• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

White GSD.

emily_vn

Member
Hôm nay em chó của mình cũng đã cứng cáp, định chụp ít ảnh khoe anh em, nhưng mà mới chuyển nhà, ko hiểu sao, nó nhát lắm.
Vào nhà mới, cứ nằm nép 1 chỗ, đang đi thấy ai là nằm bẹp xuống, lết lết, ngay mình gọi cũng ko chịu đứng lên. Anh em ai có kinh nghiệm gì chỉ mình với, update ảnh trong thời gian sớm nhất.

Mju_y3u

Member
Trên diễn đàn mình cũng thấy có 1 thread về vấn đề này trong hội yêu mèo đề cập, chị ý phải dần dần cho mèo về chơi ở nhà mới (mỗi ngày tầm 20' cho quen nhà) rồi mới chuyển đến ở hẳn. Chắc chó mèo khó thích nghi hơn người nên bị thế chăng? Tớ nghĩ cậu cứ chơi với em ý nhiều vào là dần dần sẽ quen và hết sợ thôi. Chúc cậu nuôi dạy cún cưng tốt.

emily_vn

Member
Chắc thế cậu ah. Cứ cho nó chạy loanh quanh vậy. Giờ nó cứ nằm ì một chỗ trong phòng tớ, là phòng đầu tiên bế nó vào. Kỳ lạ, Becgie mà nhát hít. Mới 4t tuổi, cái, đắm thắm lắm.

emily_vn

Member
Update ảnh chú Bergie trắng nhà mình này.

Ảnh toàn thân....Đang ngồi làm dáng....Trước mặt nè

Chưa tạo dáng đứng chuẩn được, từ từ vậy.​

andyaus155

Active Member
Cún đẹp quá. Em nó được mấy tháng rồi bạn? Hình như nhìn mặt hơi nhỏ và hiền hiền chứ không ngầu như GSD màu cơ bản nhỉ.

emily_vn

Member
Nó 4 tháng tuổi, cái. Đúng là giống này mặt trông lành hơn nhiều so với GSD. Thực chất, nó là Bergie Thụy sỹ. Cứ quen mồm gọi white GSD, chứ ko đúng. Phải là white SSD.

andyaus155

Active Member
Trời 4 tháng đó à? Sao nhìn nó to thế? Nếu mà mới 4 tháng thì mặt đó là ngầu rồi, mình cứ tưởng nó phải gần 1 năm ấy chứ. Mới 4 tháng thì vẫn con nít chưa có biểu hiện mặt ngầu được ^^

emily_vn

Member
Răng mọc còn chưa hết cơ. Cắn phá kinh khủng. Có điều hơi phiền lòng là nhát lắm, sợ người. Mình hi vọng một thời gian ngắn nữa sẽ ổn hơn.

andyaus155

Active Member
Chó mà nhát quá thì bạn phải xã hội hóa nó bằng cách cho đi học các lớp puppy class, đưa ra công viên cho tiếp xúc với nhiều người và nhiều loài chó khác. Nếu như bạn không làm vậy sau này nó lớn lên khó khắc phục lắm đó.

emily_vn

Member
đẹp quá bạn ơi bao giờ bạn đem về Việt Nam thế
Mình cũng chưa rõ nữa, chắc khi nào mình học xong.

Chó mà nhát quá thì bạn phải xã hội hóa nó bằng cách cho đi học các lớp puppy class, đưa ra công viên cho tiếp xúc với nhiều người và nhiều loài chó khác. Nếu như bạn không làm vậy sau này nó lớn lên khó khắc phục lắm đó.
Uh, mình cũng đang phiền lòng vì cái đó. Chắc hè phải cho đi học thật quá, giờ đang trong semester, ko đi được. Đang tính mời chuyên gia về nhà, do nó ko chịu ra đường. Nhưng ở trong phòng thì nó nghich trời sợ luôn, ko thể bảo nổi. Đang bắt đầu cho làm quen với kennel.

andyaus155

Active Member
Hì ở nước ngoài mà có phải ở VN đâu mà mời chuyên gia dễ vậy. Như bên Úc, 1 khóa học thầy đến tận nhà dạy có 2 buổi, mỗi buổi 2 tiếng mà đã hơn 300 dolla/khóa rồi. Mình thấy bạn đang học thi mỗi ngày bỏ ra nửa tiếng cho nó ra ngoài cũng được vậy. Mình ở đây sáng đi từ sớm trời chưa sáng, về đến nhà cũng 7h tối mà vẫn cố dắt cún đi chơi 1 vòng, ngoài park không có ai thì đưa vòng qua khu shop cho nó thấy người lạ là được rổi.
Nếu nó sợ ra đường thì tranh thủ lúc nó còn nhỏ, không cần xích gì cả, đợi khi gần nhà không có ai thì bế nó ra ngoài rồi để nó tự ngửi hít xung quanh, rồi bạn vừa chạy đi xa vừa gọi tên nó, nó sẽ chạy theo và không để ý là đang ở ngoài.
Khi đã quen ở ngoài thì xích nó rồi dắt đi dễ dàng thôi. Cún của mình từ bé đến giờ chưa bao giờ có biểu hiện sợ gì, thấy chó nào gần đó cũng chạy lại chơi mặc dù nhiều lúc gặp mấy con chó dữ nó lồng lên mà vẫn không sợ; gặp người lạ thì còn mừng hơn, nhưng chỉ vậy đuôi và chạy lại gần chứ ai giơ tay ra tính vuốt ve là nó lượn lách tránh ^^

SOI-LANG-THANG

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
các bạn cho mình hỏi tí, ở nhật dắt chó đi chơi ở ngoài là phải cầm theo xẻng vs túi nilon :D không biết ở tấy thì có phải thế không nhỉ :D

andyaus155

Active Member
các bạn cho mình hỏi tí, ở nhật dắt chó đi chơi ở ngoài là phải cầm theo xẻng vs túi nilon :D không biết ở tấy thì có phải thế không nhỉ :D
Hì hì chắc cũng vậy nhưng mình không để ý luật nên cũng không biết ^^.

emily_vn

Member
Hì ở nước ngoài mà có phải ở VN đâu mà mời chuyên gia dễ vậy. Như bên Úc, 1 khóa học thầy đến tận nhà dạy có 2 buổi, mỗi buổi 2 tiếng mà đã hơn 300 dolla/khóa rồi. Mình thấy bạn đang học thi mỗi ngày bỏ ra nửa tiếng cho nó ra ngoài cũng được vậy. Mình ở đây sáng đi từ sớm trời chưa sáng, về đến nhà cũng 7h tối mà vẫn cố dắt cún đi chơi 1 vòng, ngoài park không có ai thì đưa vòng qua khu shop cho nó thấy người lạ là được rổi.
Nếu nó sợ ra đường thì tranh thủ lúc nó còn nhỏ, không cần xích gì cả, đợi khi gần nhà không có ai thì bế nó ra ngoài rồi để nó tự ngửi hít xung quanh, rồi bạn vừa chạy đi xa vừa gọi tên nó, nó sẽ chạy theo và không để ý là đang ở ngoài.
Khi đã quen ở ngoài thì xích nó rồi dắt đi dễ dàng thôi. Cún của mình từ bé đến giờ chưa bao giờ có biểu hiện sợ gì, thấy chó nào gần đó cũng chạy lại chơi mặc dù nhiều lúc gặp mấy con chó dữ nó lồng lên mà vẫn không sợ; gặp người lạ thì còn mừng hơn, nhưng chỉ vậy đuôi và chạy lại gần chứ ai giơ tay ra tính vuốt ve là nó lượn lách tránh ^^
Mình cũng đang làm thế đây. Nó nhát quá nên cũng chưa dạy dỗ gì được, shit và pee lung tung. Toàn dẫn ra ngoài buổi đêm để nó lượn lờ. Như bạn nói, mời người đến có 2, 3 buổi, vậy có tác dụng ko? Minh đang ngại thời gian ngắn quá, ko ăn thua.

Có bạn ah. Có câu nói vui là "Ở VN người đi...thì chó dọn, còn ở Mỹ thì chó đi...người dọn" mà

andyaus155

Active Member
Mời thầy đến dạy 2-3 buổi thì người ta chỉ hướng dẫn bạn House breaking (những bài tập cơ bản dành cho cún khi mới về nhà mới thôi, ví dụ: nằm, ngồi, đứng. yên và đi toilet đúng chỗ). Họ đến chỉ cho bạn cách dạy chứ không dạy chó của bạn.
Còn nếu bạn gửi đến trường, 6 tháng học chắc cũng vài ngàn dolla.
Lần trước mình nhớ đã có lần khuyên bạn dùng Crate nhốt nó lại dạy đi toilet đúng chỗ mà bạn không chịu, giờ thì chấp nhận nó đi toilet lung tung ^^.
Những tật xấu của chó, bạn có thể mua bộ đĩa của Cesar Milan về coi, ở Mỹ có cả kênh truyền hình của ông đó đấy.
Còn dạy chó thì bạn có thể dùng clicker training
Tất cả những cái đó mua ở Mỹ rất dễ vì các công ty của nó đều ở đó, không đáng bao nhiêu tiền. Chỉ bỏ ra tầm 300 dolla thì có mà bạn dạy chó mệt nghỉ ^^

Mình tặng bạn 1 số link dạy chó đi toilet và mấy lệnh cơ bản cho bạn tham khảo:

Crate training: http://www.dog-obedience-training-review.com/puppy-crate-training.html

Toilet training: http://www.dog-obedience-training-review.com/puppy-house-training.html

Và 1 số hướng dẫn khác cũng trong trang web đó luôn.

Bạn cũng có thể vào web này coi trình tự người ta nuôi và dạy cún từ tuần đầu tiên khi đưa về nhà đến khi lớn nè:

http://dogbreedinfo.com/bruno/puppyraising.htm

andyaus155

Active Member
Lợi thế của người đọc hiểu được tiếng Anh là có thể kiếm rất nhiều thông tin có ích trên mạng. Mình nghĩ bạn nên đọc thêm nhiều tài liều về giống chó bạn đang nuôi cũng như các tài liệu dạy chó thì ngoài niềm vui vì sở hữu 1 chú cún như vậy, còn có niềm vui được thấy thành quả mình chăm sóc dạy dỗ cún từng ngày.
Thân.

Ah bạn đang ở thành phố nào bên Mỹ vậy?
Mình đang có 1 bé Rough Collie màu blue merle mua ở Úc. Mình đang định mua 1 cặp Rough Collie màu trắng nữa ở Mỹ, nhưng mấy kennel bên đó nó không chịu ship oversea nên mình tính nhờ ai ở bên đó mua dùm mình, mình sẽ thanh toán qua Paypal

emily_vn

Member
Mua thì dễ, nhưng ship oversea thì giá ko rẻ chút nào, ít nhất theo mình tìm hiểu.
Mình có crate bạn ah. Nó vào trong đó, nằm rên rỉ, kêu gào, đập phá rầm rầm. Hiện tại đang cho nó làm quen dần dần. Nó thích vào đó chơi, nhưng ko chịu nằm trong đó. Một thời gian ngắn nữa, mình sẽ phải nhốt vì nó phá lắm. Hoặc sẽ gửi đi học. Khóa basic training khoảng 1-2 tuần thôi. Học khóa nâng cao tầm $3000-$4000 mà ko cần thiết :D.
Mình đang ở West Virginia.

emily_vn

Member
Update thêm ảnh tiểu thư nhà mình này. Con gái lớn rồi mà..................

Các bạn xem hộ ảnh này, có phải cổ chân trước hơi yếu không?..........