• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xin ý kiến về việc offline riêng nhóm chó Lab, Golden, Cocker...

bạn có thích đàn này không?

• thích

Votes: 3 100.0%
  • không thích

Votes: 0 0.0%

• Total voters
    3

mrjackal

Member
Thưa các chú, các cô, anh, chị, em...
Hôm nay nhân ngày... dạy sớm đột xuất, vẫn còn 30 phút trước giờ đưa cún nhà em đi "doạ"...các bà các cô, các cháu nhỏ đi tập thể dục buổi sáng. Nên tranh thủ vào diễn đàn, mạo muội lập topic mới để xin ý kiến mọi người về việc "Tự tổ chức offline giữa các thành viên yêu, quan tâm, và đang sở hữu những chú cún thân thiện" - mà phổ biến nhất ở HN bây giờ vẫn là Cocker, Lab và Golden...
Tại sao em lại có ý tưởng offline này? Hẳn mọi người cũng biết, đây là những giống chó thân thiện nhất trong tất cả các giống chó. Thân thiện với người, thân thiện với cả vật nuôi. Đồng thời cũng là giống chó thường được chủ dành cho sự quan tâm, chăm sóc, yêu thương hơn cả so với những giống chó khác. Trên phương diện nào đó thì việc chăm sóc những giống này có phần khó hơn nữa.

Không biết trong diễn đàn, có bao nhiêu thành viên hiện đang nuôi những chú cún thân thiện, và cũng rất năng động này, thường xuyên cho cún đi dạo ngoài trời, chạy bộ? Mọi người cũng biết Golden, Lab đều là giống đòi hỏi phải được tập luyện, tham gia vào các trò chơi ngoài trời thường xuyên. Nhưng có thể do thời gian của chủ nuôi không được thoáng để có thể thực hiện điều này. Mặt hạn chế hay gặp phải nhất là vấn đề sân bãi. Trong bản mô tả của Golden Retriever có ghi :"Các tài năng chính của giống chó này là đi săn, dò dấu vết, nhặt đồ, phát hiện ma túy, thi đấu và diễn trò. Ngoài ra, chúng còn rất thích bơi lội...Golden Retriever cần được rèn luyện hàng ngày, chúng thích các trò chơi như đi nhặt bóng hoặc đồ chơi. Cần nhớ thường xuyên cho chúng tập luyện..." Điều kiện sân bãi hầu như không có mấy người có thể đáp ứng được, nhà cửa chật chội, vườn hoa, công viên thì nhiều người qua lại mà người VN hầu hết đều ác cảm với những chú cún có ngoại hình không mấy nhỏ nhắn này, chưa kể đến việc xe cộ quá nhiều nếu không để ý đến cún sẽ có khả năng gặp tai nạn.
Nếu có một số lượng khá thành viên cùng tổ chức ra những buổi off "thực sự dành riêng cho cún", thì sẽ rất tuyệt vời và mặt hạn chế này sẽ được khắc phục. Cùng tổ chức ra những trò chơi vui để cún của mình tham gia. Cùng tham gia huấn luyện cún. Cùng trao đổi, thảo luận về phương pháp dạy, cách thức chăm sóc, nuôi nấng...

Hiện nay, mọi người cũng biết là BQT VP, BTC Offline VP Hà Nội đã tổ chức trở lại những buổi offline cho các thành viên VP HN định kỳ 2 tuần/lần. Đó là một sự kiện đáng vui mừng của những người đam mê chó chúng ta, chân thành cảm ơn nỗ lực, cố gắng của BQT đã tạo nên sân chơi cho tất cả mọi người... Thế nhưng em cảm thấy những buổi offline này vẫn có những mặt hạn chế cho chúng ta.
Trong một buổi offline có quá nhiều những giống chó khác nhau, với tính cách, bản năng khác nhau, BTC đã phải đề ra quy định là: "chó phải có xích, chó dữ phải được rọ mõm"...nên trong các buổi off đó ta luôn thấy hình ảnh các chú cún yêu, giữa một khu đất rộng rãi, không khí mát mẻ trong lành...thì lại chịu bị xích nằm thu lu trong một góc nào đó. Ngay cả khi khu đất đó đã có hàng rào bao quanh, và có những chú cún vẫn được thả xích đi lại tự do... thì chắc chắn đó sẽ không phải là 1 chú Lab, hay một chú Golden...bởi bản tính của chúng nó quá hiếu động, thả ra là chạy nhảy tung tăng chẳng may trêu đùa phải mấy anh chó dữ thì cũng khổ. Tự dưng em có cảm giác như buổi off đó chỉ là để mọi người dắt chó tới khoe chó và tán chuyện giữa người với nhau, chứ các cún yêu có được mang ra sân chơi hay ở nhà thì cũng chẳng khác gì nhau là mấy...vẫn bị xích một chỗ. Và như vậy, ngay cả một chú Lab, Gold hiền như nai, khi đi off vẫn không thể thả xích cho chạy nhảy tự do được chứ đừng nói đến các trò chơi ngoài trời.

Vì những lí do như vậy, nên em lập topic này hỏi ý kiến của mọi người, quan trọng hơn nữa là tìm kiếm sự ủng hộ, đồng tình, để có thể tạo nên một sân chơi thực sự là dành cho những chú cún "thân thiện, năng động" này.

Rất cảm ơn mọi người đã đọc bài.

anhthe98

Member
Thưa các chú, các cô, anh, chị, em...

Tự dưng em có cảm giác như buổi off đó chỉ là để mọi người dắt chó tới khoe chó và tán chuyện giữa người với nhau, chứ các cún yêu có được mang ra sân chơi hay ở nhà thì cũng chẳng khác gì nhau là mấy...

Ủng hộ bác 1 tay !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Góp ý các bác : Trước tiên phải tìm đc 1 người thực sự yêu cún và có nhiều thời gian dành cho VP trong hội LAB & Gold đã.

NamLong

Member
Em xin hoan hô nhiệu liệt ý kiến của bác mrjackal!
Các bác sớm thực hiện đi, cho em còn theo với. Em sẵn sàng ủng hộ Hội mình bằng các hình thức theo khả năng của bản thân!

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
BQT Vietpet không quản lý các CLB Offline.

Việc các nhóm thành viên cùng có sở thích từng giống chó giao lưu, gặp gỡ và chia sẻ kinh nghiệm chăm nuôi với nhau, tình cảm bạn bè giữa các chú chó là hoàn toàn lành mạnh và tự nhiên. một sinh hoạt văn hóa sôi động và hấp dẫn của Vietpet. Ban Quản Trị rất ủng hộ, hoan nghênh các bạn.

BQT Vietpet khuyến khích, trân trọng mọi nỗ lực, mọi đóng góp cho phong trào chung.

Các bạn hãy chủ động tổ chức các CLB nhóm chó mà mình ưa thích, sau đó đưa tin bài lên VP cho sôi nổi, tạo phong trào, khí thế, từng nhóm. Các CLB off Mèo, chó, chó PQ, các giống chó nhỏ toydogs... thực tế đã và đang hoạt động rất tốt. Vì nhiều lý do, BQT không thể đứng ra tổ chức tất cả các câu lạc bộ được, nên phải kêu gọi sức mạnh cộng đồng trong công tác offline, mỗi người đóng góp một tay nhằm xây dựng phong trào chung Vietpet.

Mong các CLB những người cùng sở thích vật cưng nhanh chóng xúc tiến tổ chức và hoạt động. Vietpet hy vọng sớm có thêm các CLB GSD, Labrador, Datshund....Kể cả chia nhỏ hoạt động ở từng địa phương, khác biệt về vị trí địa lý : vùng cao, vùng sâu vùng xa, hải đảo....

mrjackal

Member
Rất cảm ơn mọi người đã đọc và ủng hộ ý tưởng này của em. Qua một ngày, dù số lượng người ủng hộ mới chỉ là 6, nhưng em tin là nếu chúng ta có cùng nhiệt huyết và cùng thảo luận kỹ hơn ( xin được nêu tại một topic khác, ở đây chỉ để trưng cầu ý kiến toàn thể các thành viên), khi đưa ra được phương hướng hoạt động cụ thể, mang tính khả thi cao thì nhất định số lượng người ủng hộ sẽ nhiều hơn :)

Như em đã trình bày ở bài post trên, và trong phần bầu chọn. Có thể thấy tính chất của sự việc này hoàn toàn mang ý nghĩa cá nhân. Việc xin ý kiến, đó là ý kiến toàn bộ thành viên trong diễn đàn, những người có cùng chung niềm đam mê, cốt để phục vụ mục đích giao lưu, mở rộng quan hệ,gắn chặt đoàn kết giữa các thành viên trong diễn đàn nói chung, và giữa những người yêu Lab, Golden, Cocker...những giống chó thân thiện, Sporting Dogs nói riêng. Nhằm Tìm ra một sân chơi cụ thể hơn, có chiều sâu hơn bên cạnh một sân chơi lớn mang tính quảng bá rộng rãi do BCN offline VP tổ chức.
Và như vậy, trách nhiệm ở đây vừa là trách nhiệm cá nhân, vừa là trách nhiệm, ý thức chung của toàn thể ACE, những người sẽ cùng góp sức và tham gia vào các CLB nhỏ này.

=======================
Chưa gì đã nói đến chuyện trách nhiệm, nghĩa vụ...nghe không mấy lọt tai phải không ạ :D Rất mong mọi người tiếp tục ủng hộ và cho ý kiến để chúng ta có thể sớm có thêm sân chơi mới tăng thêm phấn khích, cổ vũ đam mê...

Thân!

catsamac

Member
Việc này hoàn toàn là quyền của các bạn đâu có gì phải "xin" đâu!

Cơ bản là những việc gì pháp luật không cấm thì ta hoàn toàn có thể làm. Hơn nữa việc này mang lại niềm vui cho mọi người sau thời gian học tập, lao động căng thẳng và không có gì vi phạm đến chủ trương chính sách của nhà nước:D

Nó cũng giống như việc thành lập các công ty tư nhân hayTNHH thôi mà! Việc thành lập thêm các hội nhỏ có lẽ cũng rất cần thiết như chủ trương xã hội hoá các thành phần kinh tế.

Nói vui chứ không khéo mấy nữa trên diễn dàn toàn hội trưởng, hội phó, trưởng ban liên lạc.......giống như ra đường giờ toàn "giám đốc"=))

Có lẽ, BQT cần hạn chế hoặc chỉnh sửa nội quy để chỉ có những người có uy tín mới được thông báo offline trên tất cả các box.

mrjackal

Member
Bác catsamac chưa hiểu ý em rồi. Cũng giống như bác muốn lập đội bóng, thì việc đầu tiên bác phải rủ rê được một số người đủ để chia hai đội đá với nhau, chứ không lẽ bác đá một mình :) Em lập topic này, nói là "xin", cũng là cách nói lịch sự, thực ra là em đang "rủ rê" những người cùng sở thích thôi mà. Em cũng chẳng khát khao gì mấy cái danh hiệu đâu bác ạ, chơi vui là chính thôi. Nhưng muốn vui được cũng phải có tổ chức chứ nếu hoàn toàn tự phát chắc chỉ được dăm ba bữa là tan tác hết :(
Em nghĩ nói thế chắc mọi người cũng hiểu rồi ạ, chỉ là chuyện câu chữ thôi không nên mất thời gian nhiều. Trong box này có nhiều thành viên uy tín của diễn đàn, như bác sĩ GV, chú Trung AC đều là những người lớn tuổi, có nhiều kinh nghiệm nhất trong cả chuyên môn nuôi dạy chó cũng như kinh nghiệm tổ chức...nếu có thể rất mong chú Trung, bác sĩ Báu đứng ra kêu gọi mọi người để phong trào có thể phát triển mạnh...

Về một mô hình hoạt động cụ thể thì hiện giờ em cũng chưa nghĩ ra. Topic này chỉ để "rủ rê", nhằm xác định vấn đề đầu tiên là số lượng người đồng ý, có thể tham gia mà thôi. Tất cả những vấn đề khác, nếu được, em xin mở một topic thảo luận khác hoặc sử dụng các topic đã có sẵn để bàn bạc được kỹ hơn...

Cảm ơn mọi người đã đọc!

mrailen

Member
ủng hộ anh 1 chân,có lẽ mình nen tham khảo địa điểm off ở kè hồ tây như các lần off chó PQ,ở đấy thoáng mát,có chỗ để bơi,có công viên,ghế đá hóng mát chưa kể tập đoàn cafe ở đấy nữa

tina90

Member
Cho em tham gia với ạ:D:D:D bao giờ thì có off em bây giờ hay cho misa nhà em ra công viên tuổi trẻ chơi cũng có mấy người ở vp mình.Công nhận lab nó thân thiện kinh dị ý khổ ơi là khổ dắt đi chơi ai nó cũng chạy theo ,ai nó cũng chạy ra đùa :rolling eyes:

lapbill

Hồ tây mạn đường Nhật Bản cũng được, thêm một gợi ý Công viên thống nhất + Bách thảo. Cũng khá lý tưởng, rộng, có hồ. :)

Cho em tham gia với ạ:D:D:D bao giờ thì có off em bây giờ hay cho misa nhà em ra công viên tuổi trẻ chơi cũng có mấy người ở vp mình.Công nhận lab nó thân thiện kinh dị ý khổ ơi là khổ dắt đi chơi ai nó cũng chạy theo ,ai nó cũng chạy ra đùa :rolling eyes:
tina ơi bạn cho misa nhà bạn ra công viên tuổi trẻ chơi lúc nào vậy và bạn cùng mọi người hay ở đâu để mình cả bạn mình cũng dắt zin ra cho nó chơi cùng

AQ1001

Member
Ây dzà, cái vụ off riêng hội Gold, lab trước đây đã có rồi mà. Thi thoảng đi qua chỗ dải phân cách trên đê Yên phụ vẫn thấy mấy bác trung tuổi mà trước đây có mang mấy con golden ra bờ Hồ off đấy thôi. Chỗ đó không được tiện lắm vì giữa đường, nắng nôi nhưng được cái gần nhà mấy bác đó thì phải. Hình như bác TrungAC có tham gia off với hội này thì phải, nhìn thấy ảnh bác ấy cười rất tươi:)

Black_Tomy

các pác ơi chú lab nhà em có được hơn 1 tháng có được tham gia vào buổi off ko hả pác :)

b4m4_b0y

Member
Theo em , việc tổ chức này cần có 1 nhóm các anh chị đứng ra để tổ chức , tìm địa điểm cũng như phát động ... Phải họp mặt , đưa ra địa điểm cụ thể , nội quy rõ ràng chứ không thì phức tạp lắm nhất là việc tìm địa điểm và khâu tổ chức , cũng như người quản lý . Vậy chúng ta nên tổ chức gặp gỡ 1 buổi , đề đạt ra 1 nhóm manager nhằm quản lý và tìm địa điểm cho sân chơi ...............!!! như thế mới đi lên đc phong chào :D

meoxinh

Member
ohm, thế khi nao` thống nhất lịch cái nhẩy
theo minh` thứ 7 được đấy, ở hồ tây phía đường nhật bản thì cũng được, ah mà hồ giảng võ hoặc ngọc khánh cũng đẹp vì có cả đường kè dưới hồ thoải mái hơn ở hồ tây

ectasy

Member
1 đoàn tàu thì bao giờ cũng phải có đầu tầu. việc tổ chức off cho giống thân thiện mình rất ủng hộ. nhưng liệu ai sẽ đứng mũi chịu sào đây ạh. theo như em thấy tổ chức off có thể không khó. nhưng cũng không thể nói dễ. nếu như đc tổ chức quy củ em tin sẽ có rất đc ủng hộ