• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xem tướng mèo!

catsamac

Member
Bên chó có bài Xem tướng chó. Tìm hoài mà không thấy bài Xem tướng mèo. Mạo muội post một bài. Nếu có rồi mod xoá dùm nhà:D

"Tướng mệnh khảo luận" - vừa xem vừa bàn luận nha. Cái này là các cụ viết ở điều kiện nuôi dưỡng tự do ngày xưa. Ngày nay có nhiều điều khác.

Mèo có sắc lông thuần một màu vàng, đen, trắng là tốt nhất, mèo mướp (vạch đen vạch trắng hoặc vàng-trắng cũng có thể coi là một màu thuần). Đầu bảng săn chuột là mèo đen.

Bụng trắng lưng đen có tên là Ô vân đạp tuyết - Mây đen trùm tuyết , đều thuộc loại tốt,

Trên mình có hoa, bốn chân có hoa đều tốt. "Tứ túc mai hoa" - Bốn chân nở hoa giống tướng chó ghê:D

Mình giống chồn cáo mặt như cọp, lông mền mại, răng sắc, mép có mấy sợi râu cứng, đuôi dài lưng ngắn, như mắt màu thau (mắt cọp) là loại mèo hay.

Sách Sơn Đường Tứ Khảo viết:

Vòm miệng mà có ba vạch, bắt chuột một quý, có năm vạch bắt chuột nửa năm, có 7 vạch bắt chuột 3 quý, 9 vạch bắt chuột suốt năm.

Sách Ngọc Hạp Ký viết: Móng lộ chỉ tổ lật ngói, lưng lớn chỉ tổ chậy rông nóc nhà, mặt lớn bắt sạch gà con, đuôi lớn lười như rắn.

Ngoài ra nếu chọn mèo bắt chuột thì nhất thiết phải có cái mũi đen. Mũi trắng và đỏ là loại lười biếng và ăn vụng rất giỏi. Với những con mèo "sát thủ" chuột thì đầu tháng sẽ chén đầu con chuột, giữa tháng ăn khúc giữa, và cuối tháng sẽ ăn đuôi chuột. Chưa thử nhưng có lẽ thịt chuột ở những thời điểm đó ngon hơn =))

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Bác Cát Sa Mạc thân mến ơi, Lucky nhà em mũi đỏ như tô son, mà chửa có ăn vụng bao giờ đâu ạ...

Thật ra ngày xưa đói nghèo, mèo luôn bị ăn đói, thì nó ăn vụng là phải lắm.. Còn bây giờ, có dâng thức ăn tận miệng nó cũng có thèm ăn đâu hở bác.. Mèo của em cứ thoải mái mà leo lên bàn ăn nhá, kể cả khi bàn đầy thức ăn ấy ạ..

Nhưng mà ngày xưa các cụ hay xem tướng mèo, chọn chú mèo bắt chuột giỏi... Giống mướp là đặc trưng đấy ạ... Em rất yêu mèo mướp, vì lông nó mềm ơi là mềm, mượt ơi là mượt, lại sạch nữa... Yêu yêu yêu..

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Bác ơi thế mèo nhà em mũi có đỏ những lại có cái nốt ruồi to đùng đen xì giữa mũi và 1 cái nữa dưới cái đó thì gọi là mèo gì hả bác =))?

Mèo Ú nhà em lông thuần 2 màu trắng vàng (vàng nhiều trắng ở bụng thôi ạ) đấy, thông minh lắm lắm các bác ơi! Em nó biết mở cửa có tay cầm gạt và biết mở cả chốt ở dưới chân của nữa đó. Em nó còn có 2 lần đi chơi mang về nhà 2 gói Hạt giòn Whiskat nguyên vẹn về nữa, em nó còn mang cả túi cả khô nguyên về, và siêu nhất là một lần em nó đi chén cả 1 chuồng chim bồ câu nhà hàng xóm em đấy ạ, cả chim lẫn trứng =)).

catsamac

Member
Cái này xem tham khảo thôi các bác ơi. cách xem tướng này chỉ áp dụng cho mèo "ta" thôi (các giống mèo gốc Việt và phía Nam Trung Quốc). Còn mèo của các bác toàn Âu, Mỹ hay có một ít máu Ai cập,....thì không đúng đâu:at wits end:

đọc cái này thấy chung chung quá, mèo nào chả có mấy sợi râu cứng ở mép, nó bé thì đuôi dài lưng ngắn, khi nào nó to con lớn mập rồi thì lưng phải dài chứ, mèo mà cũng ô vân đạp tuyết giống ngựa, tứ túc hoa mai giống chó à, nghe rất hay :)) 4 chân nở hoa là như nào ? chân trắng như đi ủng í à ? chứ lúc nó nằm vươn người duỗi chân xoè ngón ra thì cũng giống bông hoa lắm đa =))

catsamac

Member
Các bác đừng vội. Vừa xem vừa từ từ kiểm chứng. Cái này em biết cách đây mười mấy năm rồi nên thấy chính xác khoảng 85% đó. Tiếc là không chụp hình nhiều để sưu tập thôi

Lưng dài lưng ngắn là thế nào các bác phải quan sát nhiều mèo mới biết được. Đúng là có loại ô vân đạp tuyết và tứ túc mai hoa đó không phải là lôi tướng chó sang đâu.;)

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Nói chung là mèo giữ được giống là tốt nhất, xem các chương trình của nước ngoài, họ quan tâm đến việc giữ giống chó mèo lắm... Mèo mẹ giống A sẽ cho "ấy" cùng mèo bố cũng là giống A, để các con sinh ra toàn là giống A thôi, không bị lai gì cả..

Ở Việt Nam mình mèo cứ lai loạn cả lên... Dưng mà em thì kiểu gì cũng được, em yêu tất, em chả quan tâm gì đến mèo thuần chủng đâu ạ..

Thích nhất là mèo mướp, em ước mình có một chú mướp nặng 10 cân, lông ngắn mượt... Ôi, giấc mơ hoàn hảo đấy ạ...

ashita

Dịch giả Vietpet
cách xem tướng mèo em cũng có được các cụ chỉ qua. như là:
sách cổ mèo như mèo mẹ cắp con, con nào co chân thì hay chuột, con nào duỗi thì thuộc dạng lười biếng chậm chạp;
mèo râu đen thì giỏi bắt chuột, râu trắng thì ngược lại .......
người ta bảo tìm được 1 sợi lông trắng trên con mèo đen tuyền thì cầu gì được nấy
trước kia em vẫn cho rằng mèo dài đuôi thì nhanh nhẹn vì giữ thăng bằng tốt, nhưng từ khi biết các giống mèo cộc đuôi là ý tưởng này sụp đổ hẳn. bà em thì bảo là mèo dài đuôi là lười
mèo ăn chuột theo chu kỳ thời gian, em thấy có thể đúng ạ, vì ngày xưa lũ nhà em cũng ăn từng khúc, chỉ có điều em ko để ý thời gian, vì lịch âm để ý làm gì. chỉ biết là sáng dậy hôm thì dọn thân, hôm thì dọn đầu ........ kinh hoàng 1 thời !!!!!
cái vạch trên miệng mèo là cái nào vậy hả bác ?

catsamac

Member
Cái vạch trên miệng mèo:

Bạn mở miệng mèo ra thấy phía trên vòm miệng mèo (phía trên lưỡi) có những cái vạch ngang. Mình đã kiểm tra mấy con thấy đúng là số lượng vạch có khác nhau nhưng chưa kiểm chứng được ý nghĩa của nó