• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xổ giun cho chó dưới 3 tháng tuổi

Chào Bác sỉ,tình hình là chó của Pi dưới 3 tháng tuổi nhưng trông em nó cứ èo uột vì giun quá nhiều,ăn rất bạo nhưng chẳng tăng thêm kg nào.Pi không muốn xổ giun cho em nó bằng các loại thuốc hóa học vì rõ ràng thuốc không tốt cho chó dưới 3 tháng.Không biết trong kinh nghiệm dân gian ta có loại cây,hạt nào có thể xổ giun cho chó được không?Với con người,Pi thấy ăn hạt bí có thể xổ được giun,điều này áp dụng với chó có thích hợp hay không?Kính mong câu trả lời từ bác sĩ và các bạn đồng môn.Xin cám ơn.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Kinh nghiệm dân gian về tẩy giun sán chó mèo bằng hạt bí, hoặc diêm sinh có thể tẩy giun là đúng, nhưng bạn vẫn phải tẩy bằng thuốc vì giun móc là nguyên nhân chính gây tổn thương đường ruột và chết chó, mà các loại trên không tẩy được giun móc. Đặc biệt chó non dưới 6 tháng tuổi, tẩy giun định kỳ là điều bắt buộc các chủ nuôi phải lưu ý.

Mời xem thêm link sau : http://vietpet.com/vp/viewtopic.php?t=1773

be_miu

híc ! pác sĩ bảo tảy giun định kỳ cho chó nhưng mà định kỳ là bao lâu 1 lần ạ ?

pigbaby

thông thường cho 3-6 tháng là bạn có thể xổ giun 1 lần. có một số thuốc trên thị trường dùng để xổ giun như Biaverm (dạng uống), hoặc Ivermectin (dạng chích) các loại này rất dễ sử dụng. Bạn có thể mua về để tại nhà để tiện sử dụng khi cần.Về liều lượng và cách sử dụng thì hướng dẫn trên bao bì rất kĩ. Bạn yên tâm nhé.

Lukhach

dạ cám ơn bác sĩ. Em sẽ làm ngay. Chú chó Bắc Kinh nhà em èo uốt waa...

sanchi

Member
thông thường cho 3-6 tháng là bạn có thể xổ giun 1 lần. có một số thuốc trên thị trường dùng để xổ giun như Biaverm (dạng uống), hoặc Ivermectin (dạng chích) các loại này rất dễ sử dụng. Bạn có thể mua về để tại nhà để tiện sử dụng khi cần.Về liều lượng và cách sử dụng thì hướng dẫn trên bao bì rất kĩ. Bạn yên tâm nhé.
Biaverm (dạng uống) : 1 viên/ 5kg thể trọng
Ivermectin hoặc doramectin (dạng chích): 1 C.C/ 10kg thể trọng