• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xử lý tình huống khi gặp cảnh mèo bị ngược đãi.

Status
Không mở trả lời sau này.

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Thân chào Cat Lovers,

Nhân đọc Topic của bạn Jackavell, chị nghĩ ra Topic này, thật lòng mong cả nhà ủng hộ nhé.

Topic này sẽ xây dựng tình huống & cùng nhau thảo luận để xử lý tình huống khi những người yêu mèo chúng ta gặp cảnh mèo bị ngược đãi... Chúng ta nên làm gì???

Thiết nghĩ, khi có những kinh nghiệm- tuy rằng qua lời nói- nhưng cũng là một cách tốt để chúng ta áp dụng vào cuộc sống, sẽ tốt hơn cho chúng ta trong việc bảo vệ mèo.

Pumpkin xin đưa ra tình huống 1:

Em đang đi ngoài đường, em thấy một bác bán hàng cơm đang rất bận rộn với đống nồi niêu xoong chảo của bác ấy, nhưng bị chú mèo (của nhà bác ấy nuôi), cứ quẩn quanh làm vướng chân, và bác ấy điên lên. Bác ấy chửi ầm lên và vớ lấy cái chảo để đập chú mèo.. Nếu em đứng đó, em sẽ làm gì?

hana04nt

Member
Thật sự rất cảm ơn chị Pumpkin đã lập ra topic này.
Em xin nói 1 chút về tình trạng mèo bị ngược đãi.Có lẽ tình hình này xảy ra rất thường xuyên và nếu nói là xử lý triệt để thì em nghĩ rất khó.
Như tình huống mà chị Pumpkin đã đưa ra.Ở các hang cơm bình dân nói riêng hay các hàng ăn nói chung thường hay nuôi mèo vì những nơi làm đồ ăn như thế này thường rất nhiều chuột.Em không dám nói tất cả vì có những hàng quán như thế này có người cũng yêu mèo,nhưng chủ yếu họ nuôi chỉ là để bắt chuột chứ không phải vì yêu thương mà nuôi.Nhìn cách họ nuôi cũng đủ biết.Mèo thường thả rông, không cần cho ăn mà chủ yếu các em nó sẽ tự đi loanh quanh nhà thấy người ta ăn cái gì vứt xuống đất là ăn thôi.Nên 10 em mèo trông những hàng quán thế này em thấy cả 10 hàng mèo đều gầy đét và nhỏ tí hí.
Và mèo thì thường hay luẩn quẩn nên chuyện làm cho chủ hàng tức điên lên là chuyện rất dễ hiểu.em đã từng gặp 1 em mèo bé tí ti nhìn như chưa được 2 tháng tuổi í bị bà chủ hết lần này đến lần khác đã lăn quay vì cứ luẩn quẩn dưới chân.Em bảo bà í sao em nó bé tí thế mà cứ đã nó ba í bảo mấy tháng rồi chứ bé gì.Và với những bé sống ở các hàng quán này thì dường như đấy đã là chuyện thường ngày chuyện cơm bữa rồi.Nếu mình ngỏ í muốn mua em nó người ta sẵn sàng bán ngay vì người ta chỉ cần mèo cho khỏi chuột nên không có con này thì mua con khác.Và nếu 1 em khác về thì mọi chuyện sẽ lại đâu vào đấy.Lại vẫn không cho ăn,vẫn đá lăn quay mỗi khi người ta thấy quẩn chân.
Em nghĩ chúng ta chỉ có thể có những biện pháp tạm thời,gặp bé nào thì giúp được bé đó chứ không thể ngăn người ta tiếp tục hành động đó với những bé sau.Em thấy ở các nước khác có cả hiệp hội bảo vệ động vật thì tình trạng ngược đãi động vật mới được giảm thiểu,ở mình cũng có sở thú y không biết có chức năng như thế này luôn không.
Em thấy đây là 1 topic rất hữu ích,mong mọi người tích cực đưa ra ý kiến

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Em Hana à,

Chị cảm ơn những thông tin của em.

Em có thể nêu bật cách xử lý tình huống của em không?

Cả nhà tham gia cùng nhé... HÃY CÙNG NHAU BẢO VỆ NHỮNG CHÚ MÈO...............................

1stLady

Member
Thêm 1 tình huống ngược đãi mèo và chủ:

Khi ăn cùng mâm với bạn bè hoặc khách, cô chủ xinh xắn bế chú mèo dễ thương nựng ngay tại bàn ăn và thỉnh thỏang còn lấy thức ăn đút cho nó. 1 người phản đối và ra điều kiện 1 là cất con mèo đi - 2 là cả chủ và mèo phải rời bàn ăn. Thế là cô bé khóc òa và lủi thủi bế mèo rời khỏi mâm.

Bạn sẽ làm điều đó như thế nào?

Bất công quá - huhu - con mèo nó có làm gì nên tội đâu nhỉ.

:cry:
Không phân biệt đối xử với Mèo

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Thêm 1 tình huống ngược đãi mèo và chủ:

Khi ăn cùng mâm với bạn bè hoặc khách, cô chủ xinh xắn bế chú mèo dễ thương nựng ngay tại bàn ăn và thỉnh thỏang còn lấy thức ăn đút cho nó. 1 người phản đối và ra điều kiện 1 là cất con mèo đi - 2 là cả chủ và mèo phải rời bàn ăn. Thế là cô bé khóc òa và lủi thủi bế mèo rời khỏi mâm.

Bạn sẽ làm điều đó như thế nào?

Bất công quá - huhu - con mèo nó có làm gì nên tội đâu nhỉ.

:cry:
Không phân biệt đối xử với Mèo
Cảm ơn bạn First Lady.

Thực ra thì tình huống của bạn hơi "phi lý", bởi vì đây là "cô chủ" mà, làm gì có khách nào dám đuổi cô chủ đi chứ, hí hí... Mình có thể sửa là: "Cô con gái xinh xắn con của chủ nhà" được ko? Và thực ra hình như ở đây chú mèo không hề bị ngược đãi, mà là cô bé đó bị tủi thân thì đúng hơn.

Thực ra chuyện này đã xảy ra với chính mình, khi mình còn bé tí. Con ranh con em họ mình lên cùng bố mẹ nó, đến nhà mình ăn cơm. Thế là mèo bé hiền lành của mình ra ngồi cạnh mình và hình như có ngửi bát cơm của nó, thế là con ranh rú lên như một con rồ... Bố mình lấy đũa quật vào đầu bé mèo rất đau... Nếu mình lớn hơn chút nữa, chắc mình cũng có phản ứng rồi. Nhưng lúc đó mình còn rất bé, chỉ biết nghẹn ngào không ăn được cơm nữa, mà chui ra xó tủ ngồi cùng mèo bé thôi...

Giá như lúc ấy, có ai đó bảo vệ chú mèo con của mình nhỉ... Mình giận bố mình rất nhiều, cho đến bây giờ, mình vẫn hay hục hặc với ông vì tội ông cư xử với mèo chẳng ra sao cả..

Xin các bạn cho thêm tình huống.

1stLady

Member
Ơ bạn ơi - cô chủ tức là chủ chú mèo í ợ - hị hị.

Nên thảo luận thêm về việc có nên cho chó mèo ngồi cùng mâm hay bế chúng khi ăn với người khác không.

tra7124119

Member
Ở nhà tớ, khi đến bữa ăn, lúc nào THối cũng có 1 ghế riêng để ngồi cùng ăn cơm vs tớ
Tớ ăn đc 3 miếng thì nó cũng phải đc 1 miếng
Đến khi tớ ăn xong thì nó cũng no bụng luôn
Bữa nào đủ ghế rồi thì nó ngồi cùng ghế vs tớ: tớ ngồi nửa ghế trc, nó ngồi nửa ghế sau
Lúc nào tớ cũng ngồi cạnh bố, để có gì bố sẽ nhá cơm rồi thả vào tay cho nó ăn ^^

Theo tớ thì cho chó mèo ngồi cùng mâm vs mình chẳng có gì là sai cả, mình coi nó là thành viên trong gia đình thì nó cũng phải có suất trong bữa ăn chứ
Còn ko nên bế, đang ăn mà bế thế thì lông lá mèo dễ bay tùm lum lắm. Mình thì ko sao nhg khách khứa sẽ ko chịu đc đâu
Tốt nhất là cứ cho e nó 1 ghế or ngồi cạnh là ok rồi

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Tình huống 1: Lạy Chúa, sao mà sợ gặp cái tình huống này thế không biết nữa, hồi trước ở quán thịt chó nhà chị họ em có 1 chú mèo nhỏ, nó đã bị khách dẫm chết trong lúc nó luẩn quẩn đi tìm thức ăn. Thật đau đớn và trớ trêu làm sao. Tình huống của chị Phượng đưa ra đã có rất nhiều, nghe thì tưởng đơn giản nhưng sự thực em nghĩ giải quyết là rất khó, dù triệt để hay không. Vì em cũng đã gặp 1 vài trường hợp như thế, nếu ta "dính" vào thì thực sự đã tạo một rắc rối cho bản thân và gây mất thiện cảm với 1 số chủ mèo. Nhưng quả thật với những người yêu mèo đích thực, việc dũng cảm đứng lên bảo vệ mèo có lẽ là rất đương nhiên, có thể không thành, nhưng phải thử chứ, biết đâu lại được, còn hơn là đứng nhìn dửng dưng phải không nào. Em nghĩ nếu trong riêng tình huống đó, đầu tiên nên chạy đến can ngăn cái đã, sau đó việc phải làm là Gọi cơm (hí hí không gọi là có thể bị mắng vì chõ mũi vào chuyện của người khác đó nha). Rồi tranh thủ lúc nào đó, mời chủ hàng ngồi xuống theo tính chất gọi là Tiếp cơm khách, tỏ ra thương cảm đến việc bác ý quá bận bịu với quán xá, rồi nói đến việc chú mèo. Hãy nói thẳng là cháu là người rất yêu mèo, cháu biết chúng rất thích luẩn quẩn quanh chân chủ, bác đã có ý nuôi mèo tức là cũng quan tâm đến mèo, vậy khi đông khách quá, nên lấy dây buộc mèo vào, để tránh mèo ăn vụng, quanh quẩn lung tung, như vậy sẽ tốt hơn cho tất cả. Hơn nữa khách đến ăn có thể có rất nhiều người thích động vật, họ sẽ buồn khi thấy bác làm vậy với chú mèo. Chi bằng kiên trì thêm 1 chút, làm đẹp cả bản thân, làm đẹp cả quán, lại tốt cho chú mèo nữa.

Đó chính là cách giải quyết của em ạ, em nghĩ nhất thiết phải dùng lời nói hòa nhã để không làm mếch lòng người khác, mình không thể chỉ vì mèo mà quên đi sự mệt mỏi của người chủ vì phải lao động giúp gia đình quá nhiều.

Cám ơn chị Phượng đã lập ra topic rất hay này:kiss:!

PhiThienThanLong

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
tôi thấy các bạn quả là yêu quí con vật cưng của mình quá nhưng mà thiết nghĩ dù cho thế nào đi chăng nữa con vật cưng của mình cũng không phải là con người mặc dù nó cũng có suy nghĩ. Việc cho ăn chung khi ta ăn thật ra cũng chẳng có gì sai trái cả nhưng cho ăn chung 1 mâm, ngủ chung 1 giường thì thật sự thấy hơi quá. Trên cơ thể động vật có biết bao nhiêu lòai vi trùng không tốt cho con người? rồi còn vệ sinh cơ thể? vệ sinh phòng ốc có ai nghĩ tới không? đến như nước ngoài đa số con chó con mèo nuôi trong gia đình bao giờ cũng có 1 góc riêng trong nhà mà thôi.

Các bạn đi ngòai đường thấy 1 chú chó 1 chú mèo bị ngược đãi, các bạn mủi lòng thương. Vậy khi các bạn thấy 1 trẻ em bị ngược đãi các bạn sẽ làm gì. Nhìn và bỏ đi với câu tặc lưỡi "tội nghiệp"???

1stLady

Member
Tôi làm trong ngành xây dựng và cũng hay ra công trường. Anh em công nhân đa số là dân ngọai tỉnh nghèo nên bữa ăn rất đơn sơ đạm bạc và thiếu chất. Họ thường chế ra các lọai bẫy để bắt mèo đi rông, mèo hoang lọt vào công trường để cải thiện bữa ăn. Họ kho thịt mèo mặn chát và cho vào hũ dành ăn dần với cơm. Thi thỏang sang hơn thì 1 bữa cải thiện nếu may mắn bắt được rắn.

Tôi phải nói gì với họ khi họ quá nghèo và luôn thiếu trước hụt sau? Ý thức của họ cũng có phần hạn chế do ít được học hành và sống quá cơ cực.

Trong hòan cảnh này không thể trách họ được - họ đáng thương hơn là đáng trách.

Đa số những nguời nuôi thú cưng đều có 1 gia đình khá sung túc - tình cảm dành thú cưng ko sai nhưng nó sẽ hòan tòan sai nếu đặt thú cưng cao hơn vị trí con người trong bất cứ hòan cảnh nào.

Dog Eye

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Buồn quá, các bạn đi sai mục tiêu Topic của mình rồi.

1. Với bạn Phi Thien Than Long:

- Thưa bạn, hầu hết những người có lòng yêu chó mèo, thì đều có trái tim yêu thương con người bạn ạ.
- Nhưng bạn ơi, chúng ta có rất nhiều tổ chức cứu trợ và bảo vệ con người: UNICEF; SAVE CHILDREN US; SAVE CHILDREN UK; SAVE CHILDREN SWEDEN; VNAH; UNFPA... Riêng ở Vietnam này đó bạn à.
- Chúng ta cũng có những tổ chức bảo vệ động vật hoang dã, có những dự án cực lớn được tài trợ bởi nước ngoài.
- Nhưng, chúng ta chưa có tổ chức bảo vệ chó mèo.

Về Topic của tôi:
- Vì, đối với những đất nước phát triển, yêu thương chó mèo là một chuyện đương nhiên, như là chăm một đứa trẻ vậy. Chó mèo là thành viên trong gia đình, và việc đánh đập một chú chó, hay một chú mèo... là một hành vi hèn hạ bị cả xã hội lên án.
- Đất nước chúng ta còn nghèo, và chưa có một tổ chức cụ thể nào đứng lên bảo vệ chó, mèo cả... Vì thế, tôi lập Topic này, để xây dựng những tình huống có thể xảy ra, và phương án bảo vệ các chú mèo đáng thương nếu chúng bị ngược đãi..
- Topic này không hề vẽ vời nên những chuyện giáo điều, vớ vẩn, hoặc liên quan đến tình cảnh của con người. Đất nước ta, người khổ còn nhiều lắm, những đứa trẻ bị đánh đập, những phụ nữ bị ức hiếp... Bạn có thể viết đủ điều về con người trên những Topic Bảo vệ Phụ nữ, trẻ em... Thoải mái. Nhưng đây là diễn đàn cho động vật, phải không nào.... Vì thế, chúng ta chỉ nên bó gọn trong việc bảo vệ động vật, mà cụ thể là Mèo thôi nhé.
Cảm ơn bạn.

2. Bạn First Lady mến,

- Tôi không trách ai vì họ quá nghèo hết, mời bạn xem lại cụ thể chủ đề Topic của tôi.
- Còn với những người thợ xây mà bạn đã tiếp xúc, tôi không trách họ vì họ nghèo, mà tôi căm ghét họ vì họ ăn thịt những chú mèo- niềm hạnh phúc của tôi (xin lỗi, hơi chủ nghĩa cá nhân). Thằng mà tôi ghét ở đây là thằng trả lương cho họ. Nghèo hay đi kèm với hèn, và thằng hèn thì hay bất nhân tâm với kẻ yếu hơn mình bạn ạ.
- Topic này không liên quan đến việc "đặt thú cưng cao hơn vị trí con người".

1stLady

Member
2. Bạn First Lady mến,

- Tôi không trách ai vì họ quá nghèo hết, mời bạn xem lại cụ thể chủ đề Topic của tôi.
- Còn với những người thợ xây mà bạn đã tiếp xúc, tôi không trách họ vì họ nghèo, mà tôi căm ghét họ vì họ ăn thịt những chú mèo- niềm hạnh phúc của tôi (xin lỗi, hơi chủ nghĩa cá nhân). Thằng mà tôi ghét ở đây là thằng trả lương cho họ. Nghèo hay đi kèm với hèn, và thằng hèn thì hay bất nhân tâm với kẻ yếu hơn mình bạn ạ.
- Topic này không liên quan đến việc "đặt thú cưng cao hơn vị trí con người".
Bạn xem lại cách dùng từ nhé - thằng nào ở đây? Nghèo đi kèm với hèn? Sao lại quay sang chửi những người chẳng liên quan như thế nhỉ. PCN CLB Mèo phát biểu thế à? Thế mà lại đi tuyên truyền cách đối xử văn minh với lòai vật?

Dog Eye

ashita

Dịch giả Vietpet
em thấy đừng căng thẳng quá như thế này. các bác đừng bóc mẽ từng câu từng chữ của người khác, vì có những điều ko có ý như thế nhưng đôi khi việc tìm một từ diễn đạt nó lại khó hơn lên trời, và giao tiếp online ko biết giọng điệu cũng khó có thể thấy thái độ.
quay về với chủ đề đi
vấn đề đưa mèo ăn chung mâm, em thiết nghĩ là phải xem đối tượng khách là ai và quan hệ với chủ nhà thế nào. nhà em rất thích cho chó mèo ăn chung. chiều nó quen rồi, ko có bát nó ở mâm nó sẽ ngửi vào bát khác. nếu khách là người ko thích mèo, ưa sạch sẽ, dị ứng với việc ăn chung,ngủ chung với động vật, thì tốt nhất nên cho mèo ăn trước để chúng nó đi chơi, hoặc xích xa mâm cơm cho khuất mắt khách khỏi nhìn thấy luôn đi. còn nếu khách là người yêu mèo như chúng ta, thì cứ cho chúng ăn cùng, ta càng thích! em ko chỉ cho mèo ăn chung mà chó cũng được một bát đó ạ!
ngủ chung với mèo là 1 niềm hạnh phúc, nhất là những lúc bụng đau, những bé mèo giúp em giảm cơn đau rất nhiều! con cún nhà em đã từng vì say tít trên giường mà trộm vào nhà mà ko biết. thú cưng có sạch sẽ hay ko, ai nuôi người ấy biết. ai cho là sạch thì cho ngủ chung, ko thì thôi. dù sao sạch quá cũng là nguyên nhân bệnh dị ứng, nên em cũng chẳng sợ bẩn. ...... em đi lạc rồi. sorry ha!
bác hồ dạy rồi "dĩ bất biến, ứng vạn biến". chúng ta luôn có cách cư xử cho mèo được sống tốt nhất, và chiều lòng khách đến nhà

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Bạn xem lại cách dùng từ nhé - thằng nào ở đây? Nghèo đi kèm với hèn? Sao lại quay sang chửi những người chẳng liên quan như thế nhỉ. PCN CLB Mèo phát biểu thế à? Thế mà lại đi tuyên truyền cách đối xử văn minh với lòai vật?
Sao cái bạn này kỳ lạ thế nhỉ? Thằng nào: Thằng chủ thầu xây dựng... Tôi viết rành rành ra thế cơ mà; Tôi chửi ai?

Mà rõ ràng là tôi đang đi tuyên truyền cách đối xử tốt với loài vật đấy. Bạn minh chứng cái sai của tôi rõ ràng ra xem thế nào đi.

Chính bạn mới là người phải xem lại mình.

1stLady

Member
Thằng mà tôi ghét ở đây là thằng trả lương cho họ. Nghèo hay đi kèm với hèn, và thằng hèn thì hay bất nhân tâm với kẻ yếu hơn mình bạn ạ.
Rất vui khi được biết con nguời thật của Pum :dancing: Hâm mộ Pum quá - chắc nhà Pum giàu lắm nên Pum mới mạnh miệng như thế - hị hị.

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Oh, mình cũng rất vui khi được biết bạn, bạn là nam giới đúng không, hâm mộ sự chọc ngoáy dễ thương của bạn quá.. Hiếm khi mình thấy ai là nam giới mà sử dụng lời nói giỏi như bạn..

PhiThienThanLong

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Thôi mọi người đừng dùng những từ ngữ nặng nề với nhau nữa. Tất cả đều yêu thương con vật nuôi của mình và coi nó như là 1 thành viên trong gia đình. Thương yêu và chăm sóc con vật cưng của mình thì không bao giờ sai cả nhưng cái gì cũng có nên có giới hạn của nó nếu không thì dễ gây phản cảm và tác dụng ngược lại.

Chúc các bạn chăm sóc mèo yêu của mình cho tốt

ashita

Dịch giả Vietpet
một tình huống đây ạ: mèo ăn vụng, truyền thống rồi. làm gì khi bắt quả tang nó đang ăn vụng ? có những người vì mèo tha một miếng cá khô bé xíu thôi mà đánh nó què chân. mọi người sẽ làm gì khi gặp trường hợp vậy ?
đã biết mèo ăn vụng là bản chất rồi mà cứ để thức ăn tơ hơ ra rồi lại đánh nó!

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Lạy Chúa, xin đừng có bàn những cái khác ngoài 2 thứ ở đây, đó là "Đưa ra tình huống""Giải quyết tình huống" trong trường hợp mèo cần giúp. Đây là Gia đình mèo của chúng tôi, những bạn không cuồng mèo thiết nghĩ đừng nên bàn những việc khác ngoài chủ đề đó, để cuối cùng lại đi đến cái đích vớ vẩn như mọi topic đã từng bị là Cãi nhau -> Close topic. Topic này lập ra Cho người yêu mèo giải quyết theo cách của Hội Yêu Mèo chúng tôi, topic rất có ích trong đời sống vì vậy xin các bạn đừng có cố biến nó trở thành một Close Topic.

Tôi xin Chân thành cám ơn ạ!

Phu Dung

Moderator
Mèo ăn vụng à? Thì thôi chứ làm sao nữa! Để nó đói, nó thèm; để thức ăn tơ hơ là lỗi của mình chứ lỗi đâu của nó. Chó treo, mèo đậy mà. Ở nhà mình chuyện mấy bố con phải ăn trứng vì thằng Chuột và thằng Bọ ăn mất món cá hay món tôm (chúng nó không ăn vụng thịt) cũng không quá hiếm. Nhưng chúng nó không bao giờ làm cái việc cạy nồi cả, mất mặt chết; chỉ khi nào dọn cơm ra rồi nhưng mọi người còn mãi nghe điện thọai, xem tivi nó không đợi được nên phải ăn trước :) Thôi thì an ủi nó ăn bổ thân nó, nó muốn ăn là tốt rồi :(

Khi cả nhà ăn cơm, cậu Chuột thường ngồi trên bàn ăn, cậu Bọ ngồi trên ghế (nó quen từ khi Mẫu hậu còn sống hay ngồi chung ghế với bà). Bọ không bao giờ xin ăn, chỉ ngồi chơi thôi; còn Chuột cũng không cần xin, chỉ nhìn mặt nó là biết nó muốn ăn món gì và phải tự giác gắp cho nó. Nó ăn vài miếng xong sẽ đi chứ không ngồi đến hết bữa hay đòi ăn hết đĩa đâu, biết điều lắm! :D Yêu thế đấy!

Status
Không mở trả lời sau này.