• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xác định tuổi cho mèo bằng cách xem răng

Phu Dung

Moderator
Mời các bạn tham khảo cách xác định tuổi cho mèo bằng cách xem răng, thường được các bác sĩ thú y sử dụng. Cách này chỉ cho ước lượng tương đối mà thôi.

Xác định tuổi mèo bằng cách xem răng​

-- Độ tuổi ---------- Tình trạng răng

--2-4 tuần --------- bắt đầu mọc răng cửa

--3-4 tuần --------- bắt đầu mọc răng nanh

--4-6 tuần --------- bắt đầu mọc răng tiền hàm hàm dưới

---8 tuần ---------- đã mọc đủ bộ răng sữa

--3,5-4 tháng ----- thay răng cửa bằng răng vĩnh viễn

--4-5 tháng ------- thay răng nanh, răng tiền hàm và răng hàm bằng răng vĩnh viễn

--5-7 tháng ------- có bộ răng vĩnh viễn hoàn chỉnh vào 6 tháng tuổi

----1 năm -------- răng trắng, sạch bóng

--1-2 năm -------- lờ mờ có vết ố vàng do cao răng đọng ở mặt sau của răng

--3-5 năm -------- cao răng đóng ở tất cả các răng, có răng bị mòn

--5-10 năm ------ răng mòn nhiều, có răng bị hư; lợi có đốm thâm

--10-15 năm ----- răng mòn hẳn, cao răng đóng dày, rụng mất một số răng

Nguồn: ruralareavet.org/PDF/Physical_Exam-How_to_Determine_Age

Cún Mèo

Member
Làm sao để răng bé Lu & bé Luck mãi trắng tinh nhỉ?

Chắc chúng nó chả chịu đánh răng đâu...

Hay thử mua cái bàn chải mềm của trẻ con & đánh răng cho chúng nó nhỉ???

ơ hơ... Mèo mà cũng có răng sữa với răng vĩnh viễn á? Mấy con mèo mình nuôi ngày trước nó thay răng nanh liên tục mà...

liuliu

Member
Có cách này chuẩn lắm nè:
Đưa tay mình cho ẻm gặm, không có dấu răng là còn bé quá, có dấu răng nhỏ thì là loại nhỡ, có tí đỏ đỏ là lớn hơn tí tẹo, máu chảy ròng ròng là lớn roài đó:D (thử nghiệm xong mà nhức nhối không thể chịu được thì đi bác sĩ tiêm nhé!)

Nhà em nuôi toàn nuôi từ lúc mới đẻ, nên dễ biết tuổi lắm. Với cả mặt mũi tụi nó cũng khác. Mặt đần đần thì còn nhỏ, lanh chanh là nhỡ, cáo cáo nghĩa là đã dậy thì rồi, mặt mũi lạnh te thì là mèo lớn đứng đắn;)

Chu123456

bạn ơi mèo nhà mình có tới 2 răng nanh một bên cơ nó được máy tuổi vậy bạn :D

Có hai răng nanh một bên là do nó đang trong quá trình thay răng, khi nào răng mới mọc đủ thì răng cũ tự rụng đi. Lần đầu tiên mèo thay răng lúc nó độ 8-9 tháng tuổi gì đó, nhưng hình như trong đời mèo nó thay răng nhiều lần hay sao ấy, cái này thì Mèo lười không được rõ.

anhbob

Member
Có cách này chuẩn lắm nè:
Đưa tay mình cho ẻm gặm, không có dấu răng là còn bé quá, có dấu răng nhỏ thì là loại nhỡ, có tí đỏ đỏ là lớn hơn tí tẹo, máu chảy ròng ròng là lớn roài đó:D (thử nghiệm xong mà nhức nhối không thể chịu được thì đi bác sĩ tiêm nhé!)

Nhà em nuôi toàn nuôi từ lúc mới đẻ, nên dễ biết tuổi lắm. Với cả mặt mũi tụi nó cũng khác. Mặt đần đần thì còn nhỏ, lanh chanh là nhỡ, cáo cáo nghĩa là đã dậy thì rồi, mặt mũi lạnh te thì là mèo lớn đứng đắn;)
Bạn này đúng là dân nuôi mèo chuyên nghiệp, mình cũng nuôi nhiều mèo rồi nên thấy bạn mô tả đúng ghê lắm. Nhưng mình lại thích nhất cái vẻ lạnh te của bọn mèo lớn, vì những lúc như vậy mình chỉ muốn "mi" bọn nó một cái.

bo_kute

Member
chị ơi sao Bo nhà em bị rụng mất 3 cái răng ( 2 răng trên, 1 răng dưới) mà Bo chỉ tầm 3 tháng thôi. Không biết có phải thay răng không hay bị làm sao chị nhỉ