• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xem hình đoán cách chọn chó của Đồng bào

Shakhi Viet

Active Member
3 hình này được lấy ở
http://vienglish.blogspot.com/2007/01/bac-ha-dog-market.html
Đồng bào mình vốn nổi tiếng giỏi chọn chó, về mặt hiệu quả thực tế có thể ngang ngửa ông Alex. Tất nhiên là kém hơn ông Alex về mặt lý luận cơ sở khoa học.
Anh em ta cùng nhau đoán cách chọn chó của Đồng bào nhé
Ảnh 1

Ảnh 2

Ảnh 3

Anh em mình cùng đoán xem yếu tố nào giúp con chó được Đồng bào lựa chọn. Với 2 giả thiết
1 là con đen được chọn
2 là con trắng đen được chọn
nhưng chắc là con đen được chọn.
Xin mời anh em.

E thấy cu trắng-đen may mắn được theo về với chủ mời rồi :).......... Không biết phải không hì. Nhưng mà nhìn 3 cái hình này, không thấy được nhiều biểu hiện của nó nên thật khó biết họ chọn theo tiêu chí nào :(.

E thấy cu đen-trắng được về với chủ mới rồi không biết có phải vậy không ? hì :). Nhưng nhìn mãi 3 hình này thật e "pótay" bà con dân tộc mình chọn theo tiêu chí nào :at wits end:

KimCuong

Active Member
Anh em ta cùng nhau đoán cách chọn chó của Đồng bào nhé
Ảnh 1

Ảnh 2

Ảnh 3

Anh em mình cùng đoán xem yếu tố nào giúp con chó được Đồng bào lựa chọn. Với 2 giả thiết
1 là con đen được chọn
2 là con trắng đen được chọn
nhưng chắc là con đen được chọn.
Xin mời anh em.
Anh em cho KC mạo muội đoán thử nhé, nhưng KC chắc chắn với anh em là chú chó đen tuyền sẽ được chọn với đặc điểm sau:

1. Ảnh 3 ta thấy chú chó đen được cho vào lồng => chắc chắn chú chó đen tuyền được chọn rồi. :D

2. Theo kinh nghiệm của KC thì hầu hết đồng bào vùng cao chỉ nuôi chó 1 màu (đen, vàng...) vì hầu hết những bản làng KC đã đặt chân lên thì rất ít khi nhìn thấy những chú chó có nhiều màu (hay trên đó gọi là chó vá), yếu tố này có thể gọi là tín ngưỡng của người dân nơi đây.

3. Trong ảnh 2, đồng bào mua chó đang cầm gáy xách 2 nhóc lên để thử phản ứng, thì chắc chắn chú chó đen tuyền sẽ được chọn vì 2 chân trước và 2 chân sau vẫn để xuôi tự nhiên không tỏ vẻ sợ sệt gì, còn chú chó đen trắng (chó vá) co 1 chân sau bên phải lên tỏ vẻ sợ sệt.

Với 3 phán đoán của KC thì chắc chắn chú chó đen tuyền sẽ được đồng bào mua về nuôi dưỡng.

Nếu có gì sai rất mong nhận được những ý kiến của các cao thủ Vietpet nhé! :D Thanks thanks./.

Phi Anh

Member
Anh em cho KC mạo muội đoán thử nhé, nhưng KC chắc chắn với anh em là chú chó đen tuyền sẽ được chọn với đặc điểm sau:

1. Ảnh 3 ta thấy chú chó đen được cho vào lồng => chắc chắn chú chó đen tuyền được chọn rồi. :D

2. Theo kinh nghiệm của KC thì hầu hết đồng bào vùng cao chỉ nuôi chó 1 màu (đen, vàng...) vì hầu hết những bản làng KC đã đặt chân lên thì rất ít khi nhìn thấy những chú chó có nhiều màu (hay trên đó gọi là chó vá), yếu tố này có thể gọi là tín ngưỡng của người dân nơi đây.

3. Trong ảnh 2, đồng bào mua chó đang cầm gáy xách 2 nhóc lên để thử phản ứng, thì chắc chắn chú chó đen tuyền sẽ được chọn vì 2 chân trước và 2 chân sau vẫn để xuôi tự nhiên không tỏ vẻ sợ sệt gì, còn chú chó đen trắng (chó vá) co 1 chân sau bên phải lên tỏ vẻ sợ sệt.

Với 3 phán đoán của KC thì chắc chắn chú chó đen tuyền sẽ được đồng bào mua về nuôi dưỡng.

Nếu có gì sai rất mong nhận được những ý kiến của các cao thủ Vietpet nhé! :D Thanks thanks./.
Ý thứ 2 của bác Kimcuong chưa được chính xác :D. Vì nếu vì mầu sắc của cún, người ta sẽ kô pải "xách gáy" 2 e lên để...thử màu sắc :D:D:D. E đồng ý với bác nhận xét thứ 3 :-bd
Quả này có lẽ pải nhờ bác Kiều lc và mấy a e "vùng 135"=)) tiếp tục cho ý kiến để a e nâng tầm hiểu biết >:D<

nguyenducminh63

Active Member

Bác KimCuong nói chuẩn không cần chỉnh đâu à:-bd

AQ1001

Member

Nếu có gì sai rất mong nhận được những ý kiến của các cao thủ Vietpet nhé! :sD Thanks thanks./.
Lâu không vào, nay thấy VP có nhiều cao thủ quá:)
1. Chú đen tuyền được chọn thì chắc là đúng rồi vì lý do rất đơn giản là nếu không được chọn thì chủ nó phải tiếp tục cho em nó đứng show hàng chứ ai lại đóng thùng làm gì. Cái này xuôi hay ngược, ta hay tây thì cũng như nhau cả:))
2. Nhấc gáy lêm xem chỉ là hành động cân thử xem con nào nặng hơn thôi chứ xem cái gì đâu:)) Vì nếu xem thì người ta nhấc từng con lên một. Ở đây nhấc 2 tay, mỗi tay một con, con vá nhẹ hơn nhấc được cao hơn, con đen nặng hơn chân vẫn chạm đất :) Còn nếu nói là chọn con tốt thì với chó, mèo nhấc lên con nào co chân mới là con tốt vì chứng tỏ cơ bắp khỏe, phản xạ, sức bật tốt, con nào duỗi chân thẳng cẳng thì vứt. Cái này giống như chú KC bụng to quá, sức khỏe yếu thì không co chân lên bụng được:)):)):)):))
3. Và cuối cùng thì đồng bào cũng chẳng nhiều lý thuyết như chú KC và mục đích nuôi cũng đơn giản lắm. Họ chả biết xem đầu thủ với màu phong thủy, chọn con to cho nó hay ăn chóng lớn khỏe mạnh:)

vanglai213

Active Member
Lâu không vào, nay thấy VP có nhiều cao thủ quá:)
1. Chú đen tuyền được chọn thì chắc là đúng rồi vì lý do rất đơn giản là nếu không được chọn thì chủ nó phải tiếp tục cho em nó đứng show hàng chứ ai lại đóng thùng làm gì. Cái này xuôi hay ngược, ta hay tây thì cũng như nhau cả:))
2. Nhấc gáy lêm xem chỉ là hành động cân thử xem con nào nặng hơn thôi chứ xem cái gì đâu:)) Vì nếu xem thì người ta nhấc từng con lên một. Ở đây nhấc 2 tay, mỗi tay một con, con vá nhẹ hơn nhấc được cao hơn, con đen nặng hơn chân vẫn chạm đất :) Còn nếu nói là chọn con tốt thì với chó, mèo nhấc lên con nào co chân mới là con tốt vì chứng tỏ cơ bắp khỏe, phản xạ, sức bật tốt, con nào duỗi chân thẳng cẳng thì vứt. Cái này giống như chú KC bụng to quá, sức khỏe yếu thì không co chân lên bụng được:)):)):)):))
3. Và cuối cùng thì đồng bào cũng chẳng nhiều lý thuyết như chú KC và mục đích nuôi cũng đơn giản lắm. Họ chả biết xem đầu thủ với màu phong thủy, chọn con to cho nó hay ăn chóng lớn khỏe mạnh:)
bác này nói chính xác ý 2 em tán thành,cái nhấc lên là để so sánh cân nặng và ngoại hình thật ra thì,đúng theo tín ngưỡng họ chỉ thích 2 màu đặc trưng là vàng và đen mấy con kia coi như bị vá thì họ không thích,nhưng ngược lại đối với nhưng em 4 chân trắng .hoặc có vá ở cổ hoặc 4 mắt đa số họ thích ^^ đây là cách chọn chó đặc trưng của người dân tộc.Em thì không biết bà kia mua chó về nuôi hay gì nhưng em nghĩ độ am hiểu chó chưa chắc người phụ nữ đó đã là biết,có khi họ nhà họ chưa có chó thiếu chó lên mua về nuôi ,hoặc mua chó khác về cúng lễ chứ không thịt chó nhà ^^.nhưng chắc chắn 1 điều kiểu nhấc đó để so sánh cân nặng các bác à.em có xem mấy bài vùng cao các anh post trước là họ chỉ bán chó theo cân ra tiền ,em thấy hình còn mang cả cân theo nữa cơ:)):)) hình như anh taivenh hoặc anh KC post trước đó thì phải mục ký sự vùng cao hay gì đó>:D<>:D<

Shakhi Viet

Active Member
Quả này có lẽ pải nhờ bác Kiều lc và mấy a e "vùng 135"=)) tiếp tục cho ý kiến để a e nâng tầm hiểu biết >:D<
Cám ơn các bác đã nhiệt tình tham gia với các ý kiến xác đáng.
Tiếp theo mời các bác "vùng 135" cho ý kiến ạ.
Nhận tiện cho em tò mò một chút, 135 có nghĩa là nghĩa gì ạ?

KimCuong

Active Member
Mạn phép được thử giải thích hộ anh Kiều nhé!

Ở đây, từ 135 chắc được bác Kiều trích dẫn từ "Chương trình Phát triển kinh tế - xã hội các xã đặc biệt khó khăn vùng đồng bào dân tộc và miền núi giai đoạn 2006 - 2010" (gọi tắt là Chương trình 135 được Phó Thủ tướng Chính phủ Phạm Gia Khiêm phê duyệt tại Quyết định số 07/2006/QD-TTg ngày 10/01/2006).

KC đoán ý bác Kiều muốn lấy tên Chương trình 135 với hàm ý để anh em tại các vùng miền trong Mái nhà Vietpet giúp đỡ và hỗ trợ cùng bác ấy phát triển các vấn đề liên quan đến pet (hay là chó) tại quê hương bác Kiều, vì huyện Bát Xát cũng là 1 huyện trên vùng cao Lao Cai nên các vấn đề thông tin trên đó còn nhiều hạn chế không thể đầy đủ như dưới xuôi mình được.

Cán bộ hiểu vậy có đúng không nhỉ? Đề nghị đồng bào cho ý kiến nhé. :thingking: :-bd

Phi Anh

Member

Ở đây, từ 135 chắc được bác Kiều trích dẫn từ "Chương trình Phát triển kinh tế - xã hội các xã đặc biệt khó khăn vùng đồng bào dân tộc và miền núi giai đoạn 2006 - 2010" (gọi tắt là Chương trình 135 được Thủ tướng Chính phủ Phạm Gia Khiêm phê duyệt tại Quyết định số 07/2006/QD-TTg ngày 10/01/2006).

KC đoán ý bác Kiều muốn lấy tên Chương trình 135 với hàm ý để anh em tại các vùng miền trong Mái nhà Vietpet giúp đỡ và hỗ trợ cùng bác ấy phát triển các vấn đề liên quan đến pet (hay là chó) tại quê hương bác Kiều, vì huyện Bát Xát cũng là 1 huyện trên vùng cao Lao Cai nên các vấn đề thông tin trên đó còn nhiều hạn chế không thể đầy đủ như dưới xuôi mình được.

Cán bộ hiểu vậy có đúng không nhỉ? Đề nghị đồng bào cho ý kiến nhé. :thingking: :-bd
Chắc là bác Kiều cũng đồng ý với đồng chí cán bộ giải thích như trên. Nhưng đồng chí cán bộ ơi, bác Phạm Gia Khiêm mới làm Phó TT CP thôi nhé :D

kieumailc

Active Member
Trích lời PHi anh:
Quả này có lẽ pải nhờ bác Kiều lc và mấy a e "vùng 135"=)) tiếp tục cho ý kiến để a e nâng tầm hiểu biết >:D<[/QUOTE]

Cám ơn các bác đã nhiệt tình tham gia với các ý kiến xác đáng.
Tiếp theo mời các bác "vùng 135" cho ý kiến ạ.

Ở đây, từ 135 chắc được bác Kiều trích dẫn từ "Chương trình Phát triển kinh tế - xã hội các xã đặc biệt khó khăn vùng đồng bào dân tộc và miền núi giai đoạn 2006 - 2010" (gọi tắt là Chương trình 135 được Thủ tướng Chính phủ Phạm Gia Khiêm phê duyệt tại Quyết định số 07/2006/QD-TTg ngày 10/01/2006).

Chắc là bác Kiều cũng đồng ý với đồng chí cán bộ giải thích như trên. :D
:-bdThưa cán bộ !
Mấy ngày qua Đòng bào đi nương thu ít ngô và chăm thảo quả :)), tối qua mới về tới Bản..nào là báo cáo, nào là làm việc với phòng thuế....=)). hiện ĐB vùa nóng trong người, mệt trong người...nhưng khi đọc toppic của bác Shakhi việt thấy ưng cái bụng lắm lắm...... ;
Vâng ! bát xát là một huyện Vùng cao, biên giới 135 của tỉnh Lào cai...có 23 xã, 1 thị trấn, có 14 dân tộc anh em sinh sống,với hơn 7 vạn nhân khẩu...trong đó dân tộc H'mông của ĐB là nhiều nhất..B xát có biên giới giáp với nước bạn TQ là 99km...........;
KHà ! :-bdĐB muốn nói rằng không chỉ các xã 135 mà bản nhà ĐB cũng là bản 135 ( trong đó có nhà ĐB )...vậy nên ĐB khó khăn về nhiều mặt...cả về kinh nghiệm, kiến thức nuôi cún ạ... ;
- việc chọn cún của ĐB nó mộc mạc như cái núi rừng vậy, mà nói cho đúng hơn là " cún chọn ĐB " ..thấy em cún nào thích mình thì mình thích thôi mà...:)) việc chọn vợ cũng còn đơn giản nói gì chọn cún ,.. ra chợ thích em nào thì cướp em đó về thôi mà, nhưng..mấy lần về Thủ Đô mình thích nhiều cô lắm (vì cô nào cũng xinh, chân dài ) nhưng không dám bắt, sợ cán bộ không cho =)) vậy nhờ cán bộ bắt, cướp giúp ĐB mấy cô nha...ĐB xin tạ ơn bằng 100 lít rượu ngô ạh
:-bd
ĐB cơ bản nhất trí với bác Phi Anh và KC về 135 !
Nhân đây cho ĐB bon chen khoe 2 cún Vùng cao ( đuôi dài ) mới về nhà ĐB

anhthe98

Member
Đồng bào cho hỏi kinh nghiệm làm vườn của đồng bảo với? làm sao trồng cây tiết kiệm được diện tích vậy??? :p

minhcuong

Active Member

Màu lông vàng vàng, đen đen, gốc đôi lại có chấm đen, mõm cũng đen. Giống này là giống gì mà lạ thế bác Kieumailc?

kieumailc

Active Member
Đồng bào cho hỏi kinh nghiệm làm vườn của đồng bảo với? làm sao trồng cây tiết kiệm được diện tích vậy??? :p
Báo cáo bác là chẳng có kinh nghiệm gì to tát cả....cứ khoảng 2 năm, ĐB lai huy động vợ con thay cỏ một lần lần...bác trồng thành thảm dày, chỉ hai tuần sau bãi cỏ lại OK ngay...cún vui, người vui + khỏe !
Đây ạh

Màu lông vàng vàng, đen đen, gốc đôi lại có chấm đen, mõm cũng đen. Giống này là giống gì mà lạ thế bác Kieumailc?
Hai em cún này là do bạn tặng Minhcuong ạ.
không biết chó gì nhưng rất ngoan, quấn chủ......
:-bdĐB và hai con rất yêu chúng !

Shakhi Viet

Active Member
- việc chọn cún của ĐB nó mộc mạc như cái núi rừng vậy, mà nói cho đúng hơn là " cún chọn ĐB " ..thấy em cún nào thích mình thì mình thích thôi mà...:))
Nhân đây cho ĐB bon chen khoe 2 cún Vùng cao ( đuôi dài ) mới về nhà ĐB
Có thể hiểu đây là một phần của câu trả lời?
Quan trọng là sự hoà hợp giữa chủ và chó? khi có điều này thì chó sẽ phát huy các khả năng tiềm ẩn?

Em hiểu theo kiểu heartless sword của Kendo của Nhật bản, không hiểu đúng ý bác Kiều không?
Nhận tiện, bác Kiều xác nhận hộ xem 2 tôma này có phải là giống chó "màu vàng, trông nhà giỏi, mà chủ tịch xã biếu chủ tịch huyện" như anh Manty đã đề cập đến trước đây.

kieumailc

Active Member
Có thể hiểu đây là một phần của câu trả lời?
Quan trọng là sự hoà hợp giữa chủ và chó? khi có điều này thì chó sẽ phát huy các khả năng tiềm ẩn?

:-bd Theo thiển ý của ĐB thì cơ bản là như vậy bác ah, cái quan trọng của ĐB là thấy ưng cái bụng ( cái này cũng có thể Là ĐB không có kiến thức tổng hợp bài bản... và một phần lớn là do sở thích, tự cảm...) Vậy nên nếu có 1 đàn cún 10 em, cho 10 gia đình ở bản nhà ĐB chọn thì...cả 10 con đều được chọn hết...tại sao vậy ??? ( trong khi các gia đình đó đều đã từng nuôi cún )

Em hiểu theo kiểu heartless sword của Kendo của Nhật bản, không hiểu đúng ý bác Kiều không?
Nhận tiện, bác Kiều xác nhận hộ xem 2 tôma này có phải là giống chó "nhà giỏi, màu vàng, mắt vàng, trông mà chủ tịch xã biếu ..L đạo T" như anh Manty đã đề cập đến trước đây.

Đúng là có việc và giống chó đó, hiện ĐB đang tìm hiểu thêm về giống này....xin nói thêm là Đồng chí được biếu 2 em cún kia đã có lần không nhận hai con ....nhập, thuần chủng của 1 người tặng , nhưng lại vui vẻ nhận 2 em vàng này bác ạ !
Hai cún của ĐB cũng là một dòng mới ( không phải giống em vàng nói trên ), em nó kém mấy ngày nữa mới được hai tháng; ĐB đang theo dõi.......Không có gì thây đổi ĐB sẽ giới thiệu với cả nhà, về hai em này vào ngày sinh nhật tròn 4 tháng của hai cún vào ngày 27/8/2010 ( bằng nhiều hình ảnh và video ạh !

hoang an

Member
Xin lỗi bác Shakhi viet hỏi bác Kiều tí:

Xin đoán bác Kiều là người H'Mông nhưng không phải họ Giàng, bác Kiều nhỉ?

Nếu là họ Giàng chắc không ăn cái này đâu:

Chuẩn không bác Kiều?