• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xin hỏi: chó con bị đau mắt đỏ và cách chữa trị

Chào các Bác. Cún nhà em bị đau mắt, mi mắt dưới bị đỏ ra ghèn (dử mắt ) Em nghĩ do mấy hôm vừa rồi cu cậu nghịch ngợm ở đống cát. em đã tra thuốc đau măt loại Cloramphenicol 0,4% loại nhẹ dùng cho người nhưng chưa thấy đỡ. Xin hỏi Bác sĩ và các Bác có kinh nghiệm về vấn đề này cách chữa trị thích hợp. Cún nhà em là Rott con khoảng hơn 2 tháng tuổi.

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
Chào các Bác. Cún nhà em bị đau mắt, mi mắt dưới bị đỏ ra ghèn (dử mắt ) Em nghĩ do mấy hôm vừa rồi cu cậu nghịch ngợm ở đống cát. em đã tra thuốc đau măt loại Cloramphenicol 0,4% loại nhẹ dùng cho người nhưng chưa thấy đỡ. Xin hỏi Bác sĩ và các Bác có kinh nghiệm về vấn đề này cách chữa trị thích hợp. Cún nhà em là Rott con khoảng hơn 2 tháng tuổi.
Chào bạn ongchunho_hp,

Chó bạn bị đỏ mí mắt dưới có thể bị viêm kết mạc. Nếu không bị các vấn đề khác thì bạn dùng chloramphenicol là ok. Bạn có thể phải dùng nhiều ngày. Lưu ý nhỏ thuốc không để dính đầu ống thuốc dính vào mắt chó. Thuốc phải để tủ lạnh. Dùng 2-3 hôm không khỏi phải đi khám bệnh và phải gặp người hiểu biết mới ok. Trước khi nhỏ thuốc phải dùng NaCl rữa sạch mắt rồi nhỏ thuốc sẽ hiệu quả hơn.

Chúc chú chó lành bệnh.

Thân mến

Chào bạn ongchunho_hp,

Chó bạn bị đỏ mí mắt dưới có thể bị viêm kết mạc. Nếu không bị các vấn đề khác thì bạn dùng chloramphenicol là ok. Bạn có thể phải dùng nhiều ngày. Lưu ý nhỏ thuốc không để dính đầu ống thuốc dính vào mắt chó. Thuốc phải để tủ lạnh. Dùng 2-3 hôm không khỏi phải đi khám bệnh và phải gặp người hiểu biết mới ok. Trước khi nhỏ thuốc phải dùng NaCl rữa sạch mắt rồi nhỏ thuốc sẽ hiệu quả hơn.

Chúc chú chó lành bệnh.

Thân mến
Cảm ơn BS đã có bài trả lời, xin BS cho hỏi rõ thêm chút nữa tất cả các loại thuốc nhỏ mắt sau khi mở nắp đều phải để trong tủ lạnh (ngăn mát) phải không ạ? còn Nacl là thuốc gì vậy? ra tiệm thuốc thì bảo họ làm sao? mua nước rửa mắt ạ? BS thông cảm Em không biết gì về y khoa. :D

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
Chao ban,

Thuốc dung dịch sau mở nắm cần bảo quản lạnh tránh nhiễm khuẩn. NaCl la loai nuoc muoi 0.9%. Tiệm thuốc tây nào cũng có bán.
Chúc bạn nhiều sức khoẻ nghe.

Thân

MÌnh thì đã dùng loại Rorto nhỏ chữa đau mắt cho cún bạn ạ, hiệu quả lắm, Rorto lọ màu vàng nhé, 30N, ở hiệu thuốc tây nào cũng có. Lần đó cún nhà mình đi công viên bị vụn cây ở dưới đất bắn vào mắt khi đào bới ấy, mắt sưng húp, mình mua thuốc đó và Nacl về nhỏ cho em ấy, bây giờ lại đẹp trai rồi. Bạn này học lớp mấy mà NaCl lại không biết nhỉ, lớp 8 học Hóa là biết rồi mà, mình mua loại đó, là nước muối sinh lý ấy, không giống mình pha muối với nước đâu. Đầu tiên nhỏ nước muối để rửa mắt, bạn nhỏ nhiều vào, cho nước chảy cái bẩn ra ngoài, để ráo 1 tí thì nhỏ Rorto, không để thuốc chảy ra ngoài nhé. Với 2 thuốc này như mình biết thì không cần để tủ lạnh đâu, nhưng không nên để bất cứ cái gì chạm vào chỗ nhỏ ấy, kể cả tay bạn, vì như thế sẽ gây nhiễm khuẩn, và nên luôn để trong hộp giấy của nó, tránh ánh sáng mà.
Đây là kinh nghiệm thiệt của mình đấy, mong cún nhà bạn mau khỏi. Bạn nhớ thông tin lại cho mọi người cùng biết nhé.

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
MÌnh thì đã dùng loại Rorto nhỏ chữa đau mắt cho cún bạn ạ, hiệu quả lắm, Rorto lọ màu vàng nhé, 30N, ở hiệu thuốc tây nào cũng có. Lần đó cún nhà mình đi công viên bị vụn cây ở dưới đất bắn vào mắt khi đào bới ấy, mắt sưng húp, mình mua thuốc đó và Nacl về nhỏ cho em ấy, bây giờ lại đẹp trai rồi. Bạn này học lớp mấy mà NaCl lại không biết nhỉ, lớp 8 học Hóa là biết rồi mà, mình mua loại đó, là nước muối sinh lý ấy, không giống mình pha muối với nước đâu. Đầu tiên nhỏ nước muối để rửa mắt, bạn nhỏ nhiều vào, cho nước chảy cái bẩn ra ngoài, để ráo 1 tí thì nhỏ Rorto, không để thuốc chảy ra ngoài nhé. Với 2 thuốc này như mình biết thì không cần để tủ lạnh đâu, nhưng không nên để bất cứ cái gì chạm vào chỗ nhỏ ấy, kể cả tay bạn, vì như thế sẽ gây nhiễm khuẩn, và nên luôn để trong hộp giấy của nó, tránh ánh sáng mà.
Đây là kinh nghiệm thiệt của mình đấy, mong cún nhà bạn mau khỏi. Bạn nhớ thông tin lại cho mọi người cùng biết nhé.
Thân gửi bạn Thảo,

Rorto là thuốc rất tốt nhưng nó chỉ là thuốc bổ mắt. Do vậy nếu bị viêm nhiễm vi trùng hay virus, hay bị loét mắt thì Rorto không trị khỏi bệnh được. Nhưng đúng như bạn nói thì Rorto là thuốc rất tốt cho bổ mắt.

Chúc bạn nhiều sức khoẻ.

Thân

Nghĩa

Có 2 vấn đề cần phải bàn ở đây:
Thứ nhất: Nếu bạn không biết hoặc biết qua qua thì đừng nên khẳng định hoặc phản biện lại lời của Bác sĩ vì đó là chuyên ngành của người ta. đừng có nghĩ rằng cái gì mình cũng biết.
Thứ 2: Bạn hỏi mình học hết lớp mấy thì mình cũng trả lời luôn: Lớp 2 nhưng dù sao Bạn cũng không nên nói như vậy. kiến thức lớp 8 nếu có học thì cũng qua hơn 30 năm rồi làm sao nhớ đc hết. Trong cuộc thi đường lên đỉnh olympia có những bài toán lớp 3 mà các thí sinh còn chịu không làm đc đó bạn.
PS: Trong tờ đăng ký kết hôn mình phải điểm chỉ đó=))=))=))
Nhân tiện đây tôi xin cảm ơn BS và mọi người, Cún của tôi đã hoàn toàn khoẻ mạnh. Mắt lại trong veo như mắt mèo.

Mình xin được phản biện nha.
Như cháu biết, chắc cháu phải xưng là cháu vì cháu nhỏ chưa kết hôn, Rotor là thuốc chữa bệnh mắt rất tốt chú ạ, ở người dùng để chữa nẹo mắt mà không cần trích. Chú có thể thấy khi đọc hướng dẫn sử dụng, còn có lẽ thuốc bổ mắt mà chú nói là Virotor. Rotor lọ của nó màu vàng, Virotor lọ màu xanh. Chú có thể xem lại và cho cháu phản hồi được không ạ.
Còn chú ongchuanho_hp : cháu có nói là ý kiến của bác sĩ không tốt đâu ạ, chỉ là cháu đưa ra 1 ý kiến là kinh nghiệm thực của bản thân cháu thôi. Thậm chí trong cách chữa bệnh các bác sĩ còn có nhiều phương pháp khác nhau cơ mà. Cháu chỉ muốn giúp, thế thôi, cháu cũng không phải muốn thể hiện cái cũng biết. Cháu đưa ý kiến thế thôi, mọi ý kiến trên đây chỉ là mang ý nghĩ tham khảo, còn chú thấy đâu là hợp lý thì nghe chứ ạ.
Cháu chẳng hiểu cháu đã nói gì mà bị nói vậy. Thật là buồn, cháu chỉ muốn giúp thôi mà.
Vụ chú học lớp 2, cháu xin lỗi, vì cháu không nghĩ chú lớn như vậy, cháu cứ nghĩ mấy bạn trên đây chủ yếu là nhóc như cháu. Mà nhóc như cháu thì 1 kiến thức cơ bản mới học đó mà không nhớ thì thật đáng trách.

Bell_rottweiler

chú cho cháu hỏi: nhà cháu có COn Rott 3 tuoi, 40 kg bị đau mắt , có ken mắt màu trắng. dùng thuốc gì chú nhỉ. chú hướng dẫn cụ thể chút nhé.
PS: bài viết trên chỉ có đau mắt đỏ. mà cho Rott nhà cháu lại đau mắt trắng.

bimbimduoicong

chó của cháu bị mi mắt dính vào nhau.khóe mắt có dử( khèn) dính viền xung quanh mắt, lật mí mắt lên thấy bị sưng tấy, đỏ nhiễm trùng.thủy tinh thể có màu trắng như khói(cùi nhãn). Xin bác sĩ chỉ cho cháu cách trị khỏi và nếu cần mua thuốc đau mắt thì nên mua loai nào ạ