• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xin Hướng Dẫn Cách Nuôi Chim Ưng

Mattroinho

Tình hình hiện tại mình có 02 chú chim Ưng nuôi tại nhà.
Hiện cả 2 chú chim đều bị buộc chân như buộc gà :((

Các chú vẫn ăn uống bình thường (hiện mình chỉ cho ăn thịt)

Hiện mình rất bí về cách nuôi chim Ưng và phòng, chữa bệnh cho chim.

Mong AE đã có kinh nghiệm post bài viết Hướng dẫn cho mình với

Cảm ơn các bạn nha

:-bd :-bd :-bd :-bd :-bd :-bd

Mattroinho

Vừa mình có đăng hình mấy chú chim lên

Ko rõ mấy cu cậu thế nào, AE cho ý kiến luôn nhé >:D<

Tks
:nerd:

Mattroinho

Mong AE giúp đỡ sớm

Thời tiết ngoài miền Bắc trở lạnh, chim dễ die quá :cow:

DAYTONA

Xin nói với bạn đây không phải là ưng mà là,<brahminy_kite> loài này ngoài thiên nhiên săn cá,đôi khi săn chim.chuột<ăn luôn xác động vật chết>chim thụ động ít nhát người,chim bạn dưới 1 năm tuổi,nói chung loài này ít bệnh vặt,cần bổ sung canxium cho em nó vì đang lông,bạn nên cột cả 2 chân.chúc bạn có chim đẹp

Cậu gõ đúng cửa rồi đấy. Xem qua 2 topic dưới đây đã nhé:
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=14360
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=27520
Theo Chim xem thì 2 con đó của bạn không phải chim ưng. Đó là diều hâu NHật Bản thì đúng hơn. Mùa này, chúng di cư theo đàn về phương nam để tránh rét. Loài này, ở HN mùa này rất nhiều. Đo cổ chân nó Chim sẽ làm giúp bạn vòng dây da.

Mattroinho

Cảm ơn 2 bạn Daytona và Chim lac viet.

Hóa ra là mình nhầm lẫn lớn quá, cứ tưởng là chim Ưng.
Giờ lại hóa ra là nuôi diều hâu trong nhà :(( :(( :((

Nghe đến giống chim đã ko còn muốn nuôi nữa.
Nhưng nhìn chúng nó thấy tội nghiệp.

Tiến thoái lưỡng nan :sick: :sick:
:cow: :cow:

trangphuong

Active Member

Hóa ra là mình nhầm lẫn lớn quá, cứ tưởng là chim Ưng.

:cow: :cow:

Ô hay cái ông bạn này Diều hâu cũng là cùng họ nhà chim ưng mà, khác cái tên thôi...
Mà chim của bác đẹp lắm, to, lông lại mượt nữa...:D...con hâu nhé..
Thân chào.
Kích vào đây tìm hiểu thêm nhé... http://vi.wikipedia.org/wiki/Diều_hâu

Diều hâu tuy cũng nằm trong bộ cắt, họ ưng nhưng xét về huấn luyện và nuôi nấng thì đúng là rất chán. Trong bộ đó, về khoản đi săn thì Ưng và Đại Bàng được đánh giá cao. Về huấn luyện thể thao thì cắt lại rất hay. CÒn diều hâu thì thú thật là Chim cũng không thích ngay từ cái tên. Thêm nữa, mấy con diều hâu của bạn là chim di cư. Tốt nhất là thả chúng nó đi. Tổ chức hẳn 1 buổi lễ "phóng điểu" cho nó máu. Hoặc là thịt ăn, nhồi bông bày chơi, :))

chiennk

Member
Chào anh Chim Lac Viet! Em cũng tình cờ mua được 1 con chim cắt, lên diễn đàn tìm hiểu thì thấy anh thích dòng chim săn mồi. Em nhờ anh tư vấn giúp em nuôi chúng được không ạ.

Chào anh Chim Lac Viet! Em cũng tình cờ mua được 1 con chim cắt, lên diễn đàn tìm hiểu thì thấy anh thích dòng chim săn mồi. Em nhờ anh tư vấn giúp em nuôi chúng được không ạ.
Em đưa ảnh nó lên anh xem có đúng chim cắt không? Đo cổ chân nó anh làm giúp cho dây da buộc chân

DAYTONA

Xin nói với bạn đây không phải là ưng mà là,<brahminy_kite> loài này ngoài thiên nhiên săn cá,đôi khi săn chim.chuột<ăn luôn xác động vật chết>chim thụ động ít nhát người,chim bạn dưới 1 năm tuổi,nói chung loài này ít bệnh vặt,cần bổ sung canxium cho em nó vì đang lông,bạn nên cột cả 2 chân.chúc bạn có chim đẹp
Xin đính chính lại với bạn loài này

theo tớ đây là chim lợn .vì chim ưng hay,cắt nó dũng mãnh,và chân nó không dài và yếu như vậy đâu. nếu đúng thì nên phóng sing đi nhé.

Mattroinho

Gửi chim lac viet, Daytona và các bạn,

Cảm ơn các bạn đã giúp đỡ mình, có cộng đồng mạng thật hữu ích

Mình đã giải quyết xong 2 chú chim kia của mình rồi

Giờ đang muốn nuôi 1 con chim ưng, ko rõ mua ở đâu được nhỉ ???

Các bạn tư vấn cho mình nhé

Cảm ơn các bạn nhiều

Mintha

Member
Giải quyết xong là sao vậy bạn? :worried:

Mình ở TPHCM không giúp được về chỗ mua, nhưng mùa chim sinh sản là vào khoảng tháng 4 nên thường tháng đó mấy ông nội bán chim lề đường thường sẽ xuất hiện nhiều.

Nhờ anh Chim Lạc Việt xem dùm Đây là loại chim gì (Chim bẩy được từ rừng sâu) Cảm ơn anh trước.
Đây là ảnh của em nó:

Tan Dam

cho e hỏi

a Chim Lạc Việt ơi, e mới bẫy được con chim cắt hay chim ưng gì đó..theo e tìm hiểu thì nó là chim cắt..hiện e nuôi được 2 tuần rồi, nuôi trong ***g, nhưng không biết cách nuôi và chăm sóc nó như thế nào cả, rất mong manh hãy hướng dẫn e chút kinh nghiệm...e cảm ơn a nhiều

icecrown

tình hình là em cũng đang nuôi 1 con chim ưng ấn hay shirka gì đó cũng ko rõ nhưng em muốn tìm hiểu thêm về thức ăn tốt và falcon cho nó là phụ kiện mong pro chỉ giáo
call 0938585494
y!m : hieu.codon