• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xin các pro giúp đỡ nuôi chó border Collie

anhtthg

Mình mới bắt một con border Collie được 2 tháng tuổi. Hiện tại mình vẫn chữa biết cách chăm sóc từ khi mới về nên cũng lo không biết thế nào. Mong các bác có kinh nghiệm nuôi chó border Collie con chỉ giáo cách chăm sóc và thức ăn hàng ngày của cún.
Thank you!

Pyo Yan

Member
Nếu bạn mua Cún ở đâu đó về chắc rằng nó đã nhiễm bệnh trong người. Vì vậy nếu thấy 1 trong các triệu chứng sau thì hãy Call cho Yan sớm để cứu mạng Cún
Trị Ho Cui Chó (do virus Parvovirus, Carre) hay còn gọi là Bênh Carre
Trị Ho Cui Chó (do virus Parvovirus, Carre) hay còn gọi là Bênh Carre
K***7871;t qu***7843; tìm ki***7871;m Google cho http://static.flickr.com/110/302044182_745e634079_o.jpg (Ảnh cây Sâm Đất 3 cạnh)
K***7871;t qu***7843; tìm ki***7871;m Google cho http://i10.photobucket.com/albums/a133/hongkhackimmai/My%2520Garden/KimThatTa.jpg (Ảnh cây Kim Thất Tai)
Mình là Yan, cũng vừa phát hiện Cún mình mắt bệnh Ho Cũi giai đoạn đầu. Và mình đang điều trị theo phương pháp dân gian giúp nó mau bình phục
Triệu chứng lâm sàng: Mũi chảy nước màu trong suốt từ từ chuyển sang xanh lè kèm theo là cổ họng của Cún con khạc khạc liên tục như bị hốc xương. Từ ăn nhiều sang ít dần và cuối cùng là không thèm ăn dù là món khoái khẩu.
Điều trị:
Sáng, trưa, tối cho Cún ăn lá cây Kim Thất Tai từ 5-6 lá (bằng cách nhai nhuyễn rồi bỏ vào họng Cún, ép Cún nuốt). Chú ý: Cho dùng lá Kim Thất Tai sau bữa ăn.
Chế độ dinh dưỡng cho Cún: Cho Cún ăn đủ 4 cử, tùy vào thể trọng và độ tuổi (2 tháng, 4 tháng..1-2 tuổi..). Vì lúc này, Cún bệnh nên lười ăn, thậm chí chẳng có vị giác để thưởng thức món khoái khẩu. Nên bạn phải ép nó ăn tối thiểu là 6 muỗng cà phê cháo / cử. Sau đó, tăng dần số muỗng cháo lên qua ngày hôm sau. Bạn không nên nấu cháo quá đặc hoặc quá lỏng vì hệ tiêu hóa của Cún không được khỏe trong giai đoạn bệnh. Hãy nấu cháo hầm xương heo, xương bò hoặc cháo thịt bâm cho Cún để tăng sức đề kháng cho Cún. Khi nấu cháo nên bỏ 10 lá Sâm Đất thái nhuyễn vào nồi cùng nấu. Sâm Đất (còn gọi là Sâm Đất 3 cạnh, tên khoa học: Talinum fruticosum) có tác dụng: bổ sung vitamin A,C,Iron and Calcium. Trong giai đoạn này, Cún cần phải bung sung nhiều vitamin để mau chóng hồi phục sức khỏe.
Thời gian ăn cụ thể cho 4 cử/ ngày: Sáng (6 giờ), Trưa (12 giờ), Chiều (17 giờ), Tối (21 giờ).
Nếu để thời gian trị mau hết, bạn hãy mua 1 trong 3 loại thuốc ho như sau:
· BIOSOLON kids bromhexine HCL dành riêng cho trẻ em, cho uống ngày 3 lần, mỗi lần 1 xi lanh loại nhỏ nhất bơm vào miệng Cún. (Bạn mua xilanh ngoài tiệm thuốc Tây và bỏ đi kim tiêm)
· Therelene siro , cũng là thuốc trị ho.
· Ameflu giảm ho, sổ mũi, hắt hơi liên quan đến cảm lạnh thông thường.
Tùy vào số tháng tuổi của Cún mà bạn cho Cún dùng liều lượng thích hợp.

Bạn nào cũng đang nuôi Cún và gặp phải tình trạng trên thì lập tức gọi điện thoại cho Yan ngay để tìm cách trịp kịp thời cứu được mạng của Cún.
099.502.1441 (Yan)
Bảng Cấm: Tuyệt đối không được mua chó ở đường Lê Hồng Phong, tp.Hồ Chí Minh vì đây là một ổ dịch rất lớn, các con chó ở đây được tiêm thuốc kích thích vị giác và kéo dài tuổi thọ mỗi ngày. Sau khi khách hàng mua về chó sẽ chết vì không còn được tiêm thuốc.

anhtthg

Cảm ơn bạn Yan, bạn đã có bài bài viết rất bổ ích cho mình.
Các Pro các loại thức ăn và cách làm đồ ăn cho cún Border Bollie khi được 2 tháng tuổi thì như thế nào là phù hợp. Nhà mình thì không có sân rộng liệu mình có thể cho cún lên trên trần chơi, trần có mái tôn lợp nhưng ko có tường xung quanh như vậy thì cún đã đủ điều kiện về tắm nắng chưa?

dragon82

Member
Bạn có thể tham khảo cách chăm chó 2 tháng tuổi nói chung, ko cần phân biệt theo giống đâu
Tầm 2 tháng là ăn cơm trộn thịt, rau băm nhỏ được rồi, thịt có thể đổi qua lại giữa thịt gà, lợn, bò. Ko ăn đồ tanh. Cho ăn thêm sữa chua hàng ngày để giúp chó tiêu hóa tốt.
Tắm nắng thì ngày cho tắm 1-2h là đủ rồi