• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xin hỏi cách chữa trị dê bị đầy hơi

buithien

Hiện gia đình tôi có nuôi 40 con dê bách thảo. Nhưng tình trạng dê hay bị chứng đầy hơi, sình bụng. gây chết rất nhanh. tôi đã thử nhiều cách, như cho uống bia, mắm tôm, nhưng vẫn không hiệu quả. Các bạn có thể giúp tôi về vấn đề này nhé. Xin cảm ơn.

cháu cúng nuôi dê ạ/theo cháu ngĩ do bác cho ăn nhiều thức ăn tinh quá.và cỏ lá bị ướt đay la nguyen nhân gây nên bác nên lưu ý.khi đe bị rồi bác cho dê đứng đầu cao hơn chân sau để dê dễ thở.đồng thời nhờ bsty choc dò dạ cỏ để giảm áp lực xoang bụng khii cần.nhưng trước hết bác hãy giã tỏi với rựou cho dê uống để thông khí đã đòng thời đốt bồ kết cho ngửi và thổi hơi vào trực tràng cho dê dễ đánh rấm.chúc bác thành công