• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xác định chó con đầu đàn

Mình đang băn khoăn khi một đàn chó con ra đời thì con đầu đàn được xác định như thế nào? Có người cho rằng con đầu tiên là con đầu đàn nhưng cũng có người lại cho rằng con ra cuối cùng mới là con đầu đàn vì nó được thụ tinh và trở thành phôi thai đầu tiên. Không biết nguồn thông tin nào là chính xác mong các cao thủ chỉ giáo. Thanks

Tiến-Q4

Member
theo mình nghĩ đơn giản là con nào được sinh ra trước sẽ là con đầu đàn,việc xác định đó cũng tùy theo cách nghĩ của từng người thôi

không biết đâu, nhưng chắc chắn con nào bú đầu tiên sẽ là con khỏe hơn các con còn lại (chỉ thời gian đó thôi nha , sau này nó lớn lên thì chưua biết thế nào cả ).

hoangtkv

Active Member
Theo mình cái khái niệm con đầu đàn trong tự nhiên với 1 đàn chó trưởng thành chính là con lãnh đạo đàn, nó sẽ là con to khỏe nhất đàn, giỏi nhất đàn. Vị trí này sẽ thay đổi khi có con khác giỏi hơn đánh thắng con đầu đàn.

Chó đầu đàn theo cách gọi của dân ta trong đàn chó mới đẻ theo mình có thể nhận biết khi con chó được vài ngày tuổi. Con đầu đàn sẽ lớn hơn, bụ bẫm hơn các con khác. Nếu theo cách nhìn nhận đó mà phân tích ngược lại thì chó con chỉ hơn thua nhau miếng sữa thôi cũng lớn khác nhau, con sinh đầu tiên nó sẽ được bú sữa đầu của mẹ nhiều, dẫn đến sức khỏe tốt và to hơn các con khác. Cũng có thể có con sinh sau nhưng khỏe hơn vẫn tranh được sữa mẹ nhiều và to lên. Túm lại theo cách hiểu của mình, con đầu đàn là con bụ bẫm, to khỏe nhất đàn :D

mr.an95

Member
cũng như người thôi.ae sinh đôi.ai ra trước thì là anh.vậy chó thì ocn nào ra đầu tiên thì là đầu đàn.mà cái này k quan trọng lắm thì phải:D.

ngoclap68

Member
Mình không biết bạn chủ toppic muốn hỏi ở đây là Chó đầu đàn hay chó sinh ra đầu tiên
Nhà mình đã có rất nhiều chó ta đẻ
- Chó sinh ra đầu tiên: là con chó còi nhất kể cả lúc mới sinh ra và đến sau này khi các bé được 1-2 tháng tuổi nhìn bé sinh ra đầu tiên bao giờ cũng nhỏ hơn các con khác ( kinh nghiệm của mìn thấy trên chó nhà mình ai thấy khác đừng chém em)

- Chó đầu đàn : là chú chó có uy nhất trong tất cả các con chó sống trong đàn, là con chó luôn luôn đi trước các con chó khác! là con thông minh và lanh lợi nhất đàn, nói chung nó có nhưng ưu điểm nhất đàn và nó cũng phải tranh vị trí đầu đàn như các con vật khác!
đây là quan điểm và kinh nghiệm riêng mình thấy trên chó ta nhà mình ( không bàn chó tây vì chưa biết chó tây đẻ thế nào)

iuuuui

Member
Bạn có thể tìm ra con đầu đàn bằng cách tách rời chó mẹ và chó con một khoảng cách vài met, con nào đầu tiên tìm đến mẹ chính là nó

Mình đặt ra toppic này là vì khi đi mua chó thì chủ của đàn chó bán con đầu đàn bao giờ cũng đắt hơn những con khác chính vì thế mà mình băn khoăn vì cái tính thủ lĩnh của nó như thế nào mà lại giá trị hơn những con khác trong đàn và mình cũng chưa hiểu như thế nào là chó đầu đàn. Mong các cao thủ chỉ giáo tiếp. Thanks

Trước đây hình như cũng có topic như này rồi.Chó đầu đàn là do đàn chó bầu ra.Ko chắc con to khỏe nhất đã là con đầu đàn.Việc xác định chó con là chó đầu đàn đã có nhiều người trình bày bằng phương pháp dân gian nhưng theo em cái này rất khó và ko phải đúng được trong mọi trường hợp.Còn phải tùy thuộc vào môi trường con chó lớn lên sau này nữa.Vậy nên để nó lớn chút rồi mới kết luận được.

nguyenducminh63

Active Member
Bạn có thể tìm ra con đầu đàn bằng cách tách rời chó mẹ và chó con một khoảng cách vài met, con nào đầu tiên tìm đến mẹ chính là nó
Cái này bạn chỉ đúng 1/2 thôi, 1, bạn chuyển ổ của đàn chó ra chỗ khác chó mẹ đến tha con nào đầu tiên thì đó là con đầu đàn. 2, bạn cầm 1 cành cây đang cháy dí vào ổ chó ( bạn là chủ nhé chứ người lạ là chó mẹ không để yên đâu đấy ) chó mẹ tha con nào đầu tiên thì nó là con đầu đàn. Đó là cách chọn chó của dân gian mà mình thấy rất chuẩn.:thingking:

Em nghĩ là con nào biết đánh đàn thì gọi là con đầu đàn chứ, nếu cả lứa đều biết chơi đàn thì đúng thật là quá đen cho đội tuyển Pháp khi đi tìm nhạc trưởng. hehe. Nói vui vậy thôi, em nghe hơi nồi chõ thấy các cụ nói là con đầu đàn được chó mẹ chăm sóc kỹ lưỡng nhất.

Thoaiquan

Member
Cái này bạn chỉ đúng 1/2 thôi, 1, bạn chuyển ổ của đàn chó ra chỗ khác chó mẹ đến tha con nào đầu tiên thì đó là con đầu đàn. 2, bạn cầm 1 cành cây đang cháy dí vào ổ chó ( bạn là chủ nhé chứ người lạ là chó mẹ không để yên đâu đấy ) chó mẹ tha con nào đầu tiên thì nó là con đầu đàn. Đó là cách chọn chó của dân gian mà mình thấy rất chuẩn.:thingking:
Bổ sung thêm : Con nào Áp đảo khi giành ăn Và lúc nó ăn ( ta đập 1 tiếng động lớn ) con nào bình tĩnh không bỏ trốn hay giật mình gì cả , ngóc cao đầu quan sát ( có chuyện gì vậy ta ??? ) Chính là con đầu đàn !