• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xin hỏi về cún con có dấu hiệu bệnh parvo

thanhhungxp

Mình mới mua đc 1 em cún đc vài ngày nhưng từ ngày mới về em đã có dấu hiệu ủ rũ, ăn ít. Sang ngày 2 thì bắt đầu nôn mửa và đi ngoài phân lỏng, có mùi tanh, tinh thần mệt mỏi. Ngày 3 thì mình đem đi khám BSTY, trước khi đi em đi ngoài ra có màu đỏ, khả năng là máu. Ngoài ra em nôn ra giun và đi ngoài cũng ra giun. BS xét nghiệm bảo bệnh parvo, có tỉ lệ sống khá thấp. Sau đó truyền nước và tiêm. Rồi cho mình vài túi điện giải đem về cho cún uống và dặn không cho ăn. Hôm nay sang sáng ngày 4 lúc mình kiểm tra thì em vẫn đi ngoài phân lỏng và ra rất nhiều giun to cỡ gấp đôi que tăm. Nhưng thấy em hoạt bát hơn một chút. Mình đang băn khoăn không biết em bị bệnh như BS xét nghiệm hay do giun quấy. Lượng giun rất to và nhiều. Mình không biết có nên mua thuốc giun về cho em uống không hay vẫn tiêm và truyền. Mong các bạn giúp đỡ.

c174

Trước hết bạn hãy tiêm và truyền để em ấy có sức vượt qua parvo đã, giun thì để tẩy sau, bạn cho thuốc giun bây giờ thì em ấy sao có sức nữa (thuốc giun có độc dược cũng gây mệt đó).