lớp huấn luyện vâng lời (Obedince training), chủ nhất định phải tham gia cùng chó vì sau này chó nghe lời là nghe lời chủ chứ nghe lời ai nữa. Ở đây không bàn tới các lớp nâng cao cho show ring cần handler chuyện nghiệp nhé.

kaka234

Member
Cháu chắc cũng chuyển vào Sài Gòn sống,vào tới nơi cháu sẽ dẫn bé GD đến cho bác xem nha,trong thời gian huấn luyện bé,cháu sẽ qua và bác hướng dẫn cháu cách ra lệnh bác nha ^^ . Chúc bác ngày vui vẻ

tinhiep8082

Member
chán thật.chó bảo vệ chủ cắn người tấn công chủ thì mang tội,vậy chắc chẳng ai mang theo vũ khí để tự vệ nữa,và thế là ngề vệ sỹ thất nghiệp.chó được học và ngừơi chủ nuôi chó ko hiểu và không khống chế đc vật nuôi của mình thì như ngừơi mù tập bắn súng.tệ thật "Giá trị xã hội đảo lộn hết,chẳng biết đường nào mà lần..."thôi vậy,mình có con chó này có lẽ chuyển sang nhật tân thôi...mang tội thất đức.

kaka234

Member
mỗi người mỗi ý kiến bạn à,đưng chen vào đời tư người khác nhiều vậy,đây là cuộc đối thoại của mình và bác Vũ Hùng.nếu những điều bạn nói là không đúng 100% thì sẽ chẳng có ai cho chó đi học bảo vệ chủ,cắn kẻ trộm đâu. kHÔNG 1 ai cả . Đừng tuyệt đối quá,tương đối thôi ( phải không cô Tommy-Sp ;) ) ^^