• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

xin hỏi cách nuôi bồ câu lạ....

tình hình là em vừa được tặng 4 con bồ câu ta 1 xám và 3 nâu đỏ đã lớn ( từ 2 đàn bồ câu khác nhau khác nhau)...em vẫn chưa phân biệt được giới tính của chúng nhưng khi em nhốt chúng chung 1 chuồng (chuồng gà) thì con bồ câu xám (con này khác đàn với 3 con kia và là con to con nhất trong 4 con) hay rượt cắn mổ các con còn lại (có phải chúng đều là chim tro6nng1 nên như vậy?)...và em cũng xin các anh chị em có kinh nghiệm chi em cách nuôi để em có thể thả chúng bay vòng vòng nhà em (nhà củ của chúng cũng gần nhà em lắm)....
mong được mọi người giúp đỡ và xin chân thành cảm ơn.....[-O<^:)^

Dolly

Member
Mình ở bắc ninh và mình cũng nuôi chim hội . theo mình thì bạn thịt 3 con chim màu nâu đi vì chim hội chẳng ai cho phép thả chim nâu và trắng cả trừ khi thả hội tự do thì còn được , vì chim đó có màu sắc dễ đánh dấu và dễ gian lận trong cuộc thi , mà quan trọng nhất là chim nâu và trắng ít dòng chim hay lắm chỉ nuôi làm cảnh thì được thôi , người ta chỉ chơi các màu như Xanh Đá , Xanh Mốc , Hãm , Rượi , đã chơi chim hội và cho dù là mới chơi thì ít nhất chim cũng phải hay thì hãn nuôi cho đỡ mất công sau này lại phải thịt , còn chuyện như bạn hỏi ý thì nếu là chim nuôi từ bé lên thì nuôi nhốt khoảng 2 tháng rồi thả là quen chuồng , còn chim già ý mà thì bạn có nuôi 2 năm thả ra nó vẫn về nhà nó thôi , chim già chỉ nuôi làm giống và cắt 1 cánh bên phải đi để lại 1 cánh cho nó còn nhảy lên chuồng

Bốn con của bạn đã lớn rồi hởn nữa nhà cũ của chúng gần nhà bạn chỉ có cách nuôi trong ***g chờ thế hệ con của chúng mới nuôi thả đc thôi. bạn có nhốt vài tháng chúng vẫn nhớ đường về nhà cũ đó.