• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xin hỏi cách dụ bồ câu lạ

rumkaka

Em đang nuôi 4 cặp bồ câu dạng nuôi thả, củng mới thả được khoảng 1 tháng, khoảng 1 tuần nay có 1 cặp bồ câu lạ tới ăn, mới nhìn thấy cứ ngỡ là nó ở lại chuồng mình luôn, nhưng mà ăn xong thì nó bay đi, mình đã tốn rất nhiều gạo để dụ nó, nhưng hễ ăn xong là chúng bay đi được khoảng 4 - 5 ngày rồi, giờ thì thỉnh thoảng nó cứ tới ăn chung với những con BC nhà mình, anh em ai có cách hay để dụ chúng ở lại không bày em với.

my_lucky

Active Member
Bạn mua thử nửa lạng đỗ xanh nguyên hạt, rắc một đường hạt vương vãi từ ngoài vào trong chuồng.Bẫy nó lại và nhốt 10 hôm xem sao.Thân!

Em đang nuôi 4 cặp bồ câu dạng nuôi thả, củng mới thả được khoảng 1 tháng, khoảng 1 tuần nay có 1 cặp bồ câu lạ tới ăn, mới nhìn thấy cứ ngỡ là nó ở lại chuồng mình luôn, nhưng mà ăn xong thì nó bay đi, mình đã tốn rất nhiều gạo để dụ nó, nhưng hễ ăn xong là chúng bay đi được khoảng 4 - 5 ngày rồi, giờ thì thỉnh thoảng nó cứ tới ăn chung với những con BC nhà mình, anh em ai có cách hay để dụ chúng ở lại không bày em với.
Bạn thiết kế cái chuồng có cửa tự động, chim chui vào thì được mà chim ra không được, chịu khó đọc trên diễn đàn có thiết kế đó.
Hoặc là thiết kế theo kiểu này cũng được, tức là lật ngửa cái chuồng sắt quay cửa lên trên ấy. Định tìm cái hình cửa tự động mà không ra.

cái cửa sắt chuồng sắt bạn tháo ra quay xuống, rồi cắt bớt hai nan phía dưới tạo thành cái khe lên đến thanh chắn ngang, khi đó chim sẽ đút đầu vô khe cắt đó mà dùng vai đẩy cánh cửa và chui vào trong.

sau đó thì cất cửa và cho chim ăn trong đó cho quen, đến khi nào con chim lạ kia biết cách chui vô trong đó ăn vài lần thì sẽ để cửa tự động vô, đảm bảo sẽ không chuira được.

nglong

Member
Hic! Đôi bồ câu lang thang đó là của nhà em mà, cụ tính dụ thế này thì tiêu em em rồi- có lẽ là em phải nhốt nó lại thôi

rumkaka

Hic! Đôi bồ câu lang thang đó là của nhà em mà, cụ tính dụ thế này thì tiêu em em rồi- có lẽ là em phải nhốt nó lại thôi
Sao mà bác nhốt được, em bẩy được chúng rồi mà, em dùng cái màn chụp của trẻ con làm cái bẩy và đã úp gọn, nếu của bác thì bác đến nhà em, em cho lại, nhớ đem giấy tờ tuỳ thân của chúng nghe bác.;)