• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xin giúp đỡ chú chó đẹp tội nghiệp

auduong88

Member
.......11/5/2012Hôm nọ ăn ở quán thịt chó thấy người ta mang một con chó trắng lai ra định làm thịt,mình thấy thương thế nào lại mua đem về nuôi nhưng chó có biểu hiện rất sợ sệt,mà nó thì hơi bẩn,lông màu trắng đã bẩn nên mình muốn tắm cho nó.Khi gần sờ vào nó thì nó có biểu hiện giật lại nên mình sợ nó cắn lắm,ăn uống vẫn bình thường nhưng khi không có người nó mới ăn thôi.Chó đực,được 10 kg rồi,màu trắng lông xù,tai cụp.Có ai giúp đỡ cách cho mình với!

..............13/5/2012

Tình hình hôm nay chủ nhật nên rảnh,buổi sáng lên gác tìm cách cho con chó đi tắm,nhưng chỉ vuốt đầu nó và xoa được thôi,còn sờ vào người thì nó giật một cái,mình sợ nó cắn nên lại lục tìm đôi găng tay da dầy mùa đông đeo vào,cởi trần,mặc áo khoác phao dầy....nóng ngốt người....bắt đầu lừa nó để quàng sợi xích vào cổ nó,nó cứ luồn luồn cổ...mãi sau mới đeo được sợi xích cho nó,định bế nó nhưng vẫn sợ nó cắn mặc dù đã trang bị bảo hiểm,đành chọn cách hơi ác một tý kéo nó xuống,lúc đầu còn giằng co mãi,sau mới chịu lúc đi lúc kéo co với mình...xuống phòng tắm rồi thì bắt đầu mình lấy vòi sen xả nước,nó chui vào góc,mình cố rướn theo để xả ướt người nó....rồi liều liều lấy bánh xà phongfxoa nhẹ lên người nó....lúc sau thì bắt đầu quen rồi...nó để cho mình xoa khắp người nó,cậy rỉ mắt...tắm xà phòng đến 4 lần....sau đó mình đã có thể bế được nó nên mình bế nó xuống dưới sân trước nhà để nó sưởi nắng cho mau khô...lúc đấy vẫn ngồi ôm nó được và sau đó bế nó lên tầng trả nó về chỗ của nó...Cái lạ là đến tối mình về cho nó ăn rồi,định cho nó xuống sân đi dạo,nó vẫn y như buổi sáng gần sờ đến là giật lại và có ý định đớp mình,lúc đấy vì muộn quá nên mình đành chịu thua không làm gì nữa...

Không biết tình huống này là sao nhỉ?Chó được 10kg và có vẻ trưởng thành rồi,mình không biết có phải do chó trưởng thành về nhà mới thì thấy lạ nên thế hay do nó đã sống ở môi trường lò mổ nên tâm lý sợ hãi,có ai chỉ giúp mình với,cứ như buổi trưa nay thì thích thế,mang chó xuống sân ai cũng khen đẹp,mai ngày kia mình sẽ mang máy ảnh chụp lại và có lẽ sẽ cố gắng chăm sóc,nhưng nếu cứ rền rứ một tuần với tình trạng lúc lạ lúc quen thì mình sợ mình không đủ sức và thời gian để theo nó được nữa,nếu bạn nào có ý định thử chăm nó thì mình bán lại cho để chăm sóc hộ chứ mình chắc chỉ bồng bột nhất thời thôi,mình mua 90k/1 kg theo như giá của chủ quán,ảnh mình sẽ up sau Chó giống hình dưới nhưng lông tai không dài bằng,nói chung tất cả lông ko dài và xù bằng,còn đâu giống đến 85% ^^.Theo dõi giúp mình nhé!Thank!

viponline01

Member
Bạn phải thường xuyên chăm sóc nó, cho nó đi dạo, chơi với nó để nó không còn sợ và ám ảnh về cái lò mổ đó nữa. Cái này phải kiên nhẫn không nhanh được đâu. Phải cho nó thấy bạn yêu thương nó và muốn chăm sóc cho nó, cảm thấy an toàn và không có cảm giác bạn muốn thịt nó lúc nào mà nó không biết,chính vì thế nên nó mới không dám tin tưởng bạn. Cố gắng kiên nhẫn chăm sóc nó nhé!:)

viponline01

Member
Cái quan trọng là không sờ được vào nó ấy...T_T
Bạn chỉ cần mua quả bóng tenis hoăc cái gì đó làm đồ chơi cho nó. Rồi để dành thời gian chơi với nó. Cho nó quen đã. Bọn chó rất thích cái gì tròn tròn như quả bóng....hihi,Bạn cứ thử đi. K sao mà:">

auduong88

Member
15/5/2012....Tình hình đã bình thường,mình chỉ sờ vào đầu chó rồi xoa nhẹ,đến bữa lại mang cơm lên cho chó ăn...nó ăn hết...xích của mèo buộc cho nó đã bị đứt nên mình không buộc nó vào xích nữa...