• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

xin ý kiến

Boo09

Member
Mình muốn xin ý kiến của những bạn nuôi mèo , làm thế nào để dụ dỗ mèo ra khỏi chỗ núp ?
Tình hình là , hôm kia mình dẫn mấy bé cún đi dạo , tình cờ nghe tiếng mèo kêu ở khe tường , sâu và nhỏ , mình chỉ thấy được đó là một bé mèo màu trắng viền cam , lông ngắn và nằm sát trong nghách ( theo như mình biết , bé mèo này trước kia bị chủ bỏ rơi ở khu nhà mình , mình đã một lần mang thức ăn mèo cho bé nhưng không chạm vì bé rất sợ , nghe tiếng mở cửa hay là người đi qua lặp tức đứng dựng lên thẳng sát tường ) và ngày hôm sau mình đi học về thì không thấy đâu nữa , mình kiếm nhưng không thấy , nghĩ chắc chủ hay ai đó đã nhận bé :( nhưng mới hôm kia mình đã thấy bé ở trong nghách , kêu mãi nhưng không ra , để đồ ăn vô đĩa giấy nhưng bé chỉ lôi đĩa giấy , thức ăn rơi hết ra ngoài :( mình không biết nên làm thế nào ? kêu thì vẫn trả lời nhưng nhất quyết không ra , mình lo vì thời tiết bây giờ rất lạnh , đêm toàn dưới -10độ , sáng thì toàn 3 độ :(
Bạn nào cho mình xin cách dụ bé ra ngoài .
Hôm kia ở lầu của mình mình cũng phát hiện ra một bé lông dài mắt xanh đang lục bao rác của người ta để ở ngoài , bé được cái rất dạn , ban đầu sợ nhưng sau đó mình cho thức ăn một lần , bé biết nên lại gần rồi ngồi ở cửa thoát hiểm đợi , mình cho ăn với nước , nhưng hôm qua thì không thấy ngồi ở đó nữa :( đi lòng vòng kiếm cũng không thấy , buồn :(
Giá như có thể mang hết mấy bé mèo hoang ở đây về VN cho mấy bạn nuôi mèo thì thích quá :( trời thì lạnh , tuyết rồi gió , mà thức ăn thì khó mà kiếm :(

Phu Dung

Moderator
Mình nghĩ trước hết là bạn nên đem cho em nó ít quần áo cũ để nó có thể nằm tránh lạnh và bạn có thể tìm một cái hộp hình chữ nhật, hơi sâu lòng một chút (có thể tự làm bằng giấy bìa) để thức aen vào và đẩy vào cái khe đó. Hộp hẹp nên nó có thể lôi vào khe được, thành hộp hơi cao chút thì thức ăn không đổ ra. Bạn nên chịu khó ngồi ở đầu cái ngách nói chuyện với nó (người ta đi ngang có thể cho là mình hâm nhưng kệ họ). Theo kinh nghiệm của mình là khi mình thật tâm thì nói chuyện với nó dần dần nó sẽ hiểu ra đấy bạn ạ. Đừng lo ngại về rào cản ngôn ngữ :D vì bọn mèo nắm bắt tư tưởng của chúng ta qua sóng não chứ không thông qua ngôn ngữ đâu :D Nghĩ đến chuyện ngày đông tháng giá mà có bé mèo lang thang, thật là xót xa quá! Cảm ơn tấm lòng của bạn đã dành cho các em mèo bất hạnh.

Boo09

Member
cám ơn Mod Phu Dung nhiều lắm , giờ để mình kiếm cái hộp rồi làm thử xem sao :( hy vọng là bé chịu đi ra để ăn , bé này lúc trước được chủ chăm tốt cái bây giờ bị bỏ rơi , nên sốc lắm :( cái gì cũng dè chừng . Còn bé mèo chỗ lầu mình 2 hôm nay không thấy đâu nữa :( bạn mình kêu chắc bé đi lầu khác kiếm ăn rồi :( để mình thi xong , rồi sẽ đi đến một chỗ họ nhận chăm sóc mèo hoang và mèo bị bỏ rơi , rồi chụp hình về cho cả nhà .

Boo09

Member
Mod PhuDung ơi , mình đã thử như thế nhưng mà vẫn không có hiệu quả :( bé vẫn nằm sát một góc và thức ăn thì không đụng tí nào :( mình đã mua cây đồ chơi của mèo , có lục lạc lẫn chuột giả nhưng mà vẫn không có tác dụng :( bé nằm cuộn tròn sát mép tường trông thảm lắm :( Còn bé kia thì từ hôm đó mình không còn thấy tăm hơi đâu nữa , không biết đã đi về nơi nào ???

Phu Dung

Moderator
Thế thì tội quá nhưng mình cũng hết cách không biết làm sao bây giờ. Lũ mèo khi đã sợ thì ba hồn bảy vía đi du lịch cả, rất khó tiếp xúc. Bác sĩ Nghĩa ở sài Gòn đã từng lên bờ xuống ruộng với một con mèo trốn trong khe tường giữa 2 ngôi nhà. Hay bạn ném thức ăn vào gần chỗ nó xem sao, như thịt cắt miếng (cho dễ ném) để nó có cái ăn cầm hơi, có thể ném thêm cho nó cái giẻ để cuộn cho ấm chứ ngày đông tháng giá mà đói rét thì voi cũng không chịu thấu nữa là mèo con.

Bạn thật là có lòng :love struck:

Boo09

Member
Cám ơn Mod nhiều lắm , cũng ráng lắm nhưng không cách nào dụ được bé , nghách thì nhỏ và hẹp , cũng đành để thức ăn ở đây , mong rằng khuya tối bé sẽ mò ra ăn :(

Boo09

Member

2 hôm nay đã không thấy bóng dáng đâu nữa :( mình không biết là đã đi đâu né tuyết hay là....:( nhưng hy vọng là bé đi tránh tuyết .
Hôm qua đi lang thang qua khu nhà kế bên ngắm tuyết , mình và bạn mình thấy một đại gia đình mèo :D một bé mèo mẹ và 5 bé mèo con , toàn trắng tinh hết :) muốn nhận nuôi lắm nhưng mà mèo thì không hợp với 3 bé cún nhà mình :(

phamhuyhoang

Active Member
bẫy chuột hình chữ nhật loại to rồi bạn cho miếng cá mực nướng thơm lên rồi bỏ vào đó đến tối nó vào là bạn chịu khó làm quen mà bắt nó ra không là bị nó cào đấy

Boo09

Member
Báo cáo với cả nhà , tối hôm qua , sau hơn 5tháng tìm kiếm và không còn hy vọng , hôm qua mình đã gặp lại bé mèo lang thang ở khu hành lang của mình :D chả biết thế nào , hôm qua dắt cún đi dạo thì gặp bé :) lật đật lên lầu lôi bịch thức ăn mèo ra rồi chạy xuống cho bé ăn , chắc quen hơi người , vừa thấy là chạy tới meomeo ngay :) hôm nay mình đã thủ sẵn thức ăn , chắc tối bé mới dám ra vì ít người quay lại , tối nay nếu bé còn lảng vảng mình sẽ chụp dung nhan của bé :)

emladanhp

Member
chị có duyên với mèo thế nhỉ,giống hệt em.Nhà em đã từng có 2 con mèo hoang chạy vào nhà và giờ
bọn nó đã thành mèo nhà em.:D

ngudaymuon

Active Member
Ở đời vẫn còn nhiều lắm những tấm lòng...(đang nghe lời nhạc Trịnh _Sống trong đời sống cần có một tấm lòng_) Cảm ơn bạn nhiều nhiều.:)