• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

xin các bạn miễn gạch đá vì mình nhà nghèo và có vài câu muốn hỏi :)

linhb1997

mình nuôi chó ta, là chó cái. bạn mình định cho phối giống GSD, mình muốn hỏi rằng liệu chó ta lai GSD có thông minh hơn hay không?
Hay lứa chó đẻ ra có những nét giống GSD không?

linhb1997

cho mình hỏi là liệu chó con đẻ ra có thông minh hơn giống chó ta không nhỉ ?

linhb1997

cho mình hỏi rằng giống chó ta 4 mắt ( 2 đốm trắng phía trên mắt ) lai với gsd thi có được như chú chó trong hình sau không?
forum.vietpet.com/showthread.php?t=55054

kitodeptrai

Member
bạn cho phối thì chó con của bạn sẽ đẹp hơn chó ta là chắc rồi còn độ thông minh thì do bạn chăm sóc dinh dưỡng và có tình cảm với nó thôi đối với mình thì chó ta nhà mình cũng không lắm yêu chó là đc bạn ạ;);););).

Con Lợn Lòi

Active Member
mình nuôi chó ta, là chó cái. bạn mình định cho phối giống GSD, mình muốn hỏi rằng liệu chó ta lai GSD có thông minh hơn hay không?
Hay lứa chó đẻ ra có những nét giống GSD không?
Nếu cún nhà bạn là chó cái thì khi đẻ ra con bạn cứ để ý thật kỹ chó con, chọn con nào đẹp nhất, khôn nhất mà nuôi. Vài lần như thế bạn sẽ có một em ưng ý. Còn đẹp hơn chó ta thì tất nhiên rồi! Các phương thức lai tạo bao giờ cũng tạo ra sự phong phú nguồn gen hơn và cũng từ lai tạo mà những giống mới mới được ra đời. :-h

Khánh Nhữ

Active Member
Năm nay mới 15 tuổi thì còn nhiều thời gian nuôi và chọn lọc lắm, chào bạn chúc bạn thành công..!

Danny95

cho mình hỏi là liệu chó con đẻ ra có thông minh hơn giống chó ta không nhỉ ?
Mình cũng có 1 con chó begger lai chó ta nè, chó cha là begger, chó mẹ là chó ta. Chó mẹ không được huấn luyện gì cả (vì đi lạc vào nhà mình khi đã lớn), nhưng có những bản năng rất nguyên thủy: Đi ăn về biết ói ra để nuôi chó con, biết tha đồ ăn về cho chó con lúc chúng đã biết ăn cứng, biết đào lỗ để chôn giấu thức ăn thừa. Chó cha berger không có gì đặt biệt ngoài việc thích được ... rờ đầu. Chắc hồi xưa nó cũng từng được huấn luyện, nhưng lâu không sử dụng nên giờ không còn biết gì.

Con chó con lai nay đã được 6 tháng. Mình bắt đầu dạy nó ở nhà những bài tập căn bản từ 2 tháng tuổi. Giờ nó đã thể hiện khá tốt các bài tập. Đặc biệt nó rất nhạy và hiểu được ý muốn của mình rất tốt. Theo mình đánh giá thì nó thông minh. Hy vọng đây không phải là ngoại lệ đối với 1 con chó berger lai chó ta.

Còn chó ta thì không biết có dể huấn luyện hay không, bạn nào có kinh nghiệm thì chia sẻ cùng nhé.

kimyo123

Member
chó thường hành động theo thói quen và trí nhớ, bạn tập luyện dạy dỗ đều thì chó sẽ ngoan và dễ bảo