• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xây túp lều cho em Monkey

bdlinh87

Member
Giới thiệu với cả nhà em Monkey (tên tục là Ki) nhà tớ. Em này tớ vác về từ nhà chị liberu, là con của thằng Gấu và ALD nhà bạn chị í.
Ban đầu em có tên là Vểnh, nhưng về nhà thấy nó leo trèo nghịch ngợm giống con khỉ nên mình gọi nó là Monkey (Ki).
Em nó sinh ngày 10/4/2012, còn bé xíu và là zai tân nguyên chất 100% :D
Mới về nhà mới được 10 ngày thôi, nhưng đã biết quấn chủ, biết gọi thằng em tớ dậy vào lúc 6h sáng và 9h sáng hàng ngày; hay nằm trong chỗ tủ bếp ngủ nhưng nghe tiếng tớ về là chạy ra chào rồi. Nghịch như con quỷ, đanh đá ghê gớm, chẳng bao giờ giữ nó trong lòng được 1 phút cả.
Hôm trước lôi nó ra tắm nhưng bị cào, chắc lại phải nhờ mẹ liberu giúp đỡ rồi :(
Em nó đang hơi gầy 1 tí, đang phải tẩm bổ cho béo lên

Em nó xin được làm quen với cả nhà. Mong cả nhà cùng chia sẻ kinh nghiệm cho em nó hay ăn chóng nhớn, béo khỏe béo đẹp

liberu

Active Member
Đàn này cả 3 đứa đều ghê gớm như nhau em ạ. Thằng tai cụp còn đang ở nhà chị (sắp di cư vào Nam rồi), ngồi dọn vệ sinh cho chúng nó mà nó cũng cào xước cả chân chị ra. Dép thì gặm lung tung, mỗi nơi tha 1 cái. Vớ được cái túi nilon nào là cào cho rách te tua, xì soạp cả đêm. Quát thì mèo to sợ dúm dó 1 góc còn nó thì mặt cứ nhơn nhơn. Botay với bọn này rồi. Hi vọng mấy bữa nữa về chủ mới nó bớt nghịch tí chứ ko thì chủ nó kiềng mặt chị ra mất :(:)(:)(:)((

bdlinh87

Member
Em nghĩ chắc do bọn nó giống mẹ nó rồi chị ạ ^^. hihi, nhưng những người như em lại thích mấy đứa nghịch nghịch như thế :D Mẹ em bảo chủ nào tớ nấy.:-??
Lứa mới này nhà chị chắc toàn em ngoan, vì toàn từ 2 đứa dễ bảo nhà chị ra cả mà :D

liberu

Active Member
thằng này cứ như gái có bầu nghén ngủ ý nhỉ, ngủ lăn lóc khắp nơi

liberu

Active Member
Cám ơn cô Linh đã đến chơi thăm các cháu nhà này, tiện thể mang con Ki (Vểnh) đến chia tay với Cụp luôn. Sang tuần là cụp vào SG theo chủ mới rồi. Anh em chúng nó người Bắc kẻ Nam, chẳng biết đến bao giờ mới gặp lại.

bdlinh87

Member
Cám ơn cô Linh đã đến chơi thăm các cháu nhà này, tiện thể mang con Ki (Vểnh) đến chia tay với Cụp luôn. Sang tuần là cụp vào SG theo chủ mới rồi. Anh em chúng nó người Bắc kẻ Nam, chẳng biết đến bao giờ mới gặp lại.
Chả biết anh em nhà chúng nó chia tay chia chân kiểu gì mà về nhà cu nhà em nó trầm tư lặng lẽ lắm. Chui vào một góc ngủ li bì đến tận 9h mới dậy ăn cơm, rồi lành lành khác hẳn mọi hôm, chẳng nô đùa gì, mặt rất tâm trạng, xong tự dưng lại thik vuốt ve mới đểu chứ. Bố nhà cậu!8->

bdlinh87

Member
Hôm nay chị đội mưa đội gió đi mua Canin cho Ki. Vậy mà...Gruw gruw, về đổ ra cho nó ăn nó ngửi ngửi kiểu "Eo ơi, cái quái quỷ gì mà mùi kinh thế" rồi ngoảnh đít bỏ đi, để lại mình với cái mặt đầy uất hận:-??
Trời ơi, con này đúng là không biết quý trọng đòng tiền và công sức của người khác.
Đồ tiểu tử Ki thối, ta hận người!>:p

bdlinh87

Member
10h tối thứ 7 con Ki đang ngủ thì bị dựng dậy tiêm phòng mũi đầu tiên. Bác sỹ tiêm rất nhẹ nhàng, chả thấy nó có phản ứng gì cả (mỗi tội bác sỹ chém giá kinh quá làm chủ toát cả mồ hôi8-}). Tiêm xong nó chạy nhảy tưng tưng như bị tiêm ma túy ấy. Thật chả hiểu nổi con này.=))

bdlinh87

Member
Mấy hôm nay Ki thối toàn ở nhà 1 mình từ sáng sớm đến tối mịt mù mới có người về. Có vẻ cậu ở nhà buồn lắm, toàn chui vào 1 góc nằm thôi. :( Cảm thấy có lỗi với nó quá vì nuôi nó mà không có thời gian để chăm sóc nó được. Không biết có nên kiếm thêm 1 đứa bạn cho nó về chơi cùng không đây? Chứ ở 1 mình thế là dễ bị tự kỉ lắm.
Kết quả là, ban ngày cậu ở nhà ngủ chán chê, đêm đến có người về thì quậy tưng bừng hoa lá không cho ai ngủ, Gặp ngừoi thì chạy nhảy như phát rồ phát dại. Ôi, tội nghiệp em quá :(:)((

liberu

Active Member
Trước khi đi làm, lúc để thức ăn cho nó thì tiện thể chơi với nó 1 lúc cũng đc em ạ. Hoặc buổi sáng ngủ dậy, nó thường mon men theo mình vào nhà vệ sinh, lúc đánh răng rửa mặt mình lấy chân nghịch nghịch với nó 1 tí là sướng cả ngày ý mà.

Nhà chị cũng đi vắng cả ngày, bọn mèo ở nhà thích làm gì thì làm, tối chủ về mới được vào chơi. Nhưng đến khi chủ tắt đèn đi ngủ là phải đi ngủ, ko ý ới gì hết. Ngày thằng Gấu mới về, nó cũng lạch cạch cả đêm, chị mặng, đánh cho tơi bời nên sợ rồi. Giờ đêm đang ngủ ngon mà nghe tiếng lạch cạch, chị chỉ cần hắng giọng e hèm 1 cái là tất cả lại im re :D

bdlinh87

Member
Em cũng toàn tranh thủ như chị bảo đấy ạ. Sáng cho ăn , vuốt ve, nô đùa tí, vào nhà vệ sinh thì toàn nghịch chân em lúc đi dép thôi. Đợt này nó chuẩn bị thay răng hay sao í mà cắn lung tung cả chị ạ. Mà râu nó mọc ra 2 cái màu đen, nhìn rất là đặc biệt :))
2 ngày nay đi ngủ em đóng cửa ko cho vào phòng nữa, ku cậu cào cành cạch bên ngoài cửa 1 lúc chán rồi cũng đi ngủ, sáng dậy e thấy nằm ở cừa nhà vệ sinh ấy, nhìn tội tội, cơ mà ai bảo nghịch quá cơ. Em muốn nuôi thêm 1 con nữa cho nó chơi với nhau cho khỏi cô đơn lúc không có người ở nhà. Đang nhăm nhe nghiên cứu, hí hí:">

bdlinh87

Member
Nhân dịp trời mưa, Hôm nay bắt đầu trồng cỏ cho Ki, không biết cỏ có nhú lên được không nữa?
Mong sao nó nhanh nhú cho Ki ăn , khỏi bị táo bón =))

liberu

Active Member
Chị cũng bon chen mua cỏ về định trồng mà hôm trước không rõ bỏ túi hạt ở đâu hay chuột nó tha đi rồi :((

Ki nó bị táo bón hả em? Em cho nó ăn thêm rau luộc ý. Mèo nhà chị toàn đi phân nát chứ ít khi bị táo, chắc do chúng nó toàn ăn cháo loãng :(

Linhmu_93

Active Member
Cho Mia vào chơi với anh Ki tí nào .... e cũng lông ngắn và màu lông giống anh nhé.... có điều e k có ...trym như anh =))

Mặt e đang ngáo ngơ nhìn theo quả bóng :))

liberu

Active Member
Cho Mia vào chơi với anh Ki tí nào .... e cũng lông ngắn và màu lông giống anh nhé.... có điều e k có ...trym như anh =))

Giống nhau thật đấy. Để chị copy bức hình này cho chủ cũ nó xem, khéo lại giật mình :))

bdlinh87

Member
Chị cũng bon chen mua cỏ về định trồng mà hôm trước không rõ bỏ túi hạt ở đâu hay chuột nó tha đi rồi :((

Ki nó bị táo bón hả em? Em cho nó ăn thêm rau luộc ý. Mèo nhà chị toàn đi phân nát chứ ít khi bị táo, chắc do chúng nó toàn ăn cháo loãng :(
Cỏ nhà e sau 3 ngày gieo hạt đã nhú lên được 10cm, và đã bị Ki gặm đến tận gốc rồi. Tuần này phải chuẩn bị trồng đợt mới thôi chị ạ. Chắc phải xem canh gối vụ 2 chậu cho nó ăn hết chậu này, còn châu kia, đỡ phải chờ đợi.

Hôm trước nó đi ị, xong ngồi bệt đít xuống, kéo lê người trên đất 1 lúc thì ra thêm 1 cục nữa. E nhìn thấy nên mới quyết tâm mua đất, gieo hạt. Không thì còn lâu :">

bdlinh87

Member

Ối giời, chả khác anh Ki tẹo nào cả. Không biết có nghịch ngợm, ương bướng, vênh váo như anh Ki không nữa?
Mia- theo tiếng Nga là hạnh phúc hay hòa bình gì đó đúng ko? Em Mia được mấy tháng tuổi rồi hả cô Linh mu? Không có ..trym giống anh thì khi nào lớn anh cho mượn =))

Linhmu_93

Active Member
Ối giời, chả khác anh Ki tẹo nào cả. Không biết có nghịch ngợm, ương bướng, vênh váo như anh Ki không nữa?
Mia- theo tiếng Nga là hạnh phúc hay hòa bình gì đó đúng ko? Em Mia được mấy tháng tuổi rồi hả cô Linh mu? Không có ..trym giống anh thì khi nào lớn anh cho mượn =))
Ôi giời về độ vênh, láo và nghịch thì e Mia nhất nhà, vì chị ấy làm thủ lĩnh đàn em ruột 5 đứa và e nuôi 9 đứa cơ mà :)) k gấu sao cầm đầu được chúng nó!

Mia sinh ngày 5/6/2012 c ạ, được hơn 2 tháng 1 tẹo. E đang tìm nhà mới cho con bé mà.